Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ แกะซิ้งแรมการ์ดจอไม่ออกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ แกะซิ้งแรมการ์ดจอไม่ออกครับ

ช่วยผมหน่อยครับ แกะซิ้งแรมการ์ดจอไม่ออกครับ คือผมจะเอาซิ้งการ์ดจอมาใส่ตัวใหม่ครับ แล้วที่ตัวเก่ามันมีซิ้งติดอยู่ที่เม็ดแรมครับ จะเอาออกยังไงดี กลัวเม็ดแรมจะหลุดติดซิ้งออกมา ช่วยผมหน่อยครับ ตัวซิ้งของ Zalman ใช้อะไรติดครับ คือตอนใส่ ให้ที่ร้าน เค้าใส่ให้เลย ไม่ได้ดูครับว่าเค้าเอาอะไรติด แต่ที่ผมดูๆมันเหมือนกระดาษกาวแบบ2หน้าแบบบางอะครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ตอนมันเย็นๆท่าจะแกะยาก

Comment

อืม... ใช่ครับ เห็นด้วยว่าเย็นๆ แกะยาก
      ลองเอาไป burn ด้วย 3DMark2006 ซัก 3 รอบแล้วน่าจะแกะง่ายขึ้นนะครับ

Comment

มีใครแนะนะอีกมั้ยครับ

Comment

การ์ดรุ่นไหนครับ บางทีที่ซิงค์แรม ดึงออกยากเค้าอาจจะใช้แบบ thermal plaster ที่มีความเหนียวมากกก...ไม่ใช่ thermal compound ก็ได้ครับ เคยซื้อผิดมาครั้งหนึ่ง เพราะ มันเหมือนซิลิโคนธรรมดามาก อยู่ในหลอดฉีดยาเล็กๆ ไม่ได้อ่านตอนซื้อ เอากลับมาทา CPU พอจะเอาออกมันติดกับซิงค์ ไม่ยอมออก กว่าหลุดได้เป็นวันครับ เวลาซื้อก็ดูดีๆ ครับ อย่าซื้อแแบบ thermal plaster ครับ เล่าประสบการณ์หน่อยครับ ^^
          Last edited by Gearhead; 30 Oct 2007, 08:21:41.

Comment

ของผม ซิ้งของ Zalman vf 1000 led ครับ ตอนใส่ไม่ได้มองด้วยครับ เพราะว่าร้านติดให้ ส่วนการ์ด ของ inno 8500 gt ครับ ช่วยผมหน่อยครับ
            Last edited by csanti2000; 30 Oct 2007, 17:40:48.

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
              ช่วยผมหน่อยครับ แกะซิ้งแรมการ์ดจอไม่ออกครับ คือผมจะเอาซิ้งการ์ดจอมาใส่ตัวใหม่ครับ แล้วที่ตัวเก่ามันมีซิ้งติดอยู่ที่เม็ดแรมครับ จะเอาออกยังไงดี กลัวเม็ดแรมจะหลุดติดซิ้งออกมา ช่วยผมหน่อยครับ ตัวซิ้งของ Zalman ใช้อะไรติดครับ คือตอนใส่ ให้ที่ร้าน เค้าใส่ให้เลย ไม่ได้ดูครับว่าเค้าเอาอะไรติด แต่ที่ผมดูๆมันเหมือนกระดาษกาวแบบ2หน้าแบบบางอะครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
              Originally posted by csanti2000 View Post
              ของผม ซิ้งของ Zalman vf 1000 led ครับ ตอนใส่ไม่ได้มองด้วยครับ เพราะว่าร้านติดให้ ส่วนการ์ด ของ inno 8500 gt ครับ ช่วยผมหน่อยครับ
              งงครับ สรุป แกะไม่ออกตรงไหนกันแน่ครับ GPU หรือ ที่แรม เพราะ VF1000 ไม่มีซิงค์แรมมาให้ครับ

