Announcement

Collapse
No announcement yet.

มองโลกผ่านตาคนขายของ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มองโลกผ่านตาคนขายของ

มา ชาบูชิ กันดีกว่า เอา มาม่า มาใส่ไข่ แล้วเอาใจมาเปิดรับ แล้วมาหม่ำกันหน้าจอ

กระแสเปิดตัว กันเต็มที่กับ 69xx ที่ผ่านมา ทั้งราคา ระดับขึ้นหิ้ง ประสิทธิภาพที่ทิ้งไม่เห็นฝุ่น(ทิ้งไปจากที่คิด แบบตกระนาว)

ทำให้ มาม่ากัน แต่วว่า เราลืมอะไรไปมั้ยครับ

เราลืมไปว่าเรารู้ แต่คนส่วนมากก็ยังไม่รู้ก็มี คนเล่นคอมพ์ที่ ไม่ได้สนใจเว็ปเลยก็มีนะ คนเล่นเกมส์ที่เล่นแต่บอร์ดเกมส์แล้วเน้นของแพงประดับเครื่องโชว์พาว ก็มีนะ

สิ่งแรกเลย เชื่อมั้ยครับ อันนี้คือ ความจริงที่ได้เจอมากับตัวเอง ก็นานมาแล้วนะ

ก่อนอื่น คุณคิดว่า การซื้อการ์ดจอ 1 ตัว จะดูที่อะไรก่อน(ไอ้เรื่องเงินโยนไปก่อนนะ โดโด้)
    เอาแบบ ตาสีตาสานะ แบบรู้งูๆปลาๆ มันมองที่แรมครับ

มองแรมกันจริงๆนะครับ คนเล่นผู้ไม่รู้และ สันทัดอะไรเลย มองแรมเป็นหลักครับ ไม่เคยมองประสิทธิภาพว่าเป็นยังไง

คิดแต่แรมเยอะๆ จะแรงครับ ซึ่งที่ผมเจอเลยก็คือ ลูกค้ามาถาม ซื้อการ์ดจอ 1 ตัว ผมก็แนะนำเค้าว่า เออพี่ เอา 4670 มั้ย 512 ก็แรงดี (เจ้าตัวใช้จอ 18.5 เล่นแต่ ออนไลน์) หรือเอา 240 DDR5 512 ก็ได้ เก๋าอยู่

หลังจากแนะนำไป เค้าไม่สนใจเท่าไร (แหม งบพี่แกมีมา ไม่เกิน 2000 จะเอาแรงโคตะระ (ตอนนั้นตัว 4670 512 ราคาราวๆ 1700-1800 นิดหน่อย ได้ครับ)

แล้วเค้าก็จากไป หลังจากนั้น ไม่นานนัก(ประมาณเดือนกว่า) ก็กลับมาไหม่ครับ

"น้องทำไมเล่นเกมส์ไม่แรงเลย"
    "พี่ยกไปร้านนั้น เค้าทำอะไรไม่ได้เลย เหมือนเดิม พี่เลยลองยกมาหาน้องเนี่ย" (นั่น)

สรุปว่าไปได้ 4350 1Gb ครับ (เอาการ์ดไปแล้วเปลี่ยนเป้าจากออนไลน์มาเป็น Off line) แล้วปรับสูงๆไม่ได้เลย ในบางเกมส์ (ก็คงอย่างนั้น)

เค้าก็บ่นๆนะครับ ว่า
    ร้านนั้นบอกว่า ผมแนะนำมั่วซั่ว จะไปเป็นไปได้ไง แรม 512 จะแรงกว่า 1 gb มั่ว เด็กฝึกงานไม่รู้จริงหรอก (เคยเจอแนว PC งั่งๆ ขายของมั่วมั้ยครับ แนวนี้แหละ) แล้วมันก็จับ 4350 ในร้าน ชาบูๆ ซะตัวลอยเลย เค้าก็เผลอซื้อมา ในราคา ร่วมๆ 1800 กว่าๆ (หัวแบะ)

