Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายมีความสำคัญแค่ไหนครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายมีความสำคัญแค่ไหนครับ?

เพิ่งถอย Speaker มาใหม่ แล้วต้องหาซื้อสาย optical มาใช้ พอดีเพื่อนแนะำนำว่าสายของ Monster ดี
    แต่ราคาแพง เลยอยากทราบว่า สายดีๆมีผลยังไงกับระบบเสียงครับ แล้วถ้่าเป็นของMonsterสาย opticalระดับกลางกับระดับสูง ให้ผลแตกต่างกันยังไงบ้างครับ เพราะดูแล้วราคาแตกต่างกันมากจริงๆ
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

รับไม่ได้ค่อยเปลี่ยนครับ

งบเยอะก็เปลี่ยนไปเลยครับ

สำคัญอยู่พอตัว อยู่ที่ว่าที่ใช้อยู่ดีในระดับ1 + ความพึงพอใจของแต่ละคนอ่ะครับ

Comment

มีผล ถ้าเทียบให้เห็นภาพก็ประมาณไม่เกิน 10-20%
      แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ปัจจัยหลักของการเห็นความเปลี่ยนแปลงก็คือ system ในที่นี้ก็คือ scoundcard + ลำโพง

ซึ่งจขกท.ไม่ได้บอก ลำโพง มา เลยแนะนำค่อนข้างลำบาก

แต่ที่แนะนำคือ เฉพาะสาย digital
      ถ้าชุดลำโพงไม่เกินหมื่น สายก็ไม่ควรเกิน 1000 บ.ครับ
      อีกอย่างเท่าที่ลองคือ สาย Analog จะให้ความแตกต่างของบุคลิคน้ำเสียง ได้ชัดเจนกว่าสาย Digital

ส่วนตัวผมไม่อยากให้ซีเรียจเรื่องสายมากนักครับ ถ้าชุดลำโพงไม่เกินหมื่น
      ใช้ของอมรก็น่าจะกำลังดีครับ

ถ้าเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้นขึ้นไป จึงค่อยน่าลงทุนกับสายครับ
      เพราะจะเริ่มมีพอมีความแตกต่างให้เห็นบ้าง

Comment

สายดีๆแต่ราคาไม่แพงก็มีอยู่เยอะครับ เดินบ้านหม้อดูในร้านนัฐพงษ์

มีใครเลือกเพียบ เห็นบางคนเอาไปประกอบขายเพิ่มมูลค่าก็มี

http://www.mynpe.com/index_main.php

Comment

speaker ผมก็ไม่ได้แพงมากมายอะไีรครับ ของ Creative G550W ใช้ต่อเข้ากับ Decoder DDTS-100 แล้วต่อกับ PS3 เพื่อดูหนังครับ ต่อคอมฟังเพลงอย่างเดียว ใช้การ์ดเสียงของโืน๊ตบุ๊ค ส่วนใหญ่จะดูหนังซะมากกว่า แต่สาย optical ที่แถมมากับ PS3 มันยาวไม่พอ เลยต้องหาซื้อใหม่ เลยเข้ามาถามในกระทู้นี้ ยังไงๆช่วยกันตอบหน่อยนะครับ

PS. ดูหนังลำโำพงชุดนี้ดีถึงดีมากครับ แตุ่่ถ้าฟังเพลงนี้ยังขัดใจผมอยู่

Comment

สาย optic แบ่งออกเป็น 2 ประเภท
            1. ใช้วัสดุ nylon ราคาจะถูกแต่นำข้อมูล ได้ไม่ค่อยดี
            2. ใช้วัสดุ เป็น fiber glass แท้ๆ ราคาค่อนข้างแพง แต่คุณภาพดีกว่า ความแม่นยำสูง

optic ของ monster ทุกรุ่นเป็น Fiber glass และมีการออกแบบและมีคุณสมบัติมากกว่า สายราคาถูกๆ ที่ทำจาก nylon ไม่กี่ ร้อยครับ

