Announcement

Collapse
No announcement yet.

E7200+P5KPL-E ช่วยชี้แนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E7200+P5KPL-E ช่วยชี้แนะทีครับ

E7200
    P5KPL-E
    Ram PQi DDR2 bus800

ลองแบบมั่วๆ ไปนิดหน่อย 295*9.5 ที่เหลือ auto หมด ถ้าจะไปต่อ 3.0 นี้จะไหวไหมครับซิงค์เดิมๆ ควรทำอย่างไร และที่ผมมั่วไปแบบนี้จะมีผลอะไรไหมครับ ใช้โปรแกรมอะไรทดสอบได้ครับ
    อีก 1 คำถาม ทดแรม คืออะไร ทำอย่างไร มีประโยชน์อะไรครับ

ใช้แบบนี้มา 2 วันไม่มีอะไรผิดปกติ แต่เมื่อกี้ตอนเปิดเครื่องมันบอก overclock fail ให้กด F1
    Last edited by UnderoatZ; 11 Sep 2008, 18:26:29.

ไฟน้อยจังครับ เพิ่มไฟ กับ ลดอัตราทดแรม น่าจะไปได้อีกเยอะ 3.5+ น่าจะได้ นะครับ

Comment

Originally posted by coolmilkkung View Post
      ไฟน้อยจังครับ เพิ่มไฟ กับ ลดอัตราทดแรม น่าจะไปได้อีกเยอะ 3.5+ น่าจะได้ นะครับ
      เพิ่มไฟ cpu หรือแรมครับ แล้วทดแรมทำอย่างไงจ๊ะ

Comment

อ่าน ศึกษา ดูนะ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          อ่าน ศึกษา ดูนะ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

.
          ผมอ่านก่อนถามแล้วครับ แต่แบบว่ามันเข้าใจบางส่วน แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือ การทดแรม ซึ่งตอนนี้ผมเดาเอาว่า 1:1 คือ FSB : DRAM เท่ากันใช่ไหมครับ อย่างนี้ผมต้องเพิ่ม FSB หรือลด DRAM หล่ะ

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
            ผมอ่านก่อนถามแล้วครับ แต่แบบว่ามันเข้าใจบางส่วน แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือ การทดแรม ซึ่งตอนนี้ผมเดาเอาว่า 1:1 คือ FSB : DRAM เท่ากันใช่ไหมครับ อย่างนี้ผมต้องเพิ่ม FSB หรือลด DRAM หล่ะ
            ใช่
            จะได้ 1:1 ต้องลดบัสแรมลงมาที่บัส 533
            แล้วจะได้ FSB : DRAM (1:1) ก็จะสามารถ oc ได้ง่ายขึ้น

Comment

x1 บรึ้ยยยยย ....

Comment

ตอนนี้เป็น 1:1 แล้วครับ ไปไงต่อครับ ค่อยเพิ่ม FSB พร้อม เพิ่ม DRAM ในอัตราเท่ากันเหรอครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                  x1 บรึ้ยยยยย ....
                  อันนี้คือ link width ใช่ปะครับ ตอนนี้ทด 1:1 แล้วมัน x16 เท่าเดิมแล้วครับ มันคือะไรเหรอครับ

Comment

ทดแรมเป็น 1:1 ไฟ auto ลากไปได้ 2.8 ทดสอบด้วย super PI มันช้ากว่า DRAM auto อะครับมันปกติเ ปล่า แล้วแบบไหนดีกว่า ตั้งauto มันจะเป็น 2:3 ใช้งานไปปกติเช้ามาเปิดเครื่องขึ้น overclock fail อีกแล้ว เป็นเพราะอะไรครับ หรือ บอร์ดมันไม่เหมาะกับการลาก

Comment

Working...
                    X