สรุปคือเค้าดูที่แรม ผมเลยตัดสินใจ ลบไดรเว่อร์ เก่าออก แล้ว เปลี่ยนเอา 4670 ใส่ให้เค้าดู(ตัว 512 เนี่ย) แล้วหลังจากนั้นให้เค้าลองเล่นดู

สรุปว่าดีขึ้นครับ เค้าก็บอกว่า ใส่ตัวไหนให้ ผมก็บอกว่า ตัว 512 ที่แนะนำน่ะครับ

คุยกันไปกันมา เค้ายังเถียง ข้างๆคูๆ ไม่เลิกว่า แรมแค่ 512 มันจะไปแรงกว่า 1 GB ได้ไง
    แต่ผลงานมันก็ออกมาเต็มๆน่ะ ของพวกนี้ ดูที่แรมไม่ได้หรอก
    เค้าก็ตะขิดตะขวงใจ แต่เราก็ให้เค้าเห็นเกมส์ที่เค้าซื้อมาเล่นไม่ได้ๆ เนี่ย

เจอตัว 4670 ไป เล่นได้ครับ ลื่นเลย เสร็จแล้ว เค้าก็ถามว่า ตัวนี้เท่าไร ผมก็บอกราคาไป

เค้าอึ้งครับ เค้าบอกทำไมมันต่างกันมากขนาดนี้ล่ะ นี่แหละครับสิ่งที่เราจะได้เจอกันบ่อยๆ

คนส่วนใหญ่ผู้ใช้ส่วนมากที่ยังไม่มีความรู้มากนัก มองกันที่แรม จริงๆครับ ยิ่งถ้าไม่ตามข่าว แต่ได้แต่เดินซื้อของตามร้านเองล่ะก็โดนกับดักนี้ไปเต็มๆ

ดังนั้น รอบนี้ เรื่อง 6970 6950 ผมว่า AMD Ati ทำการสืบตลาดจริงๆครับ คงจะสืบไปเลยว่า ผู้ใช้ส่วนมาก มองและตัดสินใจซื้อการ์ดจอจากอะไร

ซึ่งโดยทั่วไป คงจะมีคนตอบว่า แรมเยอะๆ แน่นอน

ดังนั้นถ้าเรามาคิดกันดีๆนะ ระหว่าง

GTX570 ที่พกแรมมา 1.28 Gb
    กับ
    HD 6970 ที่พกแรมติดตัวมาถึง 2GB

แล้วยังมี GTX 580 ตัวแพง แต่แรมติดรถมา 1.5GB เท่านั้น

ราคาต่างกันประมาณ พันกว่าๆ ร่วมๆ 2000 และ ถ้าเทียบกับตัวท้อปกันเอง ต่างกัน ร่วมๆ 4000 บาท

ถ้าเราที่ตามๆข่าวน่ะคงทราบครับว่าจะเลือกตัวไหน
    แต่คนที่ไม่รู้ มีแน่ๆ และไม่น้อยด้วยครับ
    ก็คงจะเลือก 2GB นั่นแหละ

ทุกวันนี้เราเถียงกันในบอร์ดดูดีๆก็มีไม่กี่คน หน้าเดิมๆทั้งนั้น เพราะเรา มีความรู้และข้อมูลด้านนี้บ้างไงครับ

แต่ว่าถ้าถามว่า คนที่ไม่รู้มีอีกเยอะมั้ย เยอะครับผม ผู้บริโภคที่ได้แต่หาข้อมูลผลเทสต์ ตามเน็ต แล้วตัดสินใจซื้อก็มี ซึ่ง เว็ปเทสต์เตอร์ เค้าจะต้องเขียนข้อดีไว้อยู่แล้ว
    ดังนั้นการเลือกซื้อ จริงๆ คนที่รู้แล้วเชี่ยวชาญกว่าอย่างพวกเรา

