Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง T2200HD กับ Dell UltraSharp 2208WFP สองตัวนี้ความสามารถต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จิงอ๊ะ ลองไปใช้ Codec เทพ ของท่านเรือรบสิ ดำ เป็นดำ ไม่ได้โม้ อยากให้ลอง

Comment

..... หาตัวใหม่ได้ไวๆนะครับ น้องเก่ง ที่ขายให้พี่ใช้งานดีมาก ๆ
      ไม่ต้องแย่งใช้กับแฟนพี่ดี

Comment

Originally posted by Leim View Post
        อืม.... เรื่องเบสิกแต่ทำได้ยากก็เรื่อง CMS นี่แหล่ะครับ ไม่คุมหรือไม่เข้าใจก็เข้าโรงพิมพ์ยังไงก็เพี้ยนอยู่ดี ถึงจะพาแนลที่ขึ้นชื่อว่าให้สีที่แม่นย่ำที่สุดแล้วก็ตาม

ที่ จขกท.ลีสต์มาที่ต้องการ ผมเคยลองกับตัวเองแค่ตัวแรกนะครับ ส่วนของ dell ตัวนี้ ไม่เคยลองจริงๆครับเลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร

ในงานที่ จขกท. ที่ใช้งานก็ ถือว่า ครอบคลุมหลายด้านแล้วนะครับ แต่จะหนักไปทาง entertainment หรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบ แต่คิดว่าน่าจะใช่นะจากการเดา... ถ้าไม่ใช่ผมก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ว่าแต่ ที่ว่าใช้ photoshop หรือ ซอฟแวร์ตัวอื่นๆที่ใกล้เคียงนี่ หลักๆเลยนี่ ท่านเอาไว้ดูกับจอหรือว่า ดูบนงานที่พิมพ์ออกมาแล้วครับ

ถ้าเอาไว้ดูบนจอ แสดงผลบนเว็บ หรือ ตบแต่งภาพถ่าย อืม....คาลิเบรทด้วยซอฟแวร์แล้วใช้สายตาปรับตั้งเอาก็ถือว่า พอใช้ได้นะครับ ทั่วๆไปก็ ไม่ทุกคนหรอกครับที่จะปรับเป็น profile มาตรฐานหมดครับ บางทีก็เผลอเซ็ทไว้เป็นแบบ preset จากโรงงานเลยก็ลืมปรับคืนเหมือนกัน เพราะเห็นว่าใช้งานหลายด้านครับ บางทีปรับ osd ไปๆมาๆตามค่า preset มาจากโรงงานเลย (ผมก็ลืมบ่อยๆครับ)

ของผมคาลิเบรทเฉพาะmonitor ครับ (ความสามารถของ Hardware ที่มีได้แค่นั้น นอกนั้น ยืมคนอื่นที่มีดีกว่านี้ครับ)

แต่ จอ T2200HD นี่ของพรรคพวกกันเองนี่แหล่ะครับ เอามาแทนจอเก่าเหมือนกัน (ผมได้ใช้งานกับจอนี้ราวๆ 6 ชม. คาลิเบรทอีก 40 นาที ประมาณ 3 รอบแล้ว view gamut กับดู output เทียบกันอีกที) แต่เจ้านั้น ตัวคาลิเบรทเป็นอีกรุ่น (ที่แพงกว่า) ทำ profile กระดาษที่ print ออกมาได้เลยครับ ครบเครื่องกว่า

ผลจากการปรับแล้วนะครับ ใช้ได้นะ หลุดไม่มากหรอกครับ ดีตรงพื้นที่แสดงผลที่กว้างกว่า ทำงานได้สะดวกกว่านี่แหล่ะครับเป็นหลักเลย จริงๆมันขึ้นกับว่า คนใช้งาน ทำ profile หรือ ใส่ใจกับการทำ profile มากน้อยแค่ไหน (ใช้บ่อยก็ daily print test กันเลย) แม้แต่คนใช้จอ CRT เรื่องนี้ก็ยังหลุดได้เลยครับ ถ้าไม่คาลิเบรทแล้วดันเอาไปทำงาน ส่งไฟล์เข้าโรงพิมพ์หรือส่งเข้า minilab (ไม่ว่าจะที่มีให้บริการทั่วๆไป noritsu ซีรีย์ 2xxx - ปัจจุบันที่เป็นดิจิตอล - fujimoto (enlarge) - frontier 350 - 570 etc.)เลยนะ ไม่ได้รู้ว่าเค้าใช้ profile อะไร เครื่อง print ตัวไหนก็จบข่าวแล้วอย่างนั้น ถ้าจะเอาแบบ เกือบจะตรงจริงๆ หรือ ทำเป็นอาชีพจริงๆ (ซึ่งความเป็นจริงก็ได้แค่ใกล้เคียง ไม่มีตรง 100% เพราะคนละแม่สีหรือการให้สีแตกต่างกันตามแต่ละ device อยู่แล้วครับ)

สรุปคือ ผมว่า T2200HD ตัวนี้ก็เยี่ยมแล้วนะครับ ทำราคามาดีด้วย คุ้มค่าตัวทีเดียว ถือว่า ใช้งานได้หลากหลายดีครับ ถึงแม้ มันจะไม่ใช่เฉพาะด้านใดด้านหนึ่งเสียทีเดียวนะครับ แต่ก็ ถือว่า ทำได้ดีแล้วครับ

ส่วนอีกตัว คงต้องไปดูกันเองครับ บางทีอาจจะถูกใจตัวใดตัวหนึ่งก็ได้ครับ คงต้องไปดูด้วยตัวเอง ตัดสินใจด้วยความชอบของตัวเองด้วยครับ
        หมายถึงใช้ SPIDER ทำclibrate หรือเปล่าครับ?

