Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้สเป็กคอมพ์เทพสูงสุด ใช้ตัดต่อ+อนิเมชั่น งบไม่อั้น..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้สเป็กคอมพ์เทพสูงสุด ใช้ตัดต่อ+อนิเมชั่น งบไม่อั้น..

ขอแบบแรง ๆ ใช้งานได้ไม่สะดุด สเถียร ไม่แฮงค์ ไม่ป่วย
    เหมาะสมกับงานตัดต่อวิดีโอ+งานอนิเมชั่น(3D)
    แนะนำการ์ดตัดต่อให้ด้วยนะครับ อยากได้ของ canopus แนะนำรุ่นดี ๆ เจ๋ง ๆ สักรุ่นน่ะครับ

**งบไม่อั้นครับ เน้นใช้งานได้ดี ราคาเหมาะสมกับงบที่จ่ายไปครับ**

เอาที่หาซื้อได้ในพันธ์ทิพย์ได้เลย ไม่ต้องรอสั่งเข้ามานะครับ

นิดนึงครับ ด้วย แนวคิด "เศรษฐกิจพอเพียง" เหมาะสม ประหยัด ใช้งานได้สูงสุด

ยกตัวอย่างเช่น display 30" ราคา 69,900
    ถ้าเปลี่ยนเป็น LG 22" ราคา 11,500 ใช้ 2 ตัว ก็ 23,000
    ได้ display เป็น 44" น่าจะดีกว่ามั้ยครับ ประหยัดกว่า ได้ display มากกว่าด้วย
    อะไรประมาณเนี้ย น่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Meandev; 16 Jul 2007, 07:26:43. Reason: แก้ไขข้อความเพิ่มเติม

ตั้งชื่อแบบนี้ โดนแน่ๆ

Comment

โดนอะไรครับ.. โทษที ผมเพิ่งเข้ามาสมัคร ไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับการโพส
      แต่ข้อความผมก็ไม่ได้มีอะไรนี่ครับ เจตนา ต้องการ คอมพ์ แรง ๆ ไว้ทำงาน ก็เท่านั้น..

ด่วยความเคารพจากใจครับ
      Last edited by Meandev; 16 Jul 2007, 06:01:26. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

Intel QX 6700.............................................41,100.-
        Asus Striker Extreme....................................12,000.-
        G.Skill 4PQ/800 4GB *2.................................34,000.-
        Leadtek QuadroFX 4400G*2 ( SLI ).... ...........222,140.-
        WD 320 GB*2 Raid 0........................................7,380.-
        Enermax Galaxy 1000 Watt..............................16,000.-
        DVD-R/RW Pioneer 212BK ................................1,590.-
        Case............................................................แล้วแต่ศรัทธา
        Apple Cinema Display 30"..................................69,900.-

********************************รวม 404,110.- บวกลบอีกนิดหน่อย
        รับรองว่าไม่มีแฮงค์ แรงถึงกึ๋น

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
          แต่ผมว่าราคาการ์ดจอ มันแพงเกินไปนะครับ
          ผมเน้นใช้งานได้ดี ราคาเหมาะสมกับงบที่จ่ายไปด้วยนะครับ
          (เอาที่หาซื้อได้ในพันธ์ทิพย์ ไม่สั่งเข้ามาจากต่างประเทศ)

Comment

Originally posted by iaung View Post
            Intel QX 6700.............................................41,100.-
            Asus Striker Extreme....................................12,000.-
            G.Skill 4PQ/800 4GB *2.................................34,000.-
            Leadtek QuadroFX 4400G*2 ( SLI ).... ...........222,140.-
            WD 320 GB*2 Raid 0........................................7,380.-
            Enermax Galaxy 1000 Watt..............................16,000.-
            DVD-R/RW Pioneer 212BK ................................1,590.-
            Case............................................................แล้วแต่ศรัทธา
            Apple Cinema Display 30"..................................69,900.-

********************************รวม 404,110.- บวกลบอีกนิดหน่อย
            รับรองว่าไม่มีแฮงค์ แรงถึงกึ๋น
            อันนี้ กลัวไม่แรงพอสินะครับ

Comment

Originally posted by iaung View Post

อีกนิดนึงนะครับ

ยกตัวอย่างจอ เนี้ย display 30" ราคา 69,900 ถ้าเปลี่ยนเป็น LG 22" ราคา 11,500 ถ้า 2 ตัว ก็ 23,000 ได้ display เป็น 44" น่าจะดีกว่ามั้ยครับ ประหยัดกว่า ได้ display มากกว่าด้วย

