Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใคร OC E4300 แล้งบ้างครับ ช่วยแบ่งวิชากันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใคร OC E4300 แล้งบ้างครับ ช่วยแบ่งวิชากันหน่อย

ของผมใช้ E4300
    MB Gigabyte GA 965P DS3
    RAM Kingston DDRII 800 1G
    เคยลอง OC ไปทีหนึ่งแต่ไม่ผ่าน แต่พอดียังไม่ได้ใช้งานหนักมาก เลยพักไว้ก่อน
    เลยอยากรู้ว่าพี่ๆน้องที่ OC แล้วเวิร์ค ช่วยแบ่งสูตรหน่อยน่ะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เพิ่มไฟ CPU
    ทดบัสแรมลง
    เพิ่มไฟ RAM
    ลากโลดดดด

Comment

Mb Gigabyte P35 Ds3R
      Ram Geil ultra ซิงค์ส้ม 2*1G /800Mhz
      ทดแรมแล้วลาก ไม่ปรับไฟ ทั้งV core และแรม

ลากได้ 360*9 คับผม เกินไปนิดนึงแล้วมันเอ๋อๆ ชอบกล

Comment

E4300
        MB Asus P5LD2-SE REV2.0 bios 0802 flash 1003
        RAM PQI DDRII 667 512*2

ลองปรับ FSB ไปที่ 350 ทดแรม 1:1 เปิดได้ครับ
        400 เปิดไม่ติด สงสัยแรมไม่ไหว
        ทุกอย่าง AUTO หมด ขี้เกียจปรับ
        ถ้าปรับ PCI-E กับ PCI เป็น FIX เปิดไม่ติดครับ
        ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร แต่ยังไม่ได้เทส
        ว่าง ๆ จะเทสแล้วมารายงานผลครับ

ร้อนมากครับทั้ง OC และไม่ OC ถ้าที่ 250 Full load 70-72 องศาเลยครับ
        บอร์ดไม่ร้อนนะ 39 เอง ไม่เคยเห็นเกิน 40 เลยครับ
        ไม่เห็นเหมือน sempron ตัวเก่าเลยไม่เคยเกิน 45 เลยให้ตาย........เซ็ง OC 25% เท่ากัน
        Last edited by oottee; 19 Jun 2007, 11:31:38.

Comment

ของผม spec เดียวกันกับท่านนะ ยกเว้น ram kington ddr667 วิ่งได้แค่ ddr760
          ปัจจุบันใช้ที่ 360*9 auto ทั้งหมดสบายๆ เปิดตลอด 24 ชม.ไม่เคยปิดเครื่อง เคยวิ่งอยู่ที่ 380*9 ไฟ 1.525 v อยู่พักหนึ่ง แต่ไม่คุ้มค่าเหนื่อย

ของท่าน แนะนำที่ 400*8 auto ทั้งหมด ไม่เหนื่อยเครื่อง ไม่เหนื่อยคน
          Last edited by sak07; 19 Jun 2007, 23:43:18.

Comment

ผมใช้ mb ga p35 ds3r corsair ddr2 667 1g
            ได้แค่ 3.2 auto หมด ซิงค์เดิม แค่ 38-40 c

Comment

P_

ขอบคุณทุกคนมากตรับ
              เอ้อ แล้วแรม Geil นี่ลากได้ดีกว่า Kingston จริงป่าวครับ
              และก็ร้านไหนขายครับ ผมไปดูที่พันทิพย์ไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by sticky View Post
                เอ้อ แล้วแรม Geil นี่ลากได้ดีกว่า Kingston จริงป่าวครับ
                และก็ร้านไหนขายครับ ผมไปดูที่พันทิพย์ไม่เจอครับ
                ดูชิปด้วย ดวงด้วย นะครับ เผื่อเจอชิปเทพลากเกินบัส1000 ได้สบายๆ

Comment

Originally posted by sticky View Post
                  Geil . saveway

Comment

DS3 ทุกอย่าง Auto แล้วปรับไฟ CPU เป็น 1.5 ลดตัวคูณเหลือ 8 แล้วปรับบัสไปเลยครับ 333 บูตติดเข้าวินโดว์แล้วค่อยมาปรับตัวคูณเป็น 9 เหมือนเดิม จะได้ความเร็วราวๆ 3 กิก

Comment

ทำไม บอร์ด gigabyte เย็นจัง ตอนแรกเอา p35 ds3r
                      ไว้แล้วแต่เปลี่ยนใจเอาบอร์ด asus ดีกว่าเหลือตังค์
                      ไปเอาการ์ดจอกับ hdd มา

สงสัยต้องลองหาซิลิโคนดี ๆ มาใช้แล้ว
                      Last edited by oottee; 21 Jun 2007, 00:41:47.

Comment

Originally posted by oottee View Post
                        ทำไม บอร์ด gigabyte เย็นจัง ตอนแรกเอา p35 ds3r
                        ไว้แล้วแต่เปลี่ยนใจเอาบอร์ด asus ดีกว่าเหลือตังค์
                        ไปเอาการ์ดจอกับ hdd มา

สงสับต้องลองหาซิลิโคนดีๆ มาใช้แล้ว
                        บอร์ด Gigaบ๊วยผม ร้อนได้ใจมากๆ เลยคับ 555+ ห้องธรรมดาไม่มีแอร์ ปรับรอบพัดลมเป่าcpu หมุน 100% ตอนกลางวัน 46c กลางคืน 42 c เอง เย็นที่ไหน
                        ส่วนบอร์ดนะ ผมร้อนนรกเลย กลางวัน 51 กลางคืน 47 เอิ๊กส์ๆ

ปล. ถ้าอยุ่ในห้องแอร์ บอร์ด 40c cpu 33c อิอิ

Comment

Ds4 ผม นิ เย็นเจียบ ห้องไม่แอร์นะ 32-33 อากาศภายนอก

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                            Ds4 ผม นิ เย็นเจียบ ห้องไม่แอร์นะ 32-33 อากาศภายนอก
                            ผมนี่ร้อนระอุเลยง่ะ นี่ขนาด อากาศกลางคืนนะเนี่ย สดๆร้อนๆ Sink เดิมๆ ปรับพัดลม100%

Comment

ตอนนี้ไม่คล็อกเลยนะครับ เดิม ๆ ร้อนอ่ะ.........
                              เปิด E1 แล้วก็ speed step ด้วย นี่วิ่งแค่ 1200 นะ

Comment

Working...
                              X