Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งขอเน็ตมา อยากจะทำ Wireless รบกวนแนะนำ router ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งขอเน็ตมา อยากจะทำ Wireless รบกวนแนะนำ router ให้หน่อยครับ

เพิ่งขอเน็ตมา อยากจะทำ Wireless รบกวนแนะนำ router ให้หน่อยครับ คือว่าบ้านเป็นแบบ 2 ชั้น สองหลังในรั้วเดียวกัน ผมอยากให้สัญญาณครอบคลุมบ้านทั้ง 2 หลังครับ และถเาเป็นไปได้ อยากให้ Router มีโมเด็มในตัวด้วยครับ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ แต่อยากได้ของดีหน่อยครับ รบกวนด้วยนะครับ

ป.ล.เวลาเซต wireless นี่ยากป่าวครับ พอดีไม่เคยทำครับ

modem 1 ตัว ที่เป็นพอร์ทแลน +WRT54GS

http://forums.overclockzone.com/foru...light=wireless

router wireless อย่างเดียวดีกว่า ตัวที่เป็น all in one ครับ ตัว WRT54GS ปรับแรงส่ง+เพิ่มเสา อย่าว่าแต่ 2 หลังเลย 200-300 เมตร หวังผลได้

เวลาเซต ไม่ยากครับ อย่าให้ router modem กะ wireless เป็น ip ตัวเดียวกันก็พอ เนตจะล่มบ่อย
    เซต modem ก่อน ค่อยเซต router wireless ไม่ยากจริงๆ

Comment

WRT54GL ผมแนะนำตัวนี้ครับ ดีกว่า WRT54GS ครับ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าราคามัรแตกต่างกัน

Comment

เหมือนกันครับ WRT54GS V.4 เป็น Version ที่ดีที่สุดที่เขาขาย โดย รุ่นนี้ คือ รุ่น WRT54GL นั่นเองครับ (ลองพลิกใต้ท้องดู จะพบว่า FCC ID เดียวกันครับ (WRT54GV40))

ท่าน big_1981 บอกมาครับ

อ้างอิงจาก http://forums.overclockzone.com/foru...eply&p=5280814

Originally posted by big_1981 View Post
        จะอัพกับรุ่นไหนครับ? ดูที่ขนาดของ Flash Rom เป็นหลัก

จะแบ่งออกดังนี้ dd-wrt.<v24 SP1>_<micro>_<special>_<generic>.bin

จะเห็นได้ว่าชื่อ Firmware แบ่งออกเป็น 4 ส่วน

ส่วนที่ 1 บอก Build ของ Firmware

ส่วนที่ 2 บอกขนาดและฟังก์ชั่น ของ Firmware แบ่งออกเป็น
        -micro ใช้กับ อุปกรณ์ที่มี Flash Rom ขนาด 2 M ฟังก์ชั่นการใช้งานจำกัด
        -mini version นี้ ออกแบบมา เพื่อใช้สำหรับ Linksys บางรุ่น ที่มี Firmware 4M แต่ถูกจำกัดให้เห็นเพียง 3M จำเป็นต้องอัพรุ่นนี้ก่อน จึงจะอัพเป็น Standard ได้
        -Standard Version ปกติของ dd-wrt มีฟังชั่นพื้นฐานครบ ใช้ได้กับ Router ที่มี Flash Rom 4 M ขึ้นไป เท่านั้น
        -VoIP เหมือน Standard Version แต่เพิ่ม ฟังก์ชั่น VoIP ลงไป
        -VPN เหมือน Standard Version แต่เพิ่ม ฟังก์ชั่น VPN ลงไป
        -Nokaid ตัดฟังก์ชั่น kaid ที่ใช้สำหรับเกมบางเกมออก
        -Mega มีองค์ประกอบทุกอย่างครบถ้วน ทั้ง VPN และ VoIP แต่ใช้ได้กับ Router ที่มี Flash rom 8 M ขึ้นไปเท่านั้น
        สำหรับรายละเอียดฟังก์ชั่น ดูได้ที่ http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php...#File_Versions

