Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ การ์ดจอ หน่อยครับ จะใช้คู่ กับ LCD TV 32" รบกวน พี่ๆผู้รู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ การ์ดจอ หน่อยครับ จะใช้คู่ กับ LCD TV 32" รบกวน พี่ๆผู้รู้หน่อยครับ

รบกวน พี่ๆ หน่อยครับ กำลังจะถอย คอม ชุดใหม่ แต่มี ข้อสงสัย ว่า

1.ถ้าผมเอา LCD TV ที่มีอยู่แล้ว มาใช้แทน จอคอม มันจะดีไหม (อยากประหยัดงบในส่วนนี้)

2.งบ 35000 Spce เครื่องตามนี้ จะแรงพอไหม ครับ เน้นเล่นเกม โหลดบิท ดูหนัง Full HD

CPU : Core i5 2500K
    M/B : ASUS P8P67 B3
    VGA : Gigabyte GTX570 หรือ Asus HD6970 (เลือกอันนี้ดีครับ เน้นเกม BF3,PES2012)
    RAM : Kingston Hyper X 8GB 1600(4GBx2)
    HDD : WD Blue 500GB AAKX
    DVD : LG 24X SATA
    PSU : Scythe GOURIKI-III 700W
    CASE : Aerocool X-Predator
    SINK : Cooler Master Hyper 212 Plus

เครดิต : St.Siva

3.ต้อง OC CPU กับ VGA อีกไหมครับ (ผม OC ไม่เป็นครับ มีที่ไหน รับจ้าง OC บ้างอ่ะ อิอิ)

ปล.ขอความรู้ให้ ผมหน่อย นะครับ พี่ๆทุกท่าน ขอบคุณ มากๆ
    ปล2.มีข้อสงสัย เยอะแยะ เลย แต่ยังคิดไม่ออก คิดออกเมื่อไหร่จะมาถาม นะครับ

แรงแล้วครับ สเปกนี้ เล่นเกมปรับ สุดได้หลายเกมอยู่่า

ส่วน TV กี่นิ้วครับ ผมไปอ่านเจอว่า พวก ทีวี จอใหญ่ๆ ไม่เหมาะสำหรับมาเปนจอคอมครับ เพราะ ตัวหนังสือเล็ก บางครั้ง แต่ เวลาอ่าน ต้องกวาดสายตายาวๆครับ ทำให้เสียสายตาได้ง้ายกว่า ใช้ จอคอม

Comment

1.แนะนำจอคอมจะโอเคกว่านะครับ จอทีวีความละเอียดมันต่ำ ไม่เหมือนจอคอมครับ แต่ก็ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา
      2.แรงแล้วครับ
      3.แล้วแต่ความพอใจของท่านเลยครับ ว่าอยากจะ oc อีกหรือป่าว ไม่ต้องไปร้านหรอกนะครับ ทำเองได้ ศึกษาไปเรื่อยๆครับ แล้วค่อยลงมือทำ แต่ถ้าจะ oc ซีพียู จะต้องเปลี่ยนซิ้งด้วยนะครับ เพราะการ oc ความร้อนจะสูงขึ้นครับ

Comment

สงสัยอยู่นิดครับ จอ TV ที่เป็น 1920x1080 กับ มอนิเตอร์ที่เป็น 1920x1080 ถ้าจอไหนเล็กกว่าก็ยิ่งคมชัดกว่าใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
          สงสัยอยู่นิดครับ จอ TV ที่เป็น 1920x1080 กับ มอนิเตอร์ที่เป็น 1920x1080 ถ้าจอไหนเล็กกว่าก็ยิ่งคมชัดกว่าใช่ไหม

ครับ
          พอกันครับแล้วแต่ชอบ ผมใช้จอทีวีต่อคอมอยู่เหมือนกันของ SS (1920x1080p) ถ้าอยากให้คม ความคมชัดปรับลดความคมชัดลงครับ = 0 ตอนปรับให้สังเกตุที่ Desktop Icon ค่ายิ่งน้อยรอยยักยิ่งลด ถ้ามันดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องปรับ ทีวีของ ss เมื่อต่อคอมส่วนใหญ่ต้องปรับลดลงทั้งนั้น แต่โทนสีออกนุ่มๆสบายตา การ์ดจอผมใช้
          GTX580 ใหม่ๆโคตรหน่วง พอเปลี่ยนสาย HDMI ใหม่ก็หายเลยครับ 570/6970 ผมใช้มาทั้ง 2 ตัว 570 เล่นเกมส์ลื่นกว่าพอรู้สึกได้ครับ(ได้แต่ไม่มาก)

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
            สงสัยอยู่นิดครับ จอ TV ที่เป็น 1920x1080 กับ มอนิเตอร์ที่เป็น 1920x1080 ถ้าจอไหนเล็กกว่าก็ยิ่งคมชัดกว่าใช่ไหมครับ
            ตามปกติแล้ว res เท่ากัน จอตัวเล็กกว่าจะคมกว่าครับ

