Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับทำไม ใส่แรม 4G แล้วเห็นแต่ 3.25 อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับทำไม ใส่แรม 4G แล้วเห็นแต่ 3.25 อะครับ

ผมลองใส่แรม เป็น 4G dd2 /800 4 ตัว ตัวละ 1g แต่พอเปิดโปรแกม dxdiag เห็นแค่ 3326 mb
    ดูในมายคอม เป็นแค่ 3.25 ผมใช้วิสต้าอะครับ เชคใน cpu-z มันก็เห็นว่าเป็นแรม 1g 4 ตัวรวมกันได้ 4096 ตกลงมันกี่กิ๊กกันแน่อะครับ เชคแรมแล้วก็ 1G ทำไมมันมองเห็นแค่นั้นอะครับ
    ช่วยบอกหน่อย งงอะครับ บอกวิธีแก้ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆๆเลย

ใช้ XP 32bit ปาวนะ ถ้าใช่ปกตินะ
    มันจะเห็น 4GB ใน 64bit นะ
    *ของผมเห็น 3.5GB

Comment

เพราะขีดจำกัดของ OS ครับ
      ถ้าอยากให้มันเห็นแรมเต็มต้องไปใช้ OS 64บิท ครับ

Comment

พี่ TWK คร้บผมใช้Vistaอะครับ ของพี่ใน cpu -z เป็น 4G ใช่ม้า แต่พอเช็คในมายคอมเป็น 3.25G ผมเลยไปดูที่ไบออส มันก็เห็น 4G แปลว่ามันปกติใช่มั้ยครับ แล้วทำมายวินโด้มันเห็นไม่เต็มอะครับ เงงแฮะ

Comment

Originally posted by papababa View Post
          เพราะขีดจำกัดของ OS ครับ
          ถ้าอยากให้มันเห็นแรมเต็มต้องไปใช้ OS 64บิท ครับ
          แล้วมันทำยังไงอะครับ เงงนะเนี่ย ทำม่ายเป็นอะครับสอนหน่อย เพื่อเสริมรอยหยักให้สมองอะ
          แต่ถ้ามันเป็นปกติก็โอเคแล้วครับ แต่อยากหาความรู้เพิ่มเติม

Comment

Originally posted by gong View Post
            พี่ TWK คร้บผมใช้Vistaอะครับ ของพี่ใน cpu -z เป็น 4G ใช่ม้า แต่พอเช็คในมายคอมเป็น 3.25G ผมเลยไปดูที่ไบออส มันก็เห็น 4G แปลว่ามันปกติใช่มั้ยครับ แล้วทำมายวินโด้มันเห็นไม่เต็มอะครับ เงงแฮะ
            VISTA กี่ bit ถ้า 32bit ก็คงจะเห็นครบลำบาก นะ (คงต้องใช้ตัว 64 bit อะ)
            ครับปกติ ใน BIOS ผมก็ครบ 4GB CPU Z ก็ 4GB
            ในในระบบเห็น 3 GB กว่า
            *บางเมนบอร์ดใส่ 4GB เห็นแค่ 2.9GB เองก็มี

Comment

ผมเคยใส่ 4 gb. (1Gb.*4) กับ XP ลิขสิทธิ์ ตอนยังไม่อัพเดทวินโดวส์ เห็น 3.25 เหมือนกัน
              พออัพเดทล่าสุดกับไมโครซอฟท์ เห็น 3.54 แค่นั้น เลยถอดออก เพราะมีอยุ่คู่นึง ที่เป็น 667 เลยทำให้ที่เหลือเป็น 667 ไปด้วย

OS 32 bit อยากได้เกินกว่านี้คงหมดสิทธิ์
              Last edited by gidd009; 29 Sep 2007, 21:52:23.

Comment

ขอขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ นึกว่าเป็นอารัยซะแล้ว เฮ้อต้องรบกวนทุกคนอยู่เรื่อย ขอบคุณมากๆ เลยครับ
                ก้อคนมันไม่ค่อนจะรู้เท่าไร่พึ่งหัดเล่นอะครับ ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยขอรับ...

