Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยู้ฮู! ท่าน dears ช่วยแนะหน่อย Q6600/X38-DQ6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยู้ฮู! ท่าน dears ช่วยแนะหน่อย Q6600/X38-DQ6

จากกระทู้เดิมตรงนี้นะท่าน http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=119542

กว่าจะประกอบเสร็จเล่นเอาเหนื่อย เพราะเคสเก่าเล็กเกินไปยัดซิงค์ Cpu ใส่ไม่ได้เลย

เมื่อวานผมลองปรับ FSB ไปที่ 355x9= 3195 ปรับ Vcore 1.5 ยังไม่ได้ผลครับท่าน Boot ไม่ขึ้น สงสัยว่าทำไมมันน็อคง่ายจัง หรือว่ายังตั้งค่า Bios ไม่เป็น เพราะผมปิดแค่ค่า C1E อย่างเดียว เลยปล่อยให้มันคืนค่าเดิมกลับไปเป็น 2.4 แล้วลองใช้งาน 1 คืน โดยลองเปิดเครื่องทิ้งไว้โหลด Bit แล้วปิดเครื่องประมาณ ตี 5

เช้ามาปรากฏว่ามัน "น็อคมืด" เลย มืดสีซะด้วย(ไม่รู้ได้ k หรือป่าว) คือเข้าวินโดวส์ไม่ได้ขึ้นจอดำเลย แต่ไม่เป็นไรลงใหม่เรียบร้อยแล้ว

อยากปรึกษาท่านว่าพอมีสูตรแนะนำบ้างไหมจ๊ะ

หมายเหตุ
    ค่าเดิมของเครื่อง CPU X 9 / FSB 266 /Vcore 1.3 / = 2.4 GH (ความเร็วปกติ)

ทบทวน Spec เครื่องอีกที
    CPU: Core 2 Q Q6600 2.4 GH (Bus 1066)
    M/B: Gigabyte GA-X38-DQ6 (Bus 1600/1333/1066)
    RAM : Kingmax 1066/800 2 GB (1*2)
    VGA : Ausus EN8600GT Slient 256 MB DDR3
    PSU :Thermaltake Toughpower 650 W
    ซิงค์ CPU : Ultra 120 Extreme + 120mm 2000rpm

ขอคำแนะนำจากท่านอื่นๆด้วยนะครับ

มันน่าจะลากได้ถึง 3.9 น๊า.. ทำดีๆอาจจะแตะที่ 4.0 ก็ได้ แต่ถ้าใช้งานจิงขอแค่ 3.6 ก้อพอ

ขอบคุณครับ
    Last edited by naymong; 16 Nov 2007, 10:53:58.

อันดับแรกเอาแค่ 3.6 ก่อนละกันนะ แบบขำๆไปก่อน 3.9-4.0 ต้องเน้นรายละเอียดกันทีหลัง
    ผมอธิบายหน่อยละกัน มีสูตรให้เลือกเล่นกันหลายอย่างนะครับ เช่น เล่นที่ตัวคูณ เล่นกันที่บัสแรม ซึ่งจะกำหนดสูตรเหล่านี้ออกมาได้ เราต้องรู้ถึงความสามารถของ hardware ในเครื่องเราซะก่อน เน้นหนักกันที่ ram กะ cpu ส่วนบอร์ดมันเทพอยู่แว้ว ตกลงว่าแรมมันบัส 800 หรือ บัส 1066 กันแน่นเนี่ยะ รบกวนขอสเป็กแรมโดยละเอียดอีกทีครับ ขอสเป็กมาตรฐานมันหน่อย ทั้งบัสทั้ง CL เดิมๆ

ตั้งเป้าที่ 3.6
    สำหรับท่าน หากยังไม่เคยลองนะ ผมแนะนำว่าลองเล่นกันไปก่อนที่ตัวคูณ 9 ทดแรม 1:1 สูตรนี้ไม่หนักแรม (400*9) ไฟ cpu เผื่อไว้ก่อนที่ 1.5 ไฟแรมให้วิ่งตามสเป็กเดิมๆของมัน ไฟ nb เผื่อไว้ซัก1สเต็ป ล็อกบัส pcie ไว้ที่ 101
    หากเล่นที่ตัวคูณ 8 ทดแรม 1:1 เช่นกัน สูตรนี้จะทำให้ระบบแรงขึ้นกว่าแนวแรกพอสมควร เพราะได้ค่า FSB และแรมวิ่งเพิ่มขึ้น (450*8) ไฟ cpu เท่าเดิม แต่คราวนี้ต้องเผื่อไฟ nb และ ram เพิ่มกว่าเดิมหน่อย

