Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Lucid Virtu เล่นเกมส์แล้ว ทำงานแต่ iGFX แต่ VGA ไม่ทำงาน !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Lucid Virtu เล่นเกมส์แล้ว ทำงานแต่ iGFX แต่ VGA ไม่ทำงาน !!!

สอบถามเรื่อง Lucid Virtu เล่นเกมส์แล้วทำงานแต่ iGFX แต่ VGA ไม่ทำงาน แต่เวลารู้สึกว่าช้าแต่ลองปิด iGFX ให้ VGA ทำงานอย่างเดี๋ยวก็แรงเหมือนเดิม แต่ทำไหมไม่เป็นตามที่เค้า Review ว่าถ้าทำงานร่วมกันประสิทธิถาพจะลดลง 5-6% แต่ของผมลดมากกว่า เหมือนVGA ไม่ทำงานเลย

การติดตั้งผมทำตาม นี้คลิ๊ก

อุปกรณ์ที่ใช้
    CPU Intel Core I7 2600K
    MB Asus Maximus IV Extreme-Z
    VGA Gigabyte GTX 580
    Last edited by naruepol; 10 Dec 2011, 13:30:36.

ประสิทธิภาพนิผมไม่รู้

รู้แต่นางกวักแป๊กชิบเลย -*-

Comment

ผมว่านะ เจ้าโหมดผสม iGFX กับ VGA Card มันช่วยให้เร็วขึ้นก็ต่อเมื่อใช้การ์ดจอรุ่นล่างๆ นะครับ
      แต่นี่เล่นเอา GTX 580 ไปยำกับ iGFX บน I7 2600K มันก็ช้าลงสิครับ

แล้วตัว Lucid Virtu นี่ผมว่ามันมีประโยชน์ไว้สำหรับสลับการทำงานระหว่าง iGFX กับ VGA Card อ่ะครับ
      - ใช้งานทั่วๆ ไป ก็เลือก iGFX
      - พอเล่นเกมก็สลับไป VGA Card
      Last edited by vipper11; 10 Dec 2011, 09:50:13.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ประสิทธิภาพนิผมไม่รู้

รู้แต่นางกวักแป๊กชิบเลย -*-
        ^^

Originally posted by vipper11 View Post
        ผมว่านะ เจ้าโหมดผสม iGFX กับ VGA Card มันช่วยให้เร็วขึ้นก็ต่อเมื่อใช้การ์ดจอรุ่นล่างๆ นะครับ
        แต่นี่เล่นเอา GTX 580 ไปยำกับ iGFX บน I7 2600K มันก็ช้าลงสิครับ

แล้วตัว Lucid Virtu นี่ผมว่ามันมีประโยชน์ไว้สำหรับสลับการทำงานระหว่าง iGFX กับ VGA Card อ่ะครับ
        - ใช้งานทั่วๆ ไป ก็เลือก iGFX
        - พอเล่นเกมก็สลับไป VGA Card
        ขอบคุณครับ ตอนแรกนึกว่างานเข้าเลย

รอคำชี้แนะเพิ่มเติมจากทุกท่านครับ

Comment

"Lucid Virtu" แต่เมื่อไม่ได้ใช้งานก็สามารถตัดกำลัง(ไฟฟ้า)ตัวการ์ดออก

นี่หรอ

Comment

เท่าที่เคยอ่านเหมือนกับว่า ให้เราต่อสายจอ ไปที่ตัวเมนบอร์ดเลย ไม่ต้องมาเสียบที่ตัวการ์ด เหมือนอย่างเคย อะไรประมาณนี้ แล้วก็ไม่ได้ทำให้การ์ดแรงขึ้น ทางกลับกัน จะแย่ลงกว่าเดิมเล็กน้อย(ความแรง) แต่ก็มีประโยชน์ตรง เมื่อใช้งาน net ปกติ การ์ดจอก็จะไม่ต้องทำงานให้เปลืองไฟเล่น ผมว่าน่าจะเหมาะกับพวกที่ไม่ใช่เกมเมอร์นะ ส่วนประเภท บ้าเล่นเกม 90 เน็ต 10 คงไม่จำเป็น ...เคยคิดเล่นเล่น ถ้าต้องจ่ายตังค์อีกจำนวนนึง(800บาท)เพื่อให้ใด้ บอร์ดรุ่นนี้ กับค่าไฟที่ประหยัดได้ มันก็หลายปีอยู่นะกว่าจะคืนทุน ถึงตอนนั้นก็คงเปลี่ยนยกชุดคอมฯใหม่แล้วอ่ะ

Comment

Review ที่อ่านในเว็บนี้เค้าบอกประสิทธิภาพลดลงนะไม่ใช่เพิ่มขึ้น แต่จะได้การประหยัดไฟแทน

