Announcement

Collapse
No announcement yet.

Z-5500 กับ Monster Ultra 600 THX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Z-5500 กับ Monster Ultra 600 THX

สายลำโพงพึ่งมาถึงบ้านวันนี้ Monster Ultra 600 THX 14 Gauge มาพร้อมกับ Monster Ultra 1000 Fiber Optic ว่าแล้ว ก็ลองเสียบ Toslink ก่อนเลย ผลปรากฎว่า no digital data เปิดเพลงก็แล้ว เปิดหนังก็แล้ว เซตตามที่ คนในบอร์ดนี้ บอกก็แล้ว ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว ก็ยังฟังดิจิตอลไม่ได้อยู่ดี สงสัยว่า Control pod พัง หรือไม่ก็ Sound card พังสักอย่าง เซ็งจิตอย่างรุนแรง และจากที่อ่านมาบอกกันว่าเปลี่ยนสาย นำสัญญาณ เสียงไม่ค่อยเปลี่ยน เลยว่าเดี๋ยวปล่อยขายดีกว่า ว่าแล้วก็เลย ปลอกสาย เสียบเข้าตรงๆ เลย พอเปิดฟัง ก็โอ้ว เสียงเปลี่ยนครับ คือ หูผมก็ไม่ได้ทองคำ อะไร แต่เสียงเปลี่ยนจริงๆ ครับ เสียงแหลมและเสียงกลาง ชัดมากขึ้นครับ แล้ว มันก็ฟังดูมีมิติ ดีกว่าเดิมครับ แต่เสียงต่ำมันก็ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ หรือฟังไม่ออกก็ไม่รู้ สรุป พอใจมากๆ ครับ สำหรับสายลำโพงเส้นนี้ ไว้มีชุด โฮม จะเอาสายนี้ไปใส่ด้วย แต่ไม่รู้ว่ามันจะไหวหรือเปล่า

ขอคำแนะนำสำหรับแจคลำโพงด้วยครับ ว่าควรใส่มั้๊ย และควรเป็นแบบไหน หรือเอาแบบบ้านๆ ปลอกสายเสียบ เหมือนที่ผมทำอยู่ดีครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by terquila; 6 Dec 2008, 19:52:16.

หากไม่คิดอะไรมากก็ปลอกใส่ตรงๆไปเลย ประหยัดเงิน

หากต้องการแจ๊คเสียบ ก็ต้องไปหาราคาพันต้นๆถึงจะดี และหากไปหาซื้อแถวๆบ้านหม้อ แจ๊คแบบทอง อย่าไปเอามานะครับ เสียบแล้วเสียงหายกำไรหด

แต่มีครั้งหนึ่งเดินแถวบ้านหม้ออีกนั้นแหละ ไปเจอแจ๊คทอง ดูแล้วเนื้องานดีมากเหมือนของราคาแพงๆ คู่ละ 60 บาท เลยลองซื้อมาเล่นๆ เอามาเสียบแล้วพอใจคุณภาพมาก ไม่ต่างกับตัวราคาแพงที่มีอยู่ เลยกลับไปจะไปสอยมาอีกสัก 30 คู่ แต่ดันหมด จนถึงตอนนี้มันก็ยังไม่สั่งมาขายอีกเลย เสียดายจัง

Comment

ถ้าสายลำโพงเสียบเข้าตรงๆได้ไม่ล้นออกมา ก็ใช้ไปแบบนั้นเถอะครับ เพราะหัวต่อไม่ได้ช่วยให้เสียงดีขึ้นมามากกว่าต่อสายตรงๆหรอกครับเปลืองเงินปล่าวๆครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ พันต้นๆ นี่ต่อ คู่ หรือ ต่อแพค ครับ พันต้นๆ ต่อคู่ นี่โหดมาก แพงกว่าสายอีก

สายลำโพงเสียบแล้วมันล้นนิดๆ ครับ

ใช้แบบไหนดีเหรอครับ ตามรูป ถ้าตัวแรก แพงกว่า ตัวอื่นประมาณ 6 เท่า

แล้วแจคแบบ banana ใช้ได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
        Last edited by terquila; 6 Dec 2008, 19:53:12.