จริงๆแล้วอยากให้ค่อยๆขยับทีละนิดนะครับ แต่ผมเชื่อมั่นในบอร์ดตัวนี้ ดังนั้นเล่นมันทีเดียวที่ 400*9 ไปเลย เพิ่มตามที่บอกขั้นต้นง่ะ พร้อมแล้วลุยโล้ด ติดขัดปัญหาตรงไหน ก็แจงมาเป้นข้อๆครับ

แต่ก่อนอื่นขอรายละเอียดของแรมแบบละเอียดด้วยเน้อ

Comment

BUS RAM 800 จ้า

ทด RAM เป็น 1:1 มันทดยังไงเอ่ย เมื่อวานลองไปปรับเล่นดูลด Bus Ram ลงมาที่ 700 แล้วก็ Clock อย่างที่ว่าด้านบน น็อคจ้า

400*9 ลองแล้น ครั้งแรกเลย ห้าวสุดๆ ปรับ 400*9 ผลที่ออก น็อคจ้า

ผมเลยชักสงสัยว่านอกจากปิดตัว C1E แล้ว ต้องปิดตัวไหนอีกอ๊ะป่าว

อาการ windows พัง มันมาจากการ OC ใช่ไหมท่าน

อ้อ! ตกลง Q6600 ตัวนี้เป็น G0 นะท่าน

Comment

งั้นกดแรมไว้ที่ 5-5-5-15 ก่อนเลยเน้อ อัดไฟตามสเป็กเดิมๆของมัน คือสเป็กไฟของแรมนะ ไม่ใช่ตั้ง auto
        การทด 1:1 คือเข้าไปปรับให้แรมเป็นบัส 533
        แล้วค่อยๆไล่กันที่ละสเต็ปดีกว่าครับ ขยับบัสไปเรื่อยทีละ 10-20 ก็ว่ากันไป เรื่องของแรมหากทดได้แล้ว ก็ปล่อยมันไว้แบบนั้นเลย ไม่ต้องไปสนใจมันละ เพราะยังงัยมันก็วิ่งได้ที่ตามสเป็กเดิมของมันอยู่แล้วที่บัส 800 หากดันไปจนถึง 400*9 แรมมันก็จะวิ่งแค่ 800 ดังนั้นให้มาใส่ใจในส่วนของการเพิ่มไฟแรมและไฟ nb (ไฟบอร์ด) เน้อ

Comment

โอเช ครับท่าน เดี๋ยวกลับไปบ้านลองแล้ว จะมาแจ้งความคืบหน้าจ้า

Comment

รอชมด้วยคับ^^

Comment

ตา เดียร์ มาบอกสูตรแล้ว แรงๆๆ

Comment

ไปบอกผมั่ง จิ น้า .....................ZZZZZzzzzzzzzzzzz

Comment

เรียบร้อยแล้วท่าน ตามสูตรท่าน dears
                  400*9 ปรับไฟเพิ่มขึ้นหน่อยเป็น 1.45
                  RAM ทดมาเป็น 5-5-5-15
                  แต่หาวิธีปรับให้เป็น 533 ไม่ได้ ได้ที่บัสเต็มคือ 800 และบวกไฟเพิ่มที่ RAM อีก 0.25
                  จึงได้มาวิ่งอยู่ที่ 3.6 Gh

เดี๋ยวอีกสักพักจะเอารูปมาให้ดู กำลังลง windows ใหม่อยู่ ตัวเก่าเป็นพวก windows แต่ง OC นิดเดียวเพี้ยนไปหมดเลย พึ่งหา XP SP2 เดิมๆ เจอขอลงใหม่ก่อนนะ

Comment

ขอดูหน้า cpuz อีกทีแล้วกันครับ หน้า memory ด้วยนะ แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