คงตัดสินใจไม่ยากหรอกครับที่จะเลือกตัวไหน เราเลยมา ชาบูๆกัน

อย่าง 1 แดงตัวเอ้ ที่ลุ่มหลงจนหัวปักหัวปำ ผมไม่แปลกใจเลย ทันทีที่รู้ว่า คุณ nitan เล่นการ์ดอะไรอยู่
    AMD HD5670 นั่นเอง ผมขอตอบว่าเพื่อนผมเจ้าแว่นก็เล่นการ์ดตัวนี้ครับ และทำให้มัน ยก Ati ว่าสุดยอดที่สุด จริงๆ(ก็ใช่ครับ ในคลาสนั้น 5670 กินเรียบจริงๆ) แต่คลาสอื่นๆ เขียวกินเรียบก็มีนะครับ

ถ้า Ati การ์ดทุกรุ่น สามารถทำตัวได้สุดยอดสมศักด์ศรีการ์ด เยี่ยง HD 5670 ล่ะก็ คงไม่มี มาม่าหรอกครับ แต่่าในการ์ดรุ่นสูงๆ ของ Ati อาจจะฟังดูไม่ดีนัก แต่ถ้าเทียบแล้ว น้อยมากครับที่จะสร้างความประทับใจได้ เทียบเท่า Hd 5670 ถ้าถามผมที่เล่นมา ถึงทุกวันนี้ ยังไม่มีเลยครับ

เทียบเท่า 5670 ยังไงน่ะหรือ ก็ คิดดู กินไฟก็น้อย เย็นกว่า ถูกกว่าแต่แรง ตบหัวรุ่นพี่ๆตัวเอง ได้เลย
    แซง เขียว คลาสเดียวกัน ชนิดทิ้งกระจุยจริงๆ ถ้าเทียบทั้งราคาและความสามารถ

แต่ว่าในรุ่นสูงกว่านั้น คงมี 5770 ที่พอไปวัดไปวาได้นะ แต่ก็ยังเทียบความรู้สึกได้ไม่ดีเท่า 5670 แต่สูงกว่านั้นอีก สำหรับผม ผมว่ามัน หล่นไปมาก(5830 เรียกว่าค่อนข้างผิดหวัง)

และยิ่ง ท่านบอกว่ามี FX5200 อยู่ด้วย การ์ดตัวนั้น มันก็ แรงนะของ AGP แต่ราคาแค่ก่อนแพงมากๆ แต่มันคงเทียบไม่ได้กับ 5670 แน่ๆล่ะ

ท่านเลยไม่มองเขียวเลย

พอได้เห็นเหตุผล และแผลใจ ก็พอเข้าใจว่าทำไม ท่านถึงดริฟต์หล่นเขาตั้งแต่โค้งแรกซะขนาดนั้นซึ่งเป็นที่มาของเหตุการณ์ ชาบูๆ มาม่าๆ จนบอร์ด สนุกสนาน ขึ้นมาครั้งนี้

แต่ผมเองหลังจากมาช่วยร้านขายคอมพ์

มาฝึกเป็นช่างเองบ้าง ก็เลยเห็น ว่า เราต้องเปิดใจ เราต้องเปิดรับ ดีคือดี ไม่ดีก็คือไม่ดี ทุกอย่างมีได้มีเสีย จะเอาตัวเองเป็นหลักไม่ได้

เอาล่ะนอกเรื่องไปนานแล้ว แต่กลับมาตรงนี้ต่อ

เรื่องของ AMD HD6970 ในครั้งนี้ กับความแรงที่เรียกว่า "ไม่สมราคาคุย" ซักเท่าไรนัก
    เพราะประสิทธิภาพที่ได้ ยังน่าผิดหวังจริงๆกับคนที่คาดหวังอยู่