หรือ

หมายถึง กำลังจะเอา VF1000 มาใส่ 8500 แต่ 8500 ซิงค์แรมติดอยู่ครับ

หรือ

หมายถึง จะย้ายจากตัวเก่ามาใส่ ตัวใหม่ทั้งหมด แต่ถอดไม่ออก ทั้ง GPU ทั้งแรม

Comment

จขกท. คงหมายถึงซิงค์ RAM สีนํ้าเงิน (อันเล็กๆ) แถมมาให้ 8 ตัว (ไม่ใช่ซิงค์ ZM-RHS88) มั้งคับท่าน
                ถ้าใช่เจ้าซิ้งค์สีนํ้าเงิน มันน่าจะเป็น Thermal Tape ที่ Zalman ติดมาอยู่แล้ว แกะตอนอุ่นๆ เหมือนท่านอื่นว่าคับ
                ลองค่อยๆ บิดทีละนิด แล้วดึงจากด้านใด ด้านหนึ่งของมันดูคับ คล้ายๆ กะเปิดกระป๋องโค้กคับ (ออกแนวงัดมันขึ้นมา :P)
                เอานิ้วโป้งจับด้านนึง นิ้วชี้จับอีกด้านนึง แล้วค่อยๆ เพิ่มแรงดึงแค่นิ้วเดียว อีกนิ้วใช้ประคองเฉยๆ อย่าดึงแบบตั้งฉากกับการ์ด เบามือด้วยนะคับ
                ระวังซิ้งค์มันกัดการ์ดเป็นรอย

ถ้าจะเอาไปติดตัวใหม่ แล้ว tape มันไม่เหนียว ซื้อตัว Thermal Tape มาติดแทนก็ดีนะคับ มันน่าจะไม่ค่อยเหนียวแล้วมั้ง

Comment

Originally posted by live View Post
                  จขกท. คงหมายถึงซิงค์ RAM สีนํ้าเงิน (อันเล็กๆ) แถมมาให้ 8 ตัว (ไม่ใช่ซิงค์ ZM-RHS88) มั้งคับท่าน
                  ถ้าใช่เจ้าซิ้งค์สีนํ้าเงิน มันน่าจะเป็น Thermal Tape ที่ Zalman ติดมาอยู่แล้ว แกะตอนอุ่นๆ เหมือนท่านอื่นว่าคับ
                  ลองค่อยๆ บิดทีละนิด แล้วดึงจากด้านใด ด้านหนึ่งของมันดูคับ คล้ายๆ กะเปิดกระป๋องโค้กคับ (ออกแนวงัดมันขึ้นมา :P)
                  เอานิ้วโป้งจับด้านนึง นิ้วชี้จับอีกด้านนึง แล้วค่อยๆ เพิ่มแรงดึงแค่นิ้วเดียว อีกนิ้วใช้ประคองเฉยๆ อย่าดึงแบบตั้งฉากกับการ์ด เบามือด้วยนะคับ

ถ้าจะเอาไปติดตัวใหม่ แล้ว tape มันไม่เหนียว ซื้อตัว Thermal Tape มาติดแทนก็ดีนะคับ มันน่าจะไม่ค่อยเหนียวแล้วมั้ง
                  ครับ burn ด้วย 3DMark2006 ซัก 3 รอบ แล้วแกะง่ายขึ้นครับ
                  บิดซ้ายที ขวาทีสลับกันไปครับ ออกแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by live View Post
                    ใช่ครับใช่ อย่างที่คุณบอกเลยขอบคุณครับ
                    Originally posted by Gearhead View Post
                    ครับ burn ด้วย 3DMark2006 ซัก 3 รอบ แล้วแกะง่ายขึ้นครับ
                    บิดซ้ายที ขวาทีสลับกันไปครับ ออกแน่นอนครับ
                    ขอบคุณมากๆครับ

Comment

มันแกะแบบนี้เองหรือ ไม่ยักกะรู้

Comment

บิดเอาก็ออกแล้วครับออกแรงหน่อยอย่ากลัวครับ แต่อย่าดึงตรงๆนะครับเพราะท่านอาจจะได้เม็ดแรมแถมมาด้วยครับ

Comment

Originally posted by chillchill View Post
                          บิดเอาก็ออกแล้วครับออกแรงหน่อยอย่ากลัวครับ แต่อย่าดึงตรงๆนะครับเพราะท่านอาจจะได้เม็ดแรมแถมมาด้วยครับ
                          ถ้ามี ตามมา ก็เครียดเลย

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แกะได้แล้ว เออเจ้า Thermal Tape หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วภาษาไทยเค้าเรียกว่าอะไรครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แกะได้แล้ว เออเจ้า Thermal Tape หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วภาษาไทยเค้าเรียกว่าอะไรครับ
                              http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=79670

Comment

Working...
                              X