Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD ไม่สเถียร จริงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD ไม่สเถียร จริงเหรอครับ

เมื่อไม่นานเพิ่งพาพี่ที่ออฟฟิศไปจัดคอมชุดใหม่มาครับ ณ ร้านคอมแห่งนึงตั้งใจจะไปจัด AMD ตัวใหม่แต่รอของเลยกะว่าเอา Ryzen ตัวแรก คือ Ryzen 3 นี่ล่ะครับแต่พอดีไปๆมาๆพี่ทีออฟฟิศเลยเปลี่ยนเป็น I5 7400 แทน พอเลือกของเสร็จเตรียมรวมยอดประกอบ ใจผมดันนึกขึ้นได้ว่ามี Ryzen 5 นี่หว่า อยากให้ใช้ ตัว Ryzen 5 1600 เลยถามว่าทันใหม่ มีพนง.ร้าน พูดโพล่งว่าไม่แนะนำ AMD มันไม่สเถียร ครับ จัด I5 7400 อย่างน้อยการ์ดจอเสีย ก็มีออน GPU ในตัว เอิ่มผมก็พอเข้าใจอยู่นะว่าการดจอเสียแต่ก็มีออน Gpu อยู่ แต่ตรูจัดใส่การ์ดจอแยกโว้ยยย

มาคำนี้เล่นซะพี่ผมเขวเลยครับ เพราะตอนแรกใจแกมา Intel แต่ผมเสนอ AMD ไป น่าจะตอบโจทย์และงบเหมาะสมกว่า จุดประสงค์ที่มาแชร์ มาบอกเล่าไม่อยากจะดราม่าเลยครับ แต่มันคือความสงสัยมากมาย เลยครับ ว่ามันไม่สเถียร จริงหรือ ? ตั้งแต่ผมใช้มาไม่เคยงอแงเลยนะ

ดีนะที่ปกติผมซื้อแต่ออนไลน์เอาไม่ต้องเจอพนง.แบบนี้ให้ปวดหัวเลย

ถ้าเป็น ryzen อาจจะมีเอ๋อๆกับเเรมคับ เปิดครั้งเเรกไม่ติดเลยก็มี ใช้ไปนานๆเปิดไม่ติดก็มีเพราะ bios บางบอร์ดก็ยังเอ๋อๆอยู่ + จะใช้ใครใช้เเนะนำว่าอย่างน้อยๆคนนั้นต้อง clear cmos เป็น

Comment

Originally posted by Regen View Post
      ถ้าเป็น ryzen อาจจะมีเอ๋อๆกับเเรมคับ เปิดครั้งเเรกไม่ติดเลยก็มี ใช้ไปนานๆเปิดไม่ติดก็มีเพราะ bios บางบอร์ดก็ยังเอ๋อๆอยู่ + จะใช้ใครใช้เเนะนำว่าอย่างน้อยๆคนนั้นต้อง clear cmos เป็น
      อาการนี้เคยได้ยินอยู่ครับผม ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

ยูสเซอร์มือใหม่แนะนำไปเล่นอินเทลน่ะดีแล้ว รักจะเล่นเอเอ็มดีต้องมีความรู้เรื่องคอมทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ในระดับนึง และรู้ภาษาอังกฤษพอสมควร
        อย่างน้อยต้องอัพไบออส เคลียร์ไบออสเป็น อัพไดรเวอร์เป็น ใช้ google เป็นและอ่านภาษอังกฤษเข้าใจได้ ฯลฯ

เรื่องเสถียรหรือไม่เสถียร ต้องดูเป็นเคสๆ ไป เรื่องซีพียูไม่เสถียรผมไม่เคยเจอ เจอแต่วินโดว์เน่า ซอฟแวร์เน่า โปรแกรมบางตัวที่ไม่ optimized กับเอเอ็มดี

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
          ยูสเซอร์มือใหม่แนะนำไปเล่นอินเทลน่ะดีแล้ว รักจะเล่นเอเอ็มดีต้องมีความรู้เรื่องคอมทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ในระดับนึง และรู้ภาษาอังกฤษพอสมควร
          อย่างน้อยต้องอัพไบออส เคลียร์ไบออสเป็น อัพไดรเวอร์เป็น ใช้ google เป็นและอ่านภาษอังกฤษเข้าใจได้ ฯลฯ

เรื่องเสถียรหรือไม่เสถียร ต้องดูเป็นเคสๆ ไป เรื่องซีพียูไม่เสถียรผมไม่เคยเจอ เจอแต่วินโดว์เน่า ซอฟแวร์เน่า โปรแกรมบางตัวที่ไม่ optimized กับเอเอ็มดี
          ใช่ครับ CPU ไม่สเถียรผมไม่เคยเจอเลย ส่วนใหญ่เจอแต่ซอฟแวร์เน่าหรือทำงานไม่สมบูรณ์จริงๆครับ