แต่ว่าด้วย กายภาพติดตัวมา ซึ่งถ้าเรามาคิดดีๆ พิจารณาดีๆ ในทุกๆจุด

1. แรมที่มากถึง 2GB
    2. ราคาที่ถูกกว่าเมื่อเทียบกับอีกค่าย (ตัว 580 แรมมา 1.5 แต่ 6970 ให้ 2GB เลย)
    3. การปรับปรุงผลงานต่างๆ ทั้งเรื่อง Tessellation และ DX 11
    4. ติดตัวมาด้วย PCI-Express 2.1
    5. มี 3D และ ต่อ Eyefinity 3 จอได้ ด้วยการใช้การ์ดเพียงตัวเดียว(ปรับปรุง Hydra จนได้ดี)

ซึ่ง แค่ 5 Feature หลักๆนี้ ถ้ามาดูดีๆ นี่มันการตลาดเป็นตัวเรียกความสนใจได้เป็นอย่างดีเลย ดังนั้น ที่บอกว่า 13000-14000 แพงไป แต่ผมเชื่อว่า น่าจะขายได้ครับ

ยิ่งถ้าลดราคาอีก ยิ่งขายได้อีก เพราะว่า เหตุผลทางการตลาดนั้น ยอดเยี่ยมจริงๆ ถ้าใครบอกขายไม่ได้ แต่ถ้าถึงมือผมผมมั่นใจว่าผมจะทำให้มันขายได้ครับ เพราะแค่ แว้บแรกที่เห็ฯ ผมบอกได้เลยว่า จุดเด่นการ์ดตัวนี้ที่น่าจะทำให้เรียกลูกค้าได้แน่ๆ มีอะไรบ้าง

(5 ข้อนั้นผมว่าคงไม่ต้องคิดมากที่พอจะเรียกให้คนสนใจนะ)

ดังนั้นรอบนี้ ผมขอตอบแบบจริงใจไม่มีการเข้าข้างนะครับ

Amd Ati สอบตกเรื่องประสิทธิภาพ แต่สอบผ่านเรื่องการตลาด ครับผม

ผมเชื่อว่า AMD 6970 น่าจะทำตลาดบ้านเราได้แน่ๆครับ สบายๆด้วย

ATI คงหลงคิดว่าตัวเองมี PhysX รึปาว จึงตั้งราคาสูงกว่า Nvidia ในรุ่นที่แรงพอๆ กัน -..-"

ปล. ผมยังนึกไม่ออกเลย ถ้าผมเป็นพนักงานขายจะสับขาหลอกคนซื้อให้อยากซื้อยังไง http://upic.me/i/ay/ashamed0004.gif

Comment

ยังไงผมก็ซื้อค่ายเขียวครับ สงสารมัน ผมกลัวมันเจ๊ง

Comment

ของพวกนี้ คนขายกำหนดได้หมดครับ ถ้าไม่มีข้อมูลดีๆ ไปโดนแน่ๆครับเพราะผมก็คนขายนะ แต่ผมขายแบบจริงใจ

Comment

Originally posted by KAYAZUDA View Post

ของพวกนี้ คนขายกำหนดได้หมดครับ ถ้าไม่มีข้อมูลดีๆ ไปโดนแน่ๆครับเพราะผมก็คนขายนะ แต่ผมขายแบบจริงใจ
          ผมก็จริงใจนะ เพราะ"เงินของท่าน คือความสุขของเรา"

Comment

อันนั้นต้องซ่อนไว้ลึกที่สุด

Comment

ค่ายแดงเขาออกตัวใหม่ ไดร์เวอร์อาจยังไม่ลงตัวครับ(มันเป็นเรื่องปกติใช่หรือเปล่าหว่า)ทั้งนี้ทั้งนั้นรอไดร์เวอร์ที่มันลงตัวอาจมีการเปลี่ยนแปลงก็ได้ครับ อาจจะดีแรงขึ้นกว่าเดิม หรือเลวร้ายกว่าเดิมก็ได้
              เน้นสบายเล่นเขียว เน้นเสียวเล่นแดง จำคำลุงไว้ปีเตอร์(ออกทะเล ฮ่าฮ่า...)