Comment

Lucid Virtu สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ มันบังคับให้ใช้ไดร์เวอร์ Intel HD Graphics แสดงผลภาพแทนไดร์เวอร์ของ Nvidia

Comment

Originally posted by sawangwut3 View Post
                  Review ที่อ่านในเว็บนี้เค้าบอกประสิทธิภาพลดลงนะไม่ใช่เพิ่มขึ้น แต่จะได้การประหยัดไฟแทน
                  Originally posted by wheelburn View Post
                  Lucid Virtu สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ มันบังคับให้ใช้ไดร์เวอร์ Intel HD Graphics แสดงผลภาพแทนไดร์เวอร์ของ Nvidia
                  ขอบคุณครับ

Comment

ของผมเมนบอร์ด P8z68 deluxe มันมีLucid Virtuแปะไว้บนกล่อง
                    ผมกำลัง งง อยู่ว่ามันมีพอตvgaอยู่ตรงไหนบนบอร์ด
                    หรือมันแค่แปะไว้ให้ดูเท่ก็ไม่รู้

Comment

Originally posted by sawangwut3 View Post
                      ของผมเมนบอร์ด P8z68 deluxe มันมีLucid Virtuแปะไว้บนกล่อง
                      ผมกำลัง งง อยู่ว่ามันมีพอตvgaอยู่ตรงไหนบนบอร์ด
                      หรือมันแค่แปะไว้ให้ดูเท่ก็ไม่รู้
                      ต่อสายกับการ์ดจอโดยตรง มันก็ใช้งานได้ครับ ไม่จำเป็นต้องต่อที่เมนบอร์ด
                      Lucid Virtu ส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์กับผู้ที่ใช้ Quick Sync Video ในการแปลงไฟล์ เพราะสามารถสลับการใช้งานระหว่าง iGFX กับ VGA Card โดยไม่ต้องถอดการ์ดจอออกจากเครื่องครับ

On Virtu : คือการเปิด iGFX ไปในตัว จะสามารถใช้ Quick Sync Video มาช่วยในการแปลงไฟล์ได้ (ใช้กับโปรแกรมที่รองรับนะครับ)
                      Off Virtu : คือการการปิด iGFX จะกลับไปใช้การ์ดจอตามปกติ รวมถึงใช้ CUDA ได้เหมือนเดิมตามปกติครับ

Comment

Originally posted by wheelburn View Post
                        ต่อสายกับการ์ดจอโดยตรง มันก็ใช้งานได้ครับ ไม่จำเป็นต้องต่อที่เมนบอร์ด
                        Lucid Virtu ส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์กับผู้ที่ใช้ Quick Sync Video ในการแปลงไฟล์ เพราะสามารถสลับการใช้งานระหว่าง iGFX กับ VGA Card โดยไม่ต้องถอดการ์ดจอออกจากเครื่องครับ

On Virtu : คือการเปิด iGFX ไปในตัว จะสามารถใช้ Quick Sync Video มาช่วยในการแปลงไฟล์ได้ (ใช้กับโปรแกรมที่รองรับนะครับ)
                        Off Virtu : คือการการปิด iGFX จะกลับไปใช้การ์ดจอตามปกติ รวมถึงใช้ CUDA ได้เหมือนเดิมตามปกติครับ

ผมก็นึกว่าต้องต่อที่ออนบอร์ดอย่างเดียว
                        แล้วHydralogix มันคืออะไรเหรอ เห็นมันมีให้โหลดในเว็บVirtu
                        Last edited by sawangwut3; 11 Dec 2011, 07:27:42.

Comment

ผมไม่เคยลงเลยนะ หลังจากเคยมีปัญหากับตัวเองอยู่ครั้งหนึ่ง
                          ตอนนี้ไม่มีการ์ดใช้ค่อยลงมัน

Comment

ผมก็นึกว่าต้องต่อที่ออนบอร์ดอย่างเดียว
                            แล้วHydralogix มันคืออะไรเหรอ เห็นมันมีให้โหลดในเว็บVirtu
                            Hydra Logix คร่าวๆคือระบบ Fuzion (Multi-GPU) เอาการ์ดจอมากกว่า 2 ตัว มาทำงานร่วมกันโดยผ่านทาง Software ครับ

ลองดูจากกระทู้นี้ครับ

Comment

Hydra Logix คร่าวๆคือระบบ Fuzion (Multi-GPU) เอาการ์ดจอมากกว่า 2 ตัว มาทำงานร่วมกันโดยผ่านทาง Software ครับ

ลองดูจากกระทู้นี้ครับ
                              มันคือการฟิวชั่นของGoku กับ vegetaนี่เอง ของคุงครับ

Comment

Working...
                              X