ส่วนที่ 3 เป็นตัวกำหนดว่า มีฟังค์ชั่นพิเศษหรือไม่ โดยปกติแล้วที่เราสามารถโหลดได้ จะเป็น Version ปกติ ที่ไม่มีคำว่า Special ต่อท้าย
        สำหรับรุ่นที่มี Special ต่อท้าย จะมีองค์ประกอบตามส่วนที่ 2 แต่จะเพิ่มความสามารถเกี่ยวกับ QOS และ Bandwidth Management เข้ามาซึ่งจะโหลดได้เฉพาะสมาชิกซึ่งต้องเสียเงินเท่านั้น

ส่วนที่ 4 เป็นตัวบอกว่า ใช้ได้สำหรับ Router รุ่นใด จะแบ่งออกเป็น 2 แบบ คือ generic และ ระบุรุ่น หากไม่มีรุ่นที่ระบุไว้ ให้ใช้ generic แทน

ตัวอย่างการอัพ Firmware

ถ้าเป็น WRT54GL V1 - V1.1 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
        ถ้าเป็น WRT54G V1-V4 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
        ถ้าเป็น WRT54G V5-V8 ยกเว้น V7 Flash 2M Ram 8M ใช้ Micro เท่านั้น
        ถ้าเป็น WRT54GS V1-V3 Flash 8M Ram 32M ใช้ได้ทุก Version รวมทั้ง Mega ด้วย
        ถ้าเป็น WRT54GS V4 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
        ถ้าเป็น WRT54GS V5-V8 Flash 2M Ram 8M ใช้ Micro เท่านั้น

ถ้าเป็น WAP54G V1-V3 Flash 2M Ram 8M ใช้ Micro เท่านั้น

ถ้ามีข้อสงสัย PM ถามได้ครับ

เพิ่มเติมนะครับ
        ข้อแตกต่างของ V.23 SP2 และ V.24 SP1 ที่เห็นเด่นๆคือ V.24 SP1 มีโหมด Repeater และ Repeater Bridge ใช้ Repeat สัญญาณ truewifi ได้ และ V.24 Support WMM ครับ
        Last edited by tomodify; 13 Jan 2009, 12:07:42.

Comment

WRT54GL กะ WRT54GS ตกลงเอาตัวไหนดีครับ จะไปซื้อแล้วครับ

Comment

แล้วตัวลูก รับสัญญาใช้แบบไหนดีอะครับPCI/USB ดีอยากรู้ด้วยคน ของถามหน่อยครับอย่างผมเล่นเน็ตในบ้าน(ตึกแถว3ชั้น) มีคอม2เครื่องชั้น 2 กับ 3 เล่นตัวไหนดีอะครับ
            หรือเล่นแบบ Wireless & router ในตัวดี เล่นแบบไหนดีกว่ากันอะครับ ขอแบบแรงๆๆๆในบ้านก็พอ ขี้เกรียจเดินสายLan

Comment

Originally posted by newwave2009 View Post
              WRT54GL กะ WRT54GS ตกลงเอาตัวไหนดีครับ จะไปซื้อแล้วครับ
              WRT54GL V1 - V1.1 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
              ถ้าราคาไม่โดดจาก WRT54GS มากก็เอาตัวนี้ก็ได้ แต่ของใหม่มันจะมีขายป่าวหว่า

WRT54GS V1-V3 Flash 8M Ram 32M ใช้ได้ทุก Version รวมทั้ง Mega ด้วย
              ตัวนี้เจ๋งสุด ท่าน big_1981 รับซากเอาไปโม flash กะ ram แน่ๆเลย ผมรู้น้า

WRT54GS V4 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
              จริงๆ มันก็ไม่ต่างกะ WRT54GL หรอกครับ ดูดีๆ
              WRT54GS V.4 ของใหม่ ขาย 1450 ท่าน birdkaw ขายอยู่ link บนครับ