Comment

แจ่มครับ
                      คราวนี้ผมเลยขอรบกวนคุณ dear บ้างครับ
                      อยากรู้ว่าทำงัยจะให้ได้ที่ 3.8-4.0 มั่งครับ
                      ของผมคล้ายกับคุณ naymong ครับ
                      แต่ MB เป็น P5K Deluxe , แรม เป็น kingbox 1066 2*1 G
                      CPU Cooler เหมือนกันครับ
                      PSU Enermax 460 W
                      VGA HD2600XT ครับ
                      ผมลอง 422*9 ไฟ 1.45 ตอนเทส OCCT วูบไปเลย
                      น่ากลัวจะร้อนจัดเพราะ temp full load ที่ 75 แน่ะ
                      หรือ PSU จะไม่พอครับ

Comment

Originally posted by baby10416 View Post
                        แจ่มครับ
                        คราวนี้ผมเลยขอรบกวนคุณ dear บ้างครับ
                        อยากรู้ว่าทำงัยจะให้ได้ที่ 3.8-4.0 มั่งครับ
                        ของผมคล้ายกับคุณ naymong ครับ
                        แต่ MB เป็น P5K Deluxe , แรม เป็น kingbox 1066 2*1 G
                        CPU Cooler เหมือนกันครับ
                        PSU Enermax 460 W
                        VGA HD2600XT ครับ
                        ผมลอง 422*9 ไฟ 1.45 ตอนเทส OCCT วูบไปเลย
                        น่ากลัวจะร้อนจัดเพราะ temp full load ที่ 75 แน่ะ
                        หรือ PSU จะไม่พอครับ
                        Q6600 เป็นตัว GO หรือเปล่าครับ ทำไมมันร้อนจังง่ะ????
                        ไฟน่าจะน้อยไป จริงๆก็สูตรเดิมหละครับ เผื่อไว้ก่อน ส่วน PSU สบายๆครับ แต่เรื่องร้อนเนี่ยะ ควรปรับปรุง

Comment

คุณ dear ครับ q6600 มี2รุ่น หรอครับ? แบบไหนดีกว่ากันครับ? แล้วดูยังงัยครับ พอดีจะไปซื้อพรุ่งนี้แล้ว
                          รบกวนตอบด่วน
                          จะใช้คู่กับM/B Abit Quad GT(x38) หรือว่าDFI LP LT P35 ดีครับ หรือมีตัวไหนแนะนำครับ (Overclock)
                          Ram พอจะแนะนำได้ไหมครับ เล็ง OCZ กับG-skill ชิพ micron เอาแบบลากขึ้นง่ายๆ
                          Sink ตัวไหนน่าเล่นครับ แต่ไม่เอา ifx-14
                          ด่วนๆครับ

Comment

รูปมาแล้น กว่าจะลง windows ได้เล่นเอาเกือบตาย ขึ้นจอฟ้าตลอดนึกว่าเดี้ยงซะแล้น เลยลองกลับไปคืนค่าที่ oc มาให้เป็น auto ทั้งหมดเลยผ่าน เอ้าดูกันเลย

1..BEFORE

2...AFTER

ผลงานการกำกับของท่าน dears เค้า Web นี้ดีจิงๆ 3 วัน OC เป็นเลย ผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลยนะ อาศัยอ่านตามคอลัมภ์กับบทความอยู่ 3 วัน โชคดีมีคนแนะนำด้วย

ขอบคุณท่าน dears อีกครั้ง

ผมคิดว่า RAM ผมน่าจะสุดแล้วล่ะ เพราะ Bus แค่ 800 แถมเป็น RAM ธรรมดา ไว้ได้ RAM เทพระดับ Bus 1066มาเมื่อไหร่ จะมาปรึกษาท่านอีกทีว่าจะสอยทะลุ 4.0 ได้หรือไม่

หรือใครคิดว่าน่าจะได้มากกว่านี้ก้อแนะนำมานะครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

ด้วยจิตคาราวะ

Comment

Q6600 มี 2 รุ่นครับ ต่างกันอย่างไรตามไปดูที่นี่เลย http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=120125

Comment

Working...
                              X