Comment

ถ้าเราใส่ 4 วินโดว์มองเห็น 3

เวลาใช้งานจริง มันจะดึงไปใช้หมดหรือเปล่าครับ(สมมุติว่าทำงาน 100%)

หรือตามกำลังบอร์ด

Comment

เท่าที่ลอง
                    ไม่ครับ ระบบปฏิบัติการจะใช้เท่าที่เห็นเท่านั้น

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                      เท่าที่ลอง
                      ไม่ครับ ระบบปฏิบัติการจะใช้เท่าที่เห็นเท่านั้น
                      ที่บอกว่าระบบปฏิบัติการจะใช้เท่าที่เห็นเท่านั้น งั้นในคู่มือบอกว่าใส่สูงสุดได้ 8G งี้เขาก็หลอกเราอะดิ
                      เพราะที่ใส่แค่ 4G เห็นแค่ 3.25 ได้ไม่เต็ม ใส่ 1g เพิ่มแต่วิ่งได้แค่ 256 ไม่คุ้มเลยอะ
                      แล้วที่พี่บอกว่า ระบบปฏิับัิติการจะใช้เท่าที่เห็นนั้น เห็นในไบออส หรือเห็นใน dxdiag หรือเห็นในmycom หรือ cpu-z อะครับ โทษทีหรือเยอะไปหน่อยครับ

Comment

อันนั้นมันที่เมนบอร์ดสามารถรองรับได้ต่างหากครับ
                        OS ก็อย่างนึง อุปกรณ์ก็อย่างนึง คู่มือ XP ไม่ได้บอกว่ารองรับ 8 กิกซักหน่อยนี่นา เพราะฉะนั้นที่ไบออส (อุปกรณ์)มองเห็น 4 กิก แต่วินฯ (OS), mycom มองเห็น 3.2 มันก็ไม่แปลก
                        ลองใช้สเปกเทพ แต่ OS เก่า (อย่าง วิน 98 ) หรืออุปกรณ์โบราณ แต่ OS เทพ (อย่างวิสต้า) มันก็ใช้ได้ไม่ถึงที่ควรจะเป็น
                        ที่บอร์ดบอกว่ารองรับได้ 8 กิ๊ก เพราะมันต้องเผื่อ OS ที่พัฒนาขึ้นด้วย

Comment

ใส่ไปทำไม 4 G เสียของ 2 G ก็พอแล้ว เห็นเต็มๆ ใช้ได้เต็มๆ

Comment

ผมใส่ 4 G เห็น 4 G เต็ม เพราะใส่ XP 64 bit

แหะ ๆ แต่ใช้ไม่เคยหมดสักกะที - -*

Comment

ที่บอกว่าระบบปฏิบัติการจะใช้เท่าที่เห็นเท่านั้น งั้นในคู่มือบอกว่าใส่สูงสุดได้ 8G งี้เขาก็หลอกเราอะดิ
                              เพราะที่ใส่แค่ 4G เห็นแค่ 3.25 ได้ไม่เต็ม ใส่ 1g เพิ่มแต่วิ่งได้แค่ 256 ไม่คุ้มเลยอะ
                              แล้วที่พี่บอกว่า ระบบปฏิับัิติการจะใช้เท่าที่เห็นนั้น เห็นในไบออส หรือเห็นใน dxdiag หรือเห็นในmycom หรือ cpu-z อะครับ โทษทีหรือเยอะไปหน่อยครับ
                              เมนบอร์ดรองรับแรมได้ 8 กิ้ก เพราะเค้าคงเผื่อสำหรับ OS 64bit อ่ะครับ os64บิตเห็นได้เต็มความจุ จนถึง127 กิ้ก(ไม่แน่จัยนะ) ดังนั้นที่บอกว่ารับสูงสุด 8 กิ้กคือกรณีต้องใช้ร่วมกับ OS X-64 เท่านั้น(ซึ่งปัจจุบันยังไม่นิยมมากนักด้วยเรื่องของไดรเว่อร์ไม่ครบในบางราย)

ถ้าใช้ร่วมกับ OS 32bit จะใช้ได้แค่ไม่เกิน 4 กิ้ก(ใส่เกินได้ แต่จะเห็นแค่ไม่เกิน 4 กิ้ก) มันเป็นข้อจำกัดของ OS32bit ไม่ใช่เมนบอร์ด

Comment

Working...
                              X