Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมพ์จากจอมยุทธ์ทุกท่านค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมพ์จากจอมยุทธ์ทุกท่านค่ะ

ซื้อมาเกือบ2ปี สเปคคร่าวๆมีดังนี้นะคะ
    CPU : P4 3.0E Socket478
    M/B : Asus P4P800-X
    RAM : Kingmax PC3200/512MB.(256*2)
    VGA : Asus GF FX5200 128MB./ 128Bit AGP8X
    HDD : Seagate 80 GB. S-ATA
    Case : Geview 420 W.

อยากจะขอคำแนะนำ คือ
    1.มีอะไรที่สมควรจะอัพบ้างคะ
    2.ถ้าจะอัพvga ที่แมทกับบอร์ดควรจะเป็นรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ (มีมือสองในกระทู้ไหนบ้างหรือที่พันธุ์ทิพย์ร้านไหน) เอาหลายๆ รุ่นหลายๆ ราคาก็ได้ค่ะ ที่คิดว่าเจ๋งๆแจ๋วๆ
    3.ถ้าอัพการ์ดจอต้องเปลี่ยน power มั้ยคะ ทราบมาว่าพาวเวอร์มันไม่ค่อยดี ควรจะเป็นรุ่นไหนและราคาเท่าไหร่คะ

พอดีไม่ค่อยเซียนแต่อยากเล่นคอมพ์แรงๆ รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ต้องดูว่า ใช้เล่นเกมส์โหดไหมครับ ถ้าเล่นแต่พวกเกมส์ขำๆ เกมส์ยิงไข่ไรเงี้ย ยังไม่ต้องอับก็ได้ครับแรงแล่ว อิอิ

ถ้าใช้ก็ อับ ก้าดจอ กะ แรมครับ

ถ้าจะอับก้าดจอ อันนี้ต้องดูงบครับ ว่าเท่าไร ชิวๆก็ Spark GeForce 7600GS 256MB DDR2 128-bit TV-Out DVI 8xAGP Retail 5,040.00 บาท
    ถ้าจะอับก็ยัดแรมไปอีก 512x2 ครับ

ซับพาย ไม่ต้องเปลี่ยนก็ด้ครับ

พอแลย อิอิ

Comment

ถ้าเน้นเล่นเกมแรงๆ น่าจะเปลี่ยน cpu/main board/vga card

Comment

ถ้าเอาแรงๆ ก็อัพยกเครื่อง ที่เหลือขายทอดตลาดมือสองได้พอค่าซื้อของชิ้นหนึ่ง แต่ถ้าอัพบางส่วนเช่น การ์ดจอ ก็
        การ์ดจอแรงสุด 7800 GS ของAGP
        แรม 1024 X 2 ไปเลยครับ ไม่ต้องทนทุกกับแรมไม่พอ หามือสองดีๆ ก็มีขายนะ
        PSU น่าจะเปลี่ยนถ้าเล่นของแรงพวก Enermax 480 W Coolermaster 450 -550 W ตามงบ

Comment

อยากจะเอาไว้เล่น NFS Cabon กับ Call of Duty3 น่ะค่ะ แล้ว 7800GS กับ Enermax 480W. เนี่ยประมาณเท่าไร่คะ พันทิพหาได้ป่าว 7800GS เนี่ย งบอัพเกรดประมาณ 10,000 ค่ะ

Comment

เชื่อต๋อยดี้ครับ

ก้าดจอก่อง

แรม เพ่มอีก1กิก อย่างน้อย

ซับพาย ไว้งบเหลือแล้วค่อยซื้อครับ

Comment

Originally posted by หน้าใสค่ะ View Post
              อยากจะเอาไว้เล่น NFS Cabon กับ Call of Duty3 น่ะค่ะ แล้ว 7800GS กับ Enermax 480W. เนี่ยประมาณเท่าไร่คะ พันทิพหาได้ป่าว 7800GS เนี่ย งบอัพเกรดประมาณ 10,000 ค่ะ
              ถ้า 10000 แนะนำเป็น 6800GS หรือ 7600GT กับ Enermax 460watt ดีไหมครับ ถ้าใช้ 6800GS อาจจะเหลืองบนิดหน่อยไปเพิ่ม RAM ได้ด้วยนะ

ถ้าเป็น 7800GS กลัวว่ามันจะเกินงบไปเล็กน้อย

Comment

ดูสเป็กที่มีแล้ว ไม่เห็นจำเป็นต้องอัพยกเครื่องเลย บางคนก็แนะนำเวอร์ไป

Pentium 4 3.0E นี่มันก็ใช้งานได้ดีพอตัวเลยนะ

เพิ่มแค่การ์ดจอกับ RAM ก็พอแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าเพิ่มการ์ดจอ คงต้องเปลี่ยน PSU ให้มันหน่อย เพราะการ์ดจอแรงๆ สูบไฟน่าดู

Comment

7600GT
                  RAM 512*2

Comment

ผมก็ใช้ Pentium 4 3.0E อะมี Hyper Threading 1 ด้วย
                    แต่ก็ไม่รู้ว่ามันช่วยทำอะได้ได้เยอะมากไหม ?

Comment

เปลี่ยนยกชุดเลยทั้งแรมทั้งการ์ดจอ และพาวเวอเยย
                      Spark 7600GS DDR3
                      Enermax 350W
                      RAM 512*2

Comment

Originally posted by Athlon View Post
                        เปลี่ยนยกชุดเลยทั้งแรมทั้งการ์ดจอ และพาวเวอเยย
                        Spark 7600GS DDR3
                        Enermax 350W
                        RAM 512*2
                        เห็นด้วยกับท่านข้างบนครับ

แต่ power supply ต้องเปลี่ยนใหม่นะครับ แต่ใส่ 7xxx ตระกูลนี้กินประมาณ 200 watts เป็นอาหารมื้อหลักครับ ถ้ามีเครื่องเคียง น้ำจิ้ม ของหวาน สาระพัดเข้ามาเพิ่ม Enermax 350W คงไม่พอครับ

แนะนำเป็นตัว 460 W ก็ดีครับ อีกสัก 2-3 ปี ค่อยมาว่ากันใหม่ (เฉพาะเพาเวอร์นะ)

Comment

ซื้อมาเกือบ2ปี สเปคคร่าวๆมีดังนี้นะคะ
                          CPU : P4 3.0E Socket478------------- ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
                          M/B : Asus P4P800-X------------- ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
                          RAM : Kingmax PC3200/512MB.(256*2) ----------เพิ่มแรม สกั512ครับ
                          VGA : Asus GF FX5200 128MB./ 128Bit AGP8X ------------- ดูx1600pro 4000 หรือ GF6800GS ก็ได้ แพงกว่า ตัวแรก แต่ก็ดีว่าพอควร คุ้มทั้งคู้ครับ
                          HDD : Seagate 80 GB. S-ATA------------ อันนี้แล้วแต่ครับ
                          Case : Geview 420 W.----------ถ้าไม่ใหวก็ หามาเปลี่ยน enermax 2300 บาท
                          ใช้ได้อีกนานครับ

Comment

7800 GS ราคา 13500 บาท ถ้าจำไม่ผิด อย่างที่ว่า มันกินไฟเยอะ ถึงต้องไปเล่น Enermax 460W ราวๆ 2500

Comment

1. เพิ่มแรมเปน 512*2 คือ1กิก
                              2. การ์ดจอ gf6800gs
                              3. power enermax 460w.
                              ค่นี้ก็แรงโคตรแล้วครับ

Comment

Working...
                              X