Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard ปัจจุบัน กับเรื่อง sound-on

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard ปัจจุบัน กับเรื่อง sound-on

คืออยากถามว่า m/b ปัจจุบัน มันมี sound-on อย่างเช่น # Features 8 channel Intel® High Definition Audio

อยากทราบว่า มันเทียบได้กะ พวก sound card creative 24bit ไหมคับ

ผมก็ไม่ทราบนะครับ แต่ ฟังแล้ว เสียง BASS โคตรหนักครับ

Comment

นักฟังเพลง เค้าจะบอกว่าเทียบกันไม่ได้ คนละชั้น

แต่ผมว่าประสิทธิภาพมันเพียงพอกับตัวผมแล้วอ่ะคับ แต่ถึงผมจะหูตึงยังไงผมก็ฟังรู้นะว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน อิอิ

Comment

เง่อ นั่นจิ -*- มันคงทำมาเพื่อให้ได้ชื่อว่า 7.1 แต่คงไม่ดีมากหรอกมั้งคับหุๆ

Comment

ยังไง creative ก็ยังดีกว่าครับ

Comment

Creative มันดีกว่าอยู่แล้ว
            ระบบการทำงาน ก็ไม่ค่อยไปยุ่งกับ CPU กับอะไรมากมายในระบบ

แต่ความแตกต่างของเสียง แล้วแต่ว่า ลำโพงอะไรด้วย ดีแค่ไหน ถ้าลำโพง 2 ตัวธรรมดาๆ ก็แทบไม่ต่าง

Comment

สไตล์ การฟังของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

คุณภาพของวงจรขยายเสียงที่วัดกันเป็นตัวเลขก็มีพวก

อัตราการตอบสนองช่วงความถี่ < 25KHz (หูคน 20-20KHz) ยิ่งกว้างยิ่งดี
              อัตราการลดทอนสัญญาณรบกวน หน่วยเป็น db (เดซิเบล) ยิ่งมากยิ่งดี
              อัตราความเพี้ยนของสัญญาณ (ดิสทรอชั่น) ยิ่งน้อยยิ่งดี
              ฯลฯ

เรื่องของเสียงต้องว่ากันตั้งแต่ต้นกำเนิดเสียงเลยครับ

การบันทึก เนี่ยสำคัญสุด ถ้าเก็บไม่ครบทุกรายละเอียด ต่อให้เครื่องขยายราคาเป็นล้าน
              หรือซาวน์ดการ์ดราคาเกือบแสน ก็ไม่ได้ทำให้มันดีขึ้นหรอกครับ

เอาง่ายๆ ถ้าหาต้นกำเนิดเสียงที่ดีมาได้
              ทดสอบซาวน์ดการ์ด หรือ เครื่องขยายได้ด้วยการ

ไม่ปรับอะไรเพิ่มเลย ( Eqaulizer,PreAmp ปรับไว้ที่กึ่งกลางหมด)
              ถ้ามันให้เสียงที่เหมือนต้นฉบับ ก็แสดงว่า ซาวน์ดการ์ดหรือเครื่องขยายนั้น สุดยอดครับ
              (ลำโพงต้องดีหน่อยนะ)

แต่ที่เราๆท่านๆฟังกันนั้น มะนเกิดจากการปรับแต่งแทบทั้งนั้นครับ
              บางคนชอบเสียงเบส บางคนชอบเสียงแหลม ปรับไม่เท่ากัน ดังนั้น อย่าซื้อเพราะว่าคนอื่นแนะนำครับ
              ต้องลองฟังเองแล้วค่อยตัดสินใจดีที่สุด

Comment

sound-on High Definition Audio เป็น 7.1แท้ เวิกครับ เคยเทสแปปๆ บอดผมก็เป็น

แต่ไม่เคยลองใช้ เพราะใช้ x-fi อยู่ครับ

ผมว่าอ่ะน่ะ แบบว่า ถ้าไม่ได้เน้นฟังเบสนุ่มๆ ผมว่า พอแล้วครับสำหรับออนบอดตัวนี้

แต่ถ้าเทียบจิงๆก็ สู้ไม่ได้ครับ

Comment

แล้วแต่หูท่านว่าพอใจมันมั้ย

แต่ผมไม่พอใจออนบอร์ดเลย ยกเว้นของMSIที่มันยัดของCreativeมาไว้ให้เลย

Comment

คือว่าเสียงมันก็ออกมาเหมือนกันนั่นแหละครับ มันจะแตกแต่งกันตรงลูกเล่นของ Sound Card ครับ
                    การปรับเสียง Sub เสียงต่ำ เสียงกลาง เสียงแหลม แต่ละอันก็ทำมาไม่เหมือนกัน

ของผมก็เป็น Sound onboard ครับ เป็น 5.1 Realtek เสียงดีกว่า Sound Card รุ่นเก่าอีกครับ(Yamaha ชิดซ้ายเลยครับ) มี EQ ปรับ แล้วก็มีลูกเล่นมากมาย เทียบเท่ากับ Creative 5.1 นั่นแหละครับ แต่บางคนที่ชอบเล่นคาราโอเกะ แล้วอยากเล่น Soundfont ก็ต้องหาซื้อ Creative มาเล่นเพราะชอบเสียงดนตรีที่เหมือนจริงแต่เพราะหรือปล่าวอีกเรื่องนึง

จริงๆ แล้ว ผมเคยใช้ Creative Sound Blaster Live! 24 bits 7.1 มันก็มีลูกเล่นดีครับสามารถแยกปรับเสียง Sub แยกต่างหาก เสียงก็ดีมากเลยครับ แต่พอผมเปลี่ยน Mainboard ใหม่ แล้วลอง Sound onboard แล้ว ลืม Creative ไปเลยครับ เลยขาย Sound