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
          หมายถึงใช้ SPIDER ทำclibrate หรือเปล่าครับ?
          ก็อุปกรณ์ colorimeter ทั่วๆนั่นแหล่ะครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ตามแต่ถนัดใช้กัน
          ถ้าให้ครบจริงๆก็คงต้องหารุ่นที่มันทำโพรไฟล์จากกระดาษหรือว่าสื่อสิ่งพิมพ์ได้ครับ
          รุ่นที่มาเป็นแพ็คเกจในกล่องครับ ราคาก็ แพงกว่าพอควร

พวกเครื่อง print บางรุ่น มันก็อินทิเกรทเครื่องอ่านโพรไฟล์ของกระดาษมาให้นะครับ (แต่ก็ราคาเป็นล้าน) คือ ใส่กระดาษไปม้วนใหม่ ก็ต้องทำโพรไฟล์กระดาษม้วนนั้นอีกครับ คือ มันจะปรินท์คัลเลอร์ชาร์ตมาให้ชุดนึงแล้วเอาไปยัดเข้าเครื่องให้มันอ่านค่า แล้วเครื่องมันจะทำโพรไฟล์ของกระดาษตัวนั้นไปครับ เป็นโปรไฟล์ไว้เรียกใช้งานได้ กรณีที่เปลี่ยนแมกกาซีนครับ

จริงๆ มันต้องคุมทั้งระบบครับ ถ้าจะให้ชัวว์จริงๆ
          เช่น คุณภาพของสารเคมีที่ใช้ในการผสมน้ำยาเคมี หรือ สีที่ใช้ ก็ต้องเป็นสีที่เค้าแนะนำให้ใช้กับเครื่องปริ๊นต์ตัวนั้นเพราะจะให้เฉดสีที่เที่ยงตรงกว่าแบบที่ก๊อบๆมาขายกัน

จะเห็นว่า ตัวแปรมันเยอะครับ นอกจากเราจะไปตำหนิจอภาพของเราเพียงอย่างเดียว

ซึ่ง ถ้ายิงตรงจากโรงพิมพ์ ทำกันเองในนั้นเลย โอกาสที่สีจะใกล้เคียงกว่ามีเยอะกว่าครับ
          ถ้าจูนกันในนั้นเลยนะ

แต่ถ้าส่งโรงพิมพ์ก็อีกเรื่องครับ คงต้องใช้บริการกันบ่อยๆ ต้องเข้าไปดูกันอีกทีแล้วครับ ถึงจะได้ผลที่พอใจ บางที่ ก็ยอมให้เราเข้าไปดูสีที่เค้าพรีออกมาให้ดูก่อนครับ (แต่ก็ระวังเรื่องสารเคมีด้วยครับเพราะเป็นอันตรายมากถ้าไม่ใช่แมสค์ครับ เหม็นพอควร)

ถ้าเอาแค่ ให้จอเราแสดงผลได้มาตรฐานสักหน่อยก็ ใช้รุ่นธรรมดาๆก็ได้ครับที่ไม่ต้องทำโพรไฟล์กระดาษได้ (หรือบนสื่อสิ่งพิมพ์อื่นๆ)

การใช้เครื่องมือพวกนี้ ไม่ได้หมายความว่า ให้สีสันมันดีขึ้นนะครับ เพียงแค่ ให้มันมีความถูกต้องมากขึ้นในการแสดงสีให้เราเห็นเมื่อเทียบกับโพรไฟล์มาตรฐานนะครับ ซึ่ง มันก็ขึ้นกับ คุณภาพของจอภาพแล้วครับว่า มันให้สีไปถึงขอบเขตที่เรายอมรับได้หรือเปล่า ถ้ารับไม่ได้ก็คงต้องไปพึ่งจอดีๆกว่านี้ (และแพงกว่านี้มากๆ) แล้วครับ

.... ไปไกลกว่าเรื่องจอภาพแล้วครับ

ก็ แสดงผลได้ดีแล้วครับ สำหรับตัวแรก ผมว่าใช้งานได้ดีเลยครับ แต่กับท่านอื่น อาจมีความเห็นไม่ตรงกันครับ

เพราะ ความรู้สึก เอาไปใช้เป็นมาตรฐานในการอ้างอิงไม่ได้แน่นอนครับ คงต้องไปดูกันเอง ทดสอบเปรียบเทียบด้วยตัวเองแล้วครับว่าชอบไม่ชอบภาพที่ได้นะครับ

จอบางตัว ก็ทำมาดี๊ดี หมายถึง ค่าที่เซ็ทมา คาลิเบรทแล้ว ก็ใกล้เคียงกันครับ แต่ก็เหมือนว่า จอภาพนั้น สีสันทำไมไม่สดใสเท่าไหร่

กับอีกจอที่ สีสันสดใสมาก แต่ความถูกต้องของสีที่เซ็ทมา พอจูนเสร็จแล้ว กลับดร๊อบลง...

นานาจิตตังครับ.... ถึงบอกว่า ความรู้สึกใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ครับ

สรุปคือ ทุกท่านในนี้ไกด์ให้แล้วก็ คงต้องไปลองด้วยตัวเองครับ เพราะอาจจะชอบหรือ เปลี่ยนใจจากมันก็ได้ครับ

Comment

Working...
          X