Comment

วินโดว์ซะมากกว่าที่ไม่เสถียร

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
              วินโดว์ซะมากกว่าที่ไม่เสถียร
              ทางพนง.ร้าน บอก Ryzen ไม่สเถียร ผมนี่อยากหาข้อเท็จจริง จริงๆ เลยครับผม

Comment

ช่วงนี้ยังมีปัญหาจุกจิกกับแรมครับ

แต่ถ้าซื้อยี่ห้อที่เค้าแนะนำก็จบ

ว่าแต่ เจน 7 มันตกรุ่นไปแล้วนิ

Comment

Originally posted by noom-noom View Post
                  ช่วงนี้ยังมีปัญหาจุกจิกกับแรมครับ

แต่ถ้าซื้อยี่ห้อที่เค้าแนะนำก็จบ

ว่าแต่ เจน 7 มันตกรุ่นไปแล้วนิ
                  ไม่ตกรุ่นหรอกสำหรับพวกเครื่องแบรนด์ ที่ทำงานผมสั่งซื้อเครื่องแบรนด์ asus ไม่กี่วันที่ผ่านมา ยังใส่ i5 6400 มาให้อยู่เลย

Comment

มือใหม่ หัวร้อนนี่ไปเล่นอินเทล ครับ
                    Originally posted by kwwbac View Post
                    ทางพนง.ร้าน บอก Ryzen ไม่สเถียร ผมนี่อยากหาข้อเท็จจริง จริงๆ เลยครับผม
                    น้องคนนึง
                    ก็หนี จาก intel เจน 8 นี่แหละ ครับปัญหา บัคเมลต์ดาวน์ spectre เล่นเกมส์เด้งตลอด///ก็พอเข้าใจนะว่าอาจเป็นแค่บางเกมส์ ไม่ใช่ทุกเกมส์ที่ม่ีปัญหา
                    หลุดตลอด พอมาไรเซ่น R3 ติดใจ ไม่มีปัญหาเลยช่วง บัคตัวนี้ออก มาตอนนี้อัพไปไรเซ่น R5 1600 ไปแล้วยาววๆๆๆไป

เรื่องความร้อนปัจจุบัน ถ้าเป้นไรเซ้่นตัวบัดกรี ปล่อยความร้อน ซีพียูออกมาน้อยกว่า อินเทลซะอีก เย็นกว่ากันเยอะ/// จะไม่มีเรือ่งผ่ากระดองมายุ่ง

แต่หลังจากนี้อาจจะมีมาก็รุ่น เอพียู 2200 2400G นี่หละ ///ไรเซ่นเจน 2 บัดกรีกระดองปกติครับ ไม่ต้องผ่า
                    Last edited by micronzr; 20 Feb 2018, 16:33:19.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                      ไม่ตกรุ่นหรอกสำหรับพวกเครื่องแบรนด์ ที่ทำงานผมสั่งซื้อเครื่องแบรนด์ asus ไม่กี่วันที่ผ่านมา ยังใส่ i5 6400 มาให้อยู่เลย
                      อ้อ แล้วแต่ TOR ใช่ป่ะ

ท่าน O ใช้ R3 2200g แล้วโอเคใหม ตอนนี้ผมยังใช้ A8 9600 อยู่เลย ขายไปตัว เก็บไว้ตัว

พอดีมันเล่น ฟีฟ่าได้ 60 เฟรม ก็เลยยังใช้ แต่ก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เห็นผลเทส อย่างแรง

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                        มือใหม่ หัวร้อนนี่ไปเล่นอินเทล ครับ
                        แกสายชิลมากกว่าครับ เน้นระยะยาวครับผม

Comment

Originally posted by noom-noom View Post
                          อ้อ แล้วแต่ TOR ใช่ป่ะ

ท่าน O ใช้ R3 2200g แล้วโอเคใหม ตอนนี้ผมยังใช้ A8 9600 อยู่เลย ขายไปตัว เก็บไว้ตัว

พอดีมันเล่น ฟีฟ่าได้ 60 เฟรม ก็เลยยังใช้ แต่ก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เห็นผลเทส อย่างแรง
                          รอความเห็นด้วยคนครับ ตอนนี้ผมใช้ A8 7650K อยู่ ว่าจะเปลี่ยนมา R3 2200G เหมือนกันครับ

Comment

สุดท้ายได้ บอร์ด 1151 ASUS H110M-E M.2 กับ I5 7400 มาครับ

Comment

ลองมองเครื่องแบรนด์ก็ได้นะ บางรุ่นถูกกว่าคอมประกอบด้วย

Comment

Working...
                              X