Comment

Originally posted by ton4806 View Post
                ค่ายแดงเขาออกตัวใหม่ ไดร์เวอร์อาจยังไม่ลงตัวครับ(มันเป็นเรื่องปกติใช่หรือเปล่าหว่า)ทั้งนี้ทั้งนั้นรอไดร์เวอร์ที่มันลงตัวอาจมีการเปลี่ยนแปลงก็ได้ครับ อาจจะดีแรงขึ้นกว่าเดิม หรือเลวร้ายกว่าเดิมก็ได้
                เน้นสบายเล่นเขียว เน้นเสียวเล่นแดง จำคำลุงไว้ปีเตอร์(ออกทะเล ฮ่าฮ่า...)
                รู้ใหม ไอ้คำๆ นี้ ผมก็เคยคิด ( หวังใว้ )
                แต่รู้ใหมคิดมานานแค่ใหน ละ

Comment

Originally posted by ton4806 View Post
                  เสียวดีครับ เหมือนซื้อหวยแล้วลุ้นเลขที่ออก ฮาๆๆๆ ถูกทีเฮลั้นบ้าน

Comment

ขอสนับสนุนบทความที่โพสต์ไว้ครับผม....
                    ..................................................

Comment

+1 โดนมากับตัว.........
                      Originally posted by KAYAZUDA View Post

Comment

ตัวค่ายแดงที่ผมหลงรักทีสุดคือ Cypress นะ...

จะบอกว่า แดงรุ่น top ไม่ค่อยดี ผมว่าไม่จริงหรอกครับ

Cypress นี่แหละคือข้อพิสูจน์

ทั้ง die size เล็ก ทรานซิสเตอร์ก็น้อย

แถมกินไฟน้อยมากๆ ( 5850 กินน้อยกว่า 460 อีก )

แต่ประสิทธิภาพเฆี่ยน Fermi ได้สบายๆ

ส่วนความเห็นเรื่องการตลาด ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ

ผมว่า AMD ยัด ram มาเพื่อ Eyefinity เป็นหลักครับ

ไม่ได้มีอะไรมากมาย...

แต่เรื่องร้านเชียร์นี่ผมยังจำได้เลยตอน GTS450

ไปถามร้านชื่อดังร้านหนึ่งที่พันทิป

พนักงานดันบอก " GTS450 แรงกว่า HD5770 " ซะงั้น...

เวรกรรมจริงๆ โชคดีนะวันนั้นไม่ได้ตั้งใจไปซื้อทันที

แต่ผมชอบแบบ Jedi นะ

เวลาถามเรื่องประสิทธิภาพ จะมีปรินท์ chart มาให้ดูเลย

แบบนี้ก็มั่นใจแน่ๆว่า ซื้อไม่ผิดตัว

เพราะอย่าง cpu เนี่ย 2 ค่ายมันซอยรุ่นกันเยอะมาก จนผมก็จำไม่ค่อยได้เหมือนกันว่าตัวไหนแรงกว่าตัวไหน
                        Last edited by KarooKKooK; 16 Dec 2010, 10:25:05.

Comment

รอให้ผ่าน 1-2 อาทิตย์แรกไปก่อน

เดี๋ยวราคามันก็ลง

เพราะว่าที่่นี่ คือ ประเทศไทย

Comment

ผ่านมาอ่าน

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                              รอให้ผ่าน 1-2 อาทิตย์แรกไปก่อน

เดี๋ยวราคามันก็ลง

เพราะว่าที่่นี่ คือ ประเทศไทย
                              ขอให้เป็นแบบนั้นจริงๆนะท่านจะดีมาก

แต่เกรงว่าต้นปีน่าอยากมากก็ลดไม่เกิน1000อะจิ

Comment

Working...
                              X