WRT54GS V5-V8 Flash 2M Ram 8M ใช้ Micro เท่านั้น

Originally posted by kidnapped1 View Post
              แล้วตัวลูก รับสัญญาใช้แบบไหนดีอะครับPCI/USB ดีอยากรู้ด้วยคน ของถามหน่อยครับอย่างผมเล่นเน็ตในบ้าน(ตึกแถว3ชั้น) มีคอม2เครื่องชั้น 2 กับ 3 เล่นตัวไหนดีอะครับ
              หรือเล่นแบบ Wireless & router ในตัวดี เล่นแบบไหนดีกว่ากันอะครับ ขอแบบแรงๆๆๆในบ้านก็พอ ขี้เกรียจเดินสายLan
              pci รับสัญญาณได้นิ่งกว่าครับ
              usb ได้เปรียบตรงมันย้ายหาจุดที่รับได้สัญญาณดีกว่าได้
              ราคาก็เป็นการบ่งบอกถึงคุณภาพด้วยครับ
              จัดตาม rep นี้เลยครับ confirm

Comment

ตกลงเอา WRT54GS ถามอีกนิดครับ

ผมใช้ Maxnet เค้าให้โมเด็มมาแล้วครับ พอผมซื้อ WRT54GS มาแล้วต้องต่อและเซ็ตยังไงบ้าง รบกวนอธิบายให้ฟังพอเข้าใจนิดนึงครับ รบกวนด้วยครับ พอดีมือใหม่ไม่เคยต่อหรือเซ็ตอะไรพวกนี้เลยครับ

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                  WRT54GL V1 - V1.1 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
                  ถ้าราคาไม่โดดจาก WRT54GS มากก็เอาตัวนี้ก็ได้ แต่ของใหม่มันจะมีขายป่าวหว่า

WRT54GS V1-V3 Flash 8M Ram 32M ใช้ได้ทุก Version รวมทั้ง Mega ด้วย
                  ตัวนี้เจ๋งสุด ท่าน big_1981 รับซากเอาไปโม flash กะ ram แน่ๆเลย ผมรู้น้า

WRT54GS V4 Flash 4M Ram 16M ใช้ได้ทุก Version ยกเว้น Mega
                  จริงๆ มันก็ไม่ต่างกะ WRT54GL หรอกครับ ดูดีๆ
                  WRT54GS V.4 ของใหม่ ขาย 1450 ท่าน birdkaw ขายอยู่ link บนครับ

WRT54GS V5-V8 Flash 2M Ram 8M ใช้ Micro เท่านั้น

pci รับสัญญาณได้นิ่งกว่าครับ
                  usb ได้เปรียบตรงมันย้ายหาจุดที่รับได้สัญญาณดีกว่าได้
                  ราคาก็เป็นการบ่งบอกถึงคุณภาพด้วยครับ
                  จัดตาม rep นี้เลยครับ confirm
                  ตามนี้ครับ แต่เพิ่มเติมนิดนึง

WRT54GL กับ WRT54GS V4 เหมือนกันก็จริง
                  แต่ปัจจุบัน ในท้องตลาด ตัว GS V4 จะค่อนข้างหายาก จะเหลือแค่ GL แต่ถ้าท่านต้องการของใหม่ จะมีกระทูขาย GS V4 ของใหม่อยู่ ครับ

GS V4 กับ GL เป็นตัวเดียวกัน ก็จริง แต่การอัพ Firmware จะต่างกันครับ
                  โดย GL V1.1 สามารถอัพ Standard ได้เลย
                  แต่ GS V4 และ GL V1.0 ต้องอัพ Mini ก่อน แล้วจึงอัพ Standard ได้ครับ หากอัพ Standard เลย จะเสียครับ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                    ถ้ามีงบเยอะหน่อยก็เอา ตัว GS มาทำเป็น Client ก็ได้ครับ ราคาพอๆกับ USB แบบดีๆเลยครับ

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
                      ตามนี้ครับ แต่เพิ่มเติมนิดนึง

WRT54GL กับ WRT54GS V4 เหมือนกันก็จริง
                      แต่ปัจจุบัน ในท้องตลาด ตัว GS V4 จะค่อนข้างหายาก จะเหลือแค่ GL แต่ถ้าท่านต้องการของใหม่ จะมีกระทูขาย GS V4 ของใหม่อยู่ ครับ