แต่ทีวีมันก็ใส่เทคโนโลยีที่ช่วยให้ภาพคมมาบ้างแหละ แต่ยังไงผมว่าก็ยังสู้จอPCไม่ได้

จอทีวีไม่แนะนำให้เอามาใช้เป็นจอคอมนะ ดูหนังได้แต่เอามานั่งเล่นเว็บตาจะเจ๊งเอาจากแสงของทีวี

Comment

อย่าไปใช้เลยครับ เสียอารมณ์เปล่าๆ ใช้จอคอม ปกติ นะดีแล้ว

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                ตามปกติแล้ว res เท่ากัน จอตัวเล็กกว่าจะคมกว่าครับ

แต่ทีวีมันก็ใส่เทคโนโลยีที่ช่วยให้ภาพคมมาบ้างแหละ แต่ยังไงผมว่าก็ยังสู้จอPCไม่ได้

จอทีวีไม่แนะนำให้เอามาใช้เป็นจอคอมนะ ดูหนังได้แต่เอามานั่งเล่นเว็บตาจะเจ๊งเอาจากแสงของทีวี
                จอ LCD TV กับจอคอมความสว่างพอๆกันครับ แต่ด้วยขนาดจอ LCD TV ที่ใหญ่กว่าทำให้เรานึกว่ามันสว่างกว่า เหมือนกับหลอดไฟ 2 ดวงที่ความสว่างเท่ากันหลอดที่ใหญ่กว่าจะให้ความสว่างที่มากกว่า

ปรกติคนที่ใช้จอใหญ่ไม่มีใครนั่งติดหน้าจอกันหรอกครับเพราะจะดูภาพได้ไม่ทั่วจอเหมือนกับดูหนังในโรงหนังแล้วนั่งแถวหน้าสุด

ของผมใช้ LCD TV 32 นิ้ว
                ทำงาน เล่นเน็ต เล่นเกมส์ นั่งออกจากจอ 1.20-1.50 เมตรกำลังดี ใช้แล้วไม่อยากกลับไปใช้จอเล็กอีกเลยครับ
                Last edited by toonpmj; 8 Dec 2011, 09:02:10.

Comment

Originally posted by toonpmj View Post
                  จอ LCD TV กับจอคอมความสว่างพอๆกันครับ แต่ด้วยขนาดจอ LCD TV ที่ใหญ่กว่าทำให้เรานึกว่ามันสว่างกว่า เหมือนกับหลอดไฟ 2 ดวงที่ความสว่างเท่ากันหลอดที่ใหญ่กว่าจะให้ความสว่างที่มากกว่า

ปรกติคนที่ใช้จอใหญ่ไม่มีใครนั่งติดหน้าจอกันหรอกครับเพราะจะดูภาพได้ไม่ทั่วจอเหมือนกับดูหนังในโรงหนังแล้วนั่งแถวหน้าสุด

ของผมใช้ LCD TV 32 นิ้ว
                  ทำงาน เล่นเน็ต เล่นเกมส์ นั่งออกจากจอ 1.20-1.50 เมตรกำลังดี ใช้แล้วไม่อยากกลับไปใช้จอเล็กอีกเลยครับ
                  ผมก็เป็นอีกคนที่ใช้ทีวีไม่อยากกลับไปใช้จอคอมอีก ตอนนี้ผมใช้ 32 อยู่เหมือนกัน เล่นเกมส์นี่สุดๆเลยภาพสวยมากทุกเกมส์เลย ยิ่ง PES2012 อย่างมันส์ไหลลื่นมากไม่มีเงาซ้อนไม่สะดุดใดๆ ปล.แต่ยิ่งนานจอมันยิ่งเล็กลง เหมือนมันหดอ่ะท่าน (เซ็งจิตอ่ะผบ.ไม่ยอมอนุมัติ 46")

Comment

ผมใช้กับ 42 นิ้วนั่ง***ง 2-3เมตร ใช้ได้ 2-3นาที กลับไป 23 เหมือนเดิม มันรู้สึกว่าทำงานลำบาก
                    รอความเห็นท่านอื่นด้วยนะ
                    Last edited by big0124; 8 Dec 2011, 16:50:33.

Comment

โอ้โห แอบไปอ่านกระทู้คนอื่นอยู่นาน กลับมาดูอีกที ความเห็นเต็มเลย ยังไงก็ขอบคุณทุกข้ความนะครับ

Comment

Originally posted by big0124 View Post
                        ผมใช้กับ 42 นิ้วนั่ง***ง 2-3เมตร ใช้ได้ 2-3นาที กลับไป 23 เหมือนเดิม มันรู้สึกว่าทำงานลำบาก
                        รอความเห็นท่านด้วยอื่นนะ
                        ถ้าเป็นแบบนี้สงสัยผมต้องใช้จอคอมซะแล้ว เพราะจะทำงาน***งแค่1ฟุตเท่านั่น (กลัวหาย) อิอิ

Comment

32" ทุกอย่างต่อ Wireless ไปเลยครับ อิอิ

สบายใจไป

Comment

Working...
                          X