หาสาย monster ราคาถูก พอมีวิธี แต่ก็ไม่ถึงกับ ถูกจนไม่กี่ร้อย monster เป็น 3rd party อุปกรณ์ ด้านสายให้ xbox 360 มีอุปกรณ์ สาย optic สำหรับ xbox 360 ที่มีราคาถูกกว่า สาย เฉพาะ อย่าง THX Series ครับแต่คุณภาพใกล้เคียงกันมากครับ ดูตามข้างล่างเลยครับ

http://www.play-asia.com/paOS-13-71-...ek3-43-en.html

Comment

ใครจะเชื่อหรือไม่ก็ตาม แต่ยากให้ลองเอง

สาย Lan Cat5E ของ amp แกะแล้วเอาแต่สายเล็กๆ มาถักเปีย 3เส้น /1ด้าน

แล้วลองทำสายลำโพงสิครับ ขอดีอยุ่ใกล้ตัวที่มักจะไม่มองกัน

ความบริสุท ทองแดงระดับ 7n

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
                ใครจะเชื่อหรือไม่ก็ตาม แต่ยากให้ลองเอง

สาย Lan Cat5E ของ amp แกะแล้วเอาแต่สายเล็กๆ มาถักเปีย 3เส้น /1ด้าน

แล้วลองทำสายลำโพงสิครับ ขอดีอยุ่ใกล้ตัวที่มักจะไม่มองกัน

แต่ว่า แล้วเสียงล่ะครับเสียงที่ได้เป็นยังไงบ้าง? แล้วถ้าผมอยากได้ มิติเสียงที่กว้าง และ ลึก และขับ ทุกย่านความถี่ หรือ บางครั้ง อยากให้เน้นที่เสียงร้อง ที่มีมากับ Source สาย lan ถักเปีย สามารถไหมครับ ?

มันไม่ใช่แพงโดยไร้สาเหตุครับ สายแพงๆ ทั้งหลาย

Comment

Originally posted by mrjoon
                  เพิ่งถอย Speaker มาใหม่ แล้วต้องหาซื้อสาย optical มาใช้ พอดีเพื่อนแนะำนำว่าสายของ Monster ดี
                  แต่ราคาแพง เลยอยากทราบว่า สายดีๆมีผลยังไงกับระบบเสียงครับ แล้วถ้่าเป็นของMonsterสาย opticalระดับกลางกับระดับสูง ให้ผลแตกต่างกันยังไงบ้างครับ เพราะดูแล้วราคาแตกต่างกันมากจริงๆ
                  ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                  ผมเลือกmonster ราคากลางๆที่เราพอจะซื้อได้ครับ ถ้าคุณคิดจะซื้อแบบที่ราคาแพงๆเดี่ยวก็ต้องอัพระบบตามเพื่อฟังให้ได้ยินความแตกต่างอีกละครับ
                  Originally posted by Night Angel

มีสาย AMP อยู่ครับ จะลองทำดู เดี๋ยวกลับมารายงานครับ

Comment

จะซื้อต้องลองฟังหรือลองยืมสายเพื่อนๆเอารุ่นที่คิดว่าดีกว่าสายเดิมๆมาฟังก่อน
                    ถ้าฟังออกจนรู้สึกดีค่อยลุยครับ
                    ครับสายยี่ห้อดังๆราคาไม่ใช่ถูกๆ
                    ซื้อมาแล้วแตกต่างนิดเดี๋ยวจะเสียอารมณ์ อย่าไปตามกระแสให้มากนัก

เพราะบางยี่ห้อราคาเวอร์มากๆครับ

Comment

Originally posted by namek View Post
                      จะซื้อต้องลองฟังหรือลองยืมสายเพื่อนๆเอารุ่นที่คิดว่าดีกว่าสายเดิมๆมาฟังก่อน
                      ถ้าฟังออกจนรู้สึกดีค่อยลุยครับ
                      ครับสายยี่ห้อดังๆราคาไม่ใช่ถูกๆ
                      ซื้อมาแล้วแตกต่างนิดเดี๋ยวจะเสียอารมณ์ อย่าไปตามกระแสให้มากนัก

เพราะบางยี่ห้อราคาเวอร์มากๆครับ
                      งั้นผมยืมสายคุณก่อนเลยแล้ว อิอิ ((2ปีคืน อิอิ) + ล้อเล่น))