การ์ดจอ ถ้าเปลี่ยนไปเป็น asus EN8800GTS ราคา 13,500 ทำ sli *2 ก็ 27,000 ก็น่าจะใช้งานได้ดีแล้ว หรือเปล่าครับ

ด้วยความเคารพจากใจครับ

Comment

CPU Core2Quad Q6600 20,200
                MB Gigabyte GA-P35-DS3R 4,900
                RAM G.Skill 4PQ/800 4GB *2 34,000 ยืมหน่อยนะครับ
                VGA PCI QuadroFX 1400 128MB 33400
                HDD WD Raptor 2x36GB SATA 10000rpm raid0 7900
                HDD WD SATAII 320 GB 3,000
                LITE-ON 20A1P 1,200
                CPU Cool Thermalright Ultra 120 Extreme 2200
                PSU Enermax Liberty 500 watt 4500
                Case 1500
                Samsung SyncMaster "226BW" 22" Wide Screen =12700

สเปคนี้เคยมีท่านนึงจัดไว้
                งานเสร็จไวแน่ครับ กับ Raptor

Comment

Originally posted by panpan182 View Post
                  CPU Core2Quad Q6600 20,200
                  MB Gigabyte GA-P35-DS3R 4,900
                  RAM G.Skill 4PQ/800 4GB *2 34,000 ยืมหน่อยนะครับ
                  VGA PCI QuadroFX 1400 128MB 33400
                  HDD WD Raptor 2x36GB SATA 10000rpm raid0 7900
                  HDD WD SATAII 320 GB 3,000
                  LITE-ON 20A1P 1,200
                  CPU Cool Thermalright Ultra 120 Extreme 2200
                  PSU Enermax Liberty 500 watt 4500
                  Case 1500
                  Samsung SyncMaster "226BW" 22" Wide Screen =12700

สเปคนี้เคยมีท่านนึงจัดไว้
                  งานเสร็จไวแน่ครับ กับ Raptor

นิดนึงนะครับ สเป็คนี้ สั่งซื้อในพันธ์ทิพย์ได้เลยใช่มั้ยครับ
                  มีสเป็คอื่น ๆ แนะนำอีกมั้ยครับ อยากได้หลาย ๆ แบบนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Meandev View Post
                    นิดนึงนะครับ สเป็คนี้ สั่งซื้อในพันธ์ทิพย์ได้เลยใช่มั้ยครับ
                    มีสเป็คอื่น ๆ แนะนำอีกมั้ยครับ อยากได้หลาย ๆ แบบนะครับ

ขอบคุณครับ
                    สั่งซื้อได้ทุกตัวครับ
                    rapter, G.Skill ร้าน tk

Comment

Originally posted by Meandev View Post
                      อีกนิดนึงนะครับ

ยกตัวอย่างจอ เนี้ย display 30" ราคา 69,900 ถ้าเปลี่ยนเป็น LG 22" ราคา 11,500 ถ้า 2 ตัว ก็ 23,000 ได้ display เป็น 44" น่าจะดีกว่ามั้ยครับ ประหยัดกว่า ได้ display มากกว่าด้วย

การ์ดจอ ถ้าเปลี่ยนไปเป็น asus EN8800GTS ราคา 13,500 ทำ sli *2 ก็ 27,000 ก็น่าจะใช้งานได้ดีแล้ว หรือเปล่าครับ

ด้วยความเคารพจากใจครับ
                      เรื่องจอนี่แล้วแต่ชอบครับ ที่แนะนำตัว 30 นิ้วของ Apple ก็เพราะ ความคมชัดของสี ลองใช้จริงแล้วจะติดใจครับ ส่วนที่ว่า เอา 22 นิ้ว 2 ตัว มาต่อกันเนี่ย มันไม่ได้ 44 นิ้วนะครับ อย่าลืมว่ามันต่อออกข้าง มันไม่ได้สูงขึ้นเลย ความสูงเท่าเดิม
                      ส่วนการ์ดจอ ที่แนะนำ Quadro ก็อยากให้ใช้งานได้เต็มที่ ซึ่ง 8800 ก็สามารถโม เป็น Quadro ได้เพียงแต่อาจจะสู้ตัว Quadro แท้ๆไม่ได้ครับ