Comment

ถ้าเป็นลำโพงคอมแบบสริงกดหนีบ Banana ยัดไม่เข้าครับต้องเป็นแบบ Pin เท่านั้น

เมื่อก่อนผมเคยใช้ Pin ของ Vampire คู่ละ 99บาท เวลาเข้าหัวต้องใช้คีมหรืออาศัยบัดกรีเข้าไป

http://www.avbestbuy.com/catalog/pro...products_id=83
          Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:57:53.

Comment

ถ้า pin ระดับ พันต้นๆ ลองดูของ britania อ่าครับ คู่ละ 390 เห็นจะได้ เป้นแบบขันล๊อค ถอดเปลี่ยน ได้ ใส้สายได้ ถึงหน้าตัด 3.5
            Last edited by numz; 1 Aug 2009, 11:57:41.

Comment

Originally posted by numz View Post
              ถ้า pin ระดับ พันต้นๆ ลองดูของ britania อ่าครับ คู่ละ 390 เห็นจะได้ เป้นแบบขันล๊อค ถอดเปลี่ยน ได้ ใส้สายได้ ถึงหน้าตัด 3.5
              สวยจัง

Comment

Originally posted by terquila View Post
                ขอบคุณมากครับ พันต้นๆ นี่ต่อ คู่ หรือ ต่อแพค ครับ พันต้นๆ ต่อคู่ นี่โหดมาก แพงกว่าสายอีก

สายลำโพงเสียบแล้วมันล้นนิดๆ ครับ

ใช้แบบไหนดีเหรอครับ ตามรูป ถ้าตัวแรก แพงกว่า ตัวอื่นประมาณ 6 เท่า

แล้วแจคแบบ banana ใช้ได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
                ดูหลังลำโพงกับหลังแอมของท่านก่อนเป็นแบบไหน แล้วค่อยว่ากัน

ส่วนราคาพันต้นๆนิต่อคู่ครับ ยี่ห้อก็หลักๆที่ผมเล่นก็มีของ Monster กับ acustic อย่าไปคิดว่ามันแพงกว่าสายหรือไม่
                เพราะการลงทุนในจุดนี้ควรคำนึงถึงราคา System ที่เรามีด้วย ไม่ใช่ System ราคาพัน,หมื่นปลายๆ แต่ดันไปใช้แจ๊คแบบแพงและสายแบบราคาแพง
                มันจะไม่คุ้มครับ ขี้ช้างจับตั๊กแตกปล่าวๆ

หากท่านเริ่มต้นก็แนะแบบเปลี้อยไปโลด ค่อยๆเริ่มดีกว่า

Comment

Monster Ultra 1000 Fiber Optic ซื้อมาเท่าไหร่เหรอคับ อยากรู้ว่าเสียงเปลี่ยนรึเปล่าคับผม อิอิ

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                    Monster Ultra 1000 Fiber Optic ซื้อมาเท่าไหร่เหรอคับ อยากรู้ว่าเสียงเปลี่ยนรึเปล่าคับผม อิอิ

หาเรื่องเสียตังอีกแร้วเสี่ย อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ตัดใจกัดฟัน ซื้อแจคดีๆ ดีกว่า อย่างน้อยก็ใช้ได้ยาวๆ

Originally posted by shikuva View Post
                      ราคา 20 ดอลลาร์ ครับ ยังไม่รวมค่าส่งนะครับ ส่วนเสียงเปลี่ยนมั๊ยนั้น ยังไม่รู้เลยครับ เพราะอย่างที่บอกไป มันยัง no digital data อยู่เลย ตอนนี้สงสัย ที่ตัว control pod หรือไม่ก็ ตัวแปลง optical>>>3.5mm
                      Last edited by terquila; 6 Dec 2008, 19:53:12.

Comment

ง่าถูกจัง ซื้ออีกเมื่อไหร่ผมฝากด้วยจิคับ แบบว่างกไม่อยากเสียค่าส่งเอง ^ ^ รบกวนด้วยนะคับ

Comment

Working...
                        X