Comment

Originally posted by The MOO View Post
                        ผมเลือกmonster ราคากลางๆที่เราพอจะซื้อได้ครับ ถ้าคุณคิดจะซื้อแบบที่ราคาแพงๆเดี่ยวก็ต้องอัพระบบตามเพื่อฟังให้ได้ยินความแตกต่างอีกละครับ

มีสาย AMP อยู่ครับ จะลองทำดู เดี๋ยวกลับมารายงานครับ
                        ที่ทำไว้ เพื่อนยืมไป ป่านนี้ไม่มีมาคืนเลยน่ะครับ

คนในห้อง diy หลายๆที่ก็แนะนำให้ทำกัน เช่น diyaudio.com พวกฝรั่งมันเล่นก่อนนานหลายปีแล้วครับ เลยลองทำเล่นดูบ้าง

อีกสายที่อยากแนะนำให้ลองนะครับ

สาย hitashi ที่ขายร้าน นัฐพง เบอ 16 -18 เอามาถักดูก็ได้ครับ เสียงดีเลยทีเดียว (มันเป็นสายเงินเคลือบ) ใช้สัก 2 หลอด ก็พอครับ 1 หลอด ต่อ ๅ ข้าง

เห็นพี่ๆบางคนเล่นกันใส่หัว cardas ชนกับระดับหมื่นสบาย

อีกเส้นนึง หายากหน่อย สายเงิน หุ้มเทฟล่อน (มักหลุดจากกรมทหาร) ร้านแถวบ้านหม้อขายเมตรละ 300 เหมาะทำสายสัญญาณมากกว่า

ถ้าสายสัญญาณ ราคาน่าเล่น แบบทำเอง

belden ต้องลองเอาครับ เมตรละ 90 แต่ที่ใช้ เคลียดีครับ หัวให้ของเลียนแบบ wbt จีนแดง (ลอกซธเหมือนเลย)

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                          แต่ว่า แล้วเสียงล่ะครับเสียงที่ได้เป็นยังไงบ้าง? แล้วถ้าผมอยากได้ มิติเสียงที่กว้าง และ ลึก และขับ ทุกย่านความถี่ หรือ บางครั้ง อยากให้เน้นที่เสียงร้อง ที่มีมากับ Source สาย lan ถักเปีย สามารถไหมครับ ?

มันไม่ใช่แพงโดยไร้สาเหตุครับ สายแพงๆ ทั้งหลาย
                          เด่น แทบทุกย่านครับ ถ้าเอาแกนเดี่ยว จะได้แค่ เสียงร้อง ถ้าถัก ขึ้นอยุ่ว่าใช้สายแยะขนาดไหน โดยทั่วไปสูตรลงตัวคือ เปีย สามเส้น / ขั้ว

ถ้าถักยากสุดก็ เปีย 6 เส้น ทั้ง + และ - นอกจากยากแล้ว ยังเจ็บมือ แถมสับสน ถ้าดันใช้สายสีเดียวกัน

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
                            เด่น แทบทุกย่านครับ ถ้าเอาแกนเดี่ยว จะได้แค่ เสียงร้อง ถ้าถัก ขึ้นอยุ่ว่าใช้สายแยะขนาดไหน โดยทั่วไปสูตรลงตัวคือ เปีย สามเส้น / ขั้ว

ถ้าถักยากสุดก็ เปีย 6 เส้น ทั้ง + และ - นอกจากยากแล้ว ยังเจ็บมือ แถมสับสน ถ้าดันใช้สายสีเดียวกัน
                            อ่ะ ถ้าเดี๋ยวคืนว่างๆ ผมจะลองดู เอาเสียงร้องก่อน จะลองกับ PM7001 กับ Klipsch RF 10 BL เลยแล้วกัน ชุดนี้เน้นเสียงร้องอยู่แล้ว ลองเทียบกับ Monster THX Series ดู ว่าจะเป็นยังไง เพื่อความรู้ สละสาย Lan 2 เส้นเลยแล้วกัน อิอิ (สาย lan ได้มากับเครื่อง Xbox360 คุณภาพคงพอไหว)

Comment

ลองดูครับ

http://www.tnt-audio.com/clinica/triple_t_e.html

Comment

Working...
                              X