Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเพื่อนๆพี่ๆ เวลาปิดคอมแล้วต้องปิดสวิสต์ UPS ด้วยหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเพื่อนๆพี่ๆ เวลาปิดคอมแล้วต้องปิดสวิสต์ UPS ด้วยหรือไม่

สอบถามเพื่อนๆพี่ๆ เวลาปิดคอมแล้วต้องปิดสวิสต์ UPS ด้วยหรือไม่ หรือว่าเปิดเอาไว้ตลอด ไม่ต้องปิดเครื่อง UPS

แล้วการทำแบบไหนจะดีกว่ากัน ไม่เสียง่าย หรือว่าควรปิดสวิสต์ UPS ทุกครั้งที่ Shutdown เสร็จ

ของผมนะเปิดสวิสต์ปลั๊กไฟ แล้วต่อด้วยUPS แระก็เปิดเครื่องCOM เวลา Shutdown เสร็จผมก็ปิดUPS ครับ แต่ของผม2-3อาทิตย์ ผมจะเคลียร์ไฟ UPS ออกแล้วก็ชาร์ตใหม่ครับ

Comment

Originally posted by laboo View Post
      ของผมนะเปิดสวิสต์ปลั๊กไฟ แล้วต่อด้วยUPS แระก็เปิดเครื่องCOM เวลา Shutdown เสร็จผมก็ปิดUPS ครับ แต่ของผม2-3อาทิตย์ ผมจะเคลียร์ไฟ UPS ออกแล้วก็ชาร์ตใหม่ครับ

หมายความว่าปิดสวิสต์หลังปิดเครื่องคอมทุกครั้งใช่ไหมครับ แล้วทำไมต้องเคลียไฟทุกเดือน ดีอย่างไร แล้วมีวิธีทำอย่างไรครับ

Comment

ปิดทุกครั้งเหมือนกัน เพราะมองไม่เห็นประโยชน์ว่าจะเปิดไว้เพื่อเผาแบ็ตในเครื่องและเผาชิปรอมบนเมนบอร์ดเล่นเพื่ออะไร

การเคลียร์ไฟ เห็นเขาแนะนำให้เอาหลอดนีออนที่วัตต์สูงๆหน่อย มาต่อกับ ups(ที่ไม่ได้ต่อกับไฟบ้าน) แล้วเปิดทิ้งไว้จนกว่าไฟจะหรี่และดับไปเอง แล้วจึงค่อยลงมือชาร์ตแบ็ตใหม่อีกรอบ

ได้แต่จำคำแนะนำเอาไว้ แต่ไม่เคยลงมือทำตามสักที หุหุ

Comment

ของผม ถ้าคิดจาปิดปลั้กไฟบ้านก็ไม่ปิดอะครับ แต่ถ้าขี้เกียจก็ปิดที่PSUดีก่า...

Comment

ขอโทตที กำ...อ่านเป็นPSU 555+
            กำลังงงว่าpsuมีชาร์ตด้วย
            ...ขอโตดครับ...

Comment

ควรปิดในกรณีที่ไม้ใช้งานแล้วในวันนั้น

Comment

ผมปิดนะ ก็ถ้าไม่มีโหลดหรือเครื่องคอมทำงานอยู่ แล้ว จะเปิดไปเพื่อ???
                และก็ มันเป็นแบบปิดเปิดด้วยอิเล็กทรอนิกส์ ก็จะเสียบต่อกับรางปลั้กมีสวิตช์ด้วย ปิด UPS ก็ปิดปลั้กด้วย ตัดไฟไปเลย

Comment

ไม่ค่อยปิดเท่าใหร่ (ปิดแค่คอมฯ) เพราะปิดๆ เปิดๆ บ่อย (ขีเกลียดมากกว่า ^^)
                  2 ปีละ ยังแจ่ม หุหุหุ Syndome SZ Pro
                  *อาศัยบริษัทอยู่ ฟรีทุกอย่าง PC NB TV ฯลฯ +_+ ต่อมันเข้าไป (ถ้าเฮียเค้ารู้ว่าเราแอบไปติด Hi Speed มาจะโดน...ใหมเนี้ย)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ไม่ค่อยปิดเท่าใหร่ (ปิดแค่คอมฯ) เพราะปิดๆ เปิดๆ บ่อย (ขีเกลียดมากกว่า ^^)
                    2 ปีละ ยังแจ่ม หุหุหุ Syndome SZ Pro
                    *อาศัยบริษัทอยู่ ฟรีทุกอย่าง PC NB TV ฯลฯ +_+ ต่อมันเข้าไป (ถ้าเฮียเค้ารู้ว่าเราแอบไปติด Hi Speed มาจะโดน...ใหมเนี้ย)
                    อ่าคายความลับออกมาแล้วอย่างงี้ต้องเอา hd3850 มาปิดปากผม

Comment

Originally posted by ShutterV View Post
                      อ่าคายความลับออกมาแล้วอย่างงี้ต้องเอา hd3850 มาปิดปากผม
                      หิหิหิ ขายไปเมื่อเดือนที่แล้ว ละครับท่าน
                      ตอนนี้ใช้ GF8600GT แล้ว อะ ใช้ดูด bit เล่นอยู่ครับ (โน๊ตบุ๊กใว้เล่นเน็ต)

Comment

ของผมนะ ชัดดาว>ปิดUPS>ปิดสวิตรางไฟ

Comment

Working...
                        X