Announcement

Collapse
No announcement yet.

(ดี - เสีย) Zalman CNPS9700 LED ซิ้งส์ทองแดง กับ CNPS9700 NT ซิ้งส์เคลือบ coppper ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (ดี - เสีย) Zalman CNPS9700 LED ซิ้งส์ทองแดง กับ CNPS9700 NT ซิ้งส์เคลือบ coppper ...

Zalman CNPS9700 LED ซิ้งส์ทองแดง กับ CNPS9700 NT ซิ้งส์เคลือบ coppper ...

มีข้อแตกต่าง อย่างไรบ้าง ...

1. การระบายความร้อน ระหว่าง ทองแดง กับ เคลือบcopper.?
    2. การดุแลรักษา เรื่องฝุ่น.?
    3. แนะนำ หรือสรุป ...

ขอบพระคุณมาก ๆ คับ
    Attached Files

ผมว่าทองแดงสวยกว่าคับ^^"

Comment

มันไม่ได้เคลือบ copper นะครับ copper น่ะมันคือทองแดงนั่นแหละ
      ที่ชุบ(เคลือบ) เขาชุบนิกเกิลเป็นส่วนใหญ่ครับทั้งนี้เพื่อลดการเกิดออกไซด์ที่ผิวทองแดง เพราะทองแดงเกิดออกไซด์ได้เร็วมากยิ่งถ้ามีปริมาณไฟฟ้าสถิตและความชื้นสูง สนิม(ออกไซด์) ของทองแดงจะเป็นสีเขียวอมน้ำเงินครับ โดยรวมแล้วผมว่าแบบชุบนิกเกิลจะดีกว่าเพราะทำความสะอาดง่าย ฝุ่นเกาะน้อยกว่า เพราะว่าชุบกับไม่ชุบถ้าไม่เอาไปใช้ทำสายไฟค่าการนำความร้อนไม่ต่างกันมากครับ

ป.ล. ผมก็กำลังเล็งตัว NT อยู่เหมือนกันสวยดีพัดลมเป็นแบบ PWM ด้วย เสียอย่างเดียวแพงไปนิด ราคานั้นซื้อบล็อกน้ำยังมีทอนเลย

Comment

เอาเคลือบดีกว่า ใช่ไปนานๆๆไม่ดำ
        ถ้าชอบแบบดิบดิบ ก็ ทองแดงเยย อิอิ

Comment

Originally posted by ratth View Post
          มันไม่ได้เคลือบ copper นะครับ copper น่ะมันคือทองแดงนั่นแหละ
          ที่ชุบ(เคลือบ) เขาชุบนิกเกิลเป็นส่วนใหญ่ครับทั้งนี้เพื่อลดการเกิดออกไซด์ที่ผิวทองแดง เพราะทองแดงเกิดออกไซด์ได้เร็วมากยิ่งถ้ามีปริมาณไฟฟ้าสถิตและความชื้นสูง สนิม(ออกไซด์) ของทองแดงจะเป็นสีเขียวอมน้ำเงินครับ โดยรวมแล้วผมว่าแบบชุบนิกเกิลจะดีกว่าเพราะทำความสะอาดง่าย ฝุ่นเกาะน้อยกว่า เพราะว่าชุบกับไม่ชุบถ้าไม่เอาไปใช้ทำสายไฟค่าการนำความร้อนไม่ต่างกันมากครับ

ป.ล. ผมก็กำลังเล็งตัว NT อยู่เหมือนกันสวยดีพัดลมเป็นแบบ PWM ด้วย เสียอย่างเดียวแพงไปนิด ราคานั้นซื้อบล็อกน้ำยังมีทอนเลย
          ข้อมูลแน่น

Comment

ผมใช้ ตัว เคลือบนิกเกิ้ล อยู่ ดำดีไม่มีหมอง ไฟสีสวยดีครับ เพราะฉะนั้น NT แจ่มกว่าชัว

Comment

ตัวNTไฟเขียว เพราะเปนรุ่นพิเสดที่จับมือเปนพันธมิตรกับnvidiaด้วยงับ

Comment

ตัว LED มันจะผ่องเฉพาะตอนซื้อมาใหม่ๆเท่านั้น พอใช้งานผ่านไปสักสามเดือนก็เริ่มไม่สดใสแล้ว จะรักษาไม่ให้ฝุ่นเกาะยังไงมันก็หมองอยู่ดี และรุ่นนี้ไฟพัดลมมันไม่ค่อยดี แรกๆก็สว่างดี ไปๆมาๆหรี่ลงเรื่อยๆ
                ที่ใช้มาประมาณ 10 เดือน ไฟแทบไม่เหลือแล้ว และทองแดงก็เริ่มเป็นทองดำแล้ว หุหุ

Comment

ไอ้ที่สีดำๆ นั่นดูดีกว่าแหมะ

Comment

ฟันเธอ.. เอ้ย..ฟันธง*** Zalman CNPS9700 NT หมอลักษณ์ฟันธง

ขอบคุง ทุกท่าน...

Attached Files

Comment

Thermalright U-120 ฟันธง

Comment

์NT ด้วยเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by kingza99 View Post
                          ผมใช้ ตัว เคลือบนิกเกิ้ล อยู่ ดำดีไม่มีหมอง ไฟสีสวยดีครับ เพราะฉะนั้น NT แจ่มกว่าชัว
                          เสียงดังไหมคร้าบ อยากได้อยู่เหมือนกัน ราคาเท่าไรอ่ะ

Comment

Originally posted by woohoo View Post
                            เสียงดังไหมคร้าบ อยากได้อยู่เหมือนกัน ราคาเท่าไรอ่ะ
                            ไม่ดังครับ เพราะเสียงพัดลมในเครืองผมดังกว่าเยอะ ( เสียงพัดลมการ์ดจอยังดังกว่าเลย )

ผมรับมาจาก IT Market ในบอร์ดนี้แหละครับ เป็น 9500 LED แบบเคลือบนิกเกิ้ลมีขา 775
                            Last edited by kingza99; 7 Sep 2008, 17:54:54.

Comment

9500 ใช้ไปนานๆ ท่านก้อจะได้ 9700 มาเองแหละครับ เพราะมันจะหมองๆ ด ำๆ คล้ำๆ อิอิอิ
                              Last edited by zman; 14 Dec 2007, 08:42:05.

Comment

Working...
                              X