Comment

เรื่องจอนี่แล้วแต่ชอบครับ ที่แนะนำตัว 30 นิ้วของ Apple ก็เพราะ ความคมชัดของสี ลองใช้จริงแล้วจะติดใจครับ ส่วนที่ว่า เอา 22 นิ้ว 2 ตัว มาต่อกันเนี่ย มันไม่ได้ 44 นิ้วนะครับ อย่าลืมว่ามันต่อออกข้าง มันไม่ได้สูงขึ้นเลย ความสูงเท่าเดิม
                        ส่วนการ์ดจอ ที่แนะนำ Quadro ก็อยากให้ใช้งานได้เต็มที่ ซึ่ง 8800 ก็สามารถโม เป็น Quadro ได้เพียงแต่อาจจะสู้ตัว Quadro แท้ๆไม่ได้ครับ
                        แหม..ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มเลยครับ ลืมคิดไป ครับ แต่ว่าพื้นการแสดงผลถ้ารวมกันมันก็น่าจะเยอะกว่าตัวที่เป็น 30" แหละครับ โดยเฉพาะการตัดต่อ พื้นที่ด้านข้างสำคัญมาก เนื่องจาก Tool ค่อนข้างเยอะครับ
                        ส่วนอื่น ๆ ผมอยากให้เน้น แรง ดี แต่ ถ้าราคามันต่างกันเยอะ ยอมถูกลงมาหน่อยน่าจะดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพจากใจ

Comment

ผมว่าเรื่องการใช้งาน มันขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ล่ะบุคคลนะครับ
                          ถนัด ชอบ แบบไหนก็ใช้แบบนั้น เวลาใช้งานตัวเราเปนคนใช้ครับ

Comment

Originally posted by panpan182 View Post
                            ผมว่าเรื่องการใช้งาน มันขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ล่ะบุคคลนะครับ
                            ถนัด ชอบ แบบไหนก็ใช้แบบนั้น เวลาใช้งานตัวเราเปนคนใช้ครับ
                            ถูกต้องครับ ชอบแบบไหนใช้แบบนั้น
                            แต่ตอนนี้ต้องการไอเดียครับ จะได้มีทางเลือก ทางอื่น ๆ เผื่อจะชอบ ก็จะได้เลือกแบบนั้นครับ

ใครมีไอเดียดี ๆ เด็ด ๆ สเป็คดี ๆ บอกต่อกันด้วยนะครับ อยากได้หลายๆ แนว เผื่อจะเอามาประยุกต์ใช้กันครับ
                            ถ้ามีเหตุผลที่เลือกใช้ ว่าเพราะอะไรจะดีมาก ๆ ครับ จะได้เป็นแนวทางการตัดสินใจที่ดีเยี่ยม

** อ้อ การ์ดตัดต่อ ตอนนี้ยังไม่ได้ราคากะรุ่นเลยครับ
                            ที่อยากได้คิดว่าน่าจะเป็น Canopus Edius NX for HDV น่าจะโอมั้ยครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าราคาบ้านเราเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
                            Last edited by Meandev; 16 Jul 2007, 11:52:44. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ผมไม่ทราบว่า Tool ของโปรแกรมที่คุณใช้ สามารถแยกออกจากกันได้ไหม
                              เหมือน photoshop น่ะครับ

ถ้าทำได้ แนะนำว่า ให้เอา Tool แยกไปไว้อีกจอนึงเลยก็จะดีครับ
                              แล้วใช้ 24" สองตัว

ข้อดีของการใช้สองจอคือคุณสามารถเปิดโปรแกรมอื่นได้อีก โดยไม่รบกวนหน้าโปรแกรมที่กำลังทำงาน

คนที่ทำงานจริงๆจะรู้เลยว่า จอไวด์สกีนเนี่ยสำคัญมาก ยิ่งกว้างมากเท่าไหร่ยิ่งดี

แต่การ์ดจอต้องแรงมากหน่อยนะครับถ้าจะใช้ตัวเดียว หรือไม่ก็ 2 ตัว แต่แยกขับตัวละจอไปเลย
                              ไม่ต้อง sli

ส่วน HDD ก็ต้องดูว่างานของคุณไฟล์ใหญ่แค่ไหน ก็ควรให้ HDD เหลือพื้นที่มากพอสำหรับ ไฟล์งาน
                              คูณ 3 เพราะ ต้องเผื่อ ตัวก็อปปี้สำหรับทดสอบ ไม่น้อยกว่า 2 ไฟล์
                              ถ้าใช้ Raptor 2-3 ตัว ต่อ raid ก็จะ Buffer ตอนโหลด+เซฟได้ไวขึ้นมากๆ รวมถึงการ Encode
                              ที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของ RAM

งานเสร็จก็ Backup ไว้ที่ HDD อีกตัว เพื่อความเสถียร จะดีไม่น้อย

ส่วน CPU MAINBOARD และ RAM เห็นสมควรตาม REP บน

Comment

Working...
                              X