GS V4 กับ GL เป็นตัวเดียวกัน ก็จริง แต่การอัพ Firmware จะต่างกันครับ
                      โดย GL V1.1 สามารถอัพ Standard ได้เลย
                      แต่ GS V4 และ GL V1.0 ต้องอัพ Mini ก่อน แล้วจึงอัพ Standard ได้ครับ หากอัพ Standard เลย จะเสียครับ
                      ขอบคุณครับ มาช่วยเสริม
                      ผมก็แอบรู้จากท่านนี้แหละ
                      ตกลงคือ GL V1.1 ดีสุด GS V4 และ GL V1.0 พอๆกันใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by newwave2009 View Post
                        ตกลงเอา WRT54GS ถามอีกนิดครับ

ผมใช้ Maxnet เค้าให้โมเด็มมาแล้วครับ พอผมซื้อ WRT54GS มาแล้วต้องต่อและเซ็ตยังไงบ้าง รบกวนอธิบายให้ฟังพอเข้าใจนิดนึงครับ รบกวนด้วยครับ พอดีมือใหม่ไม่เคยต่อหรือเซ็ตอะไรพวกนี้เลยครับ
                        http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...d69d3119f99002

กรณีที่ 2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet (gateway)

กรณีนี้ส่วนมากจะใช้งานกันเยอะ เพราะกรณีที่ผู้ใช้ มี Broadband Router ที่ผู้ให้บริการแถมๆ มาที่เป็น 1 port ADSL(RJ-11)
                        ตัว Broadband Router จะทำงานในโหมด Bridge ซึ่งการทำงานก็เป็นเหมือนสะพานเพื่อให้ Router+Wireless เป็นตัวเชื่อมต่อ กับ ผู้ให้บริการ Internet

โดยเซต Modem ให้เป็น Mode Bridge ตั้ง Mode LLC ตั้ง VPI VCI ตามที่ผู้ให้บริการให้มา เสร็จแล้วนำมาต่อกับ WRT54GS ทางช่อง WAN ครับ

แล้วเข้าไปเซต User Pass โดยเลือก Connection Type เป็นแบบ PPPOE ใน WRT54GS ทางช่อง LAN ครับ
                        Last edited by big_1981; 13 Jan 2009, 15:22:12.

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                          ขอบคุณครับ มาช่วยเสริม
                          ผมก็แอบรู้จากท่านนี้แหละ
                          ตกลงคือ GL V1.1 ดีสุด GS V4 และ GL V1.0 พอๆกันใช่มั้ยครับ
                          จริงๆแล้ว มันก็คือตัวเดียวกันครับ ต่างกันที่ Firmware ภายในครับ

โดย GL V1.0 กับ GS V4 นั้นมี Flash 4M ก็จริง แต่ Firmware ภายในล็อคไว้ให้เห็นเพียง 3M (ตัว Original มีขนาดประมาณ 2.8 MB) ทำให้ต้องอัพ Version Mini ลงไปก่อน เพื่อปลดล็อคให้เห็น 4M เต็ม แล้วจึงอัพแบบ Standard ได้ครับ

ในขณะที่ GL V1.1 นั้น ทาง Linksys ได้ใช้ Firmware Version ใหม่ที่มีขนาดใหญ่กว่า จึงทำให้ไม่โดนล็อค Flash ไว้ครับ สามารถอัพ Version Standard ได้เลยครับ

สมมติว่า ลบ Label ออก แล้ว อัพเป็น dd-wrt จะไม่สามารถแยกออกได้เลยว่า ตัวไหนเป็นรุ่นไหนครับ
                          Last edited by big_1981; 13 Jan 2009, 15:13:03.

Comment

แม้ตัวส่ง ส่งได้ไกล แต่ถ้าตัวรับ รับได้ระยะใกล้ ๆ มันจะมีประโยชน์อะไร อ่ะครับ

Comment

Originally posted by cornnetto View Post
                              แม้ตัวส่ง ส่งได้ไกล แต่ถ้าตัวรับ รับได้ระยะใกล้ ๆ มันจะมีประโยชน์อะไร อ่ะครับ
                              วิธีแก้ ใช้ WRT54G เป็นตัวรับครับ ไกลแน่นอน

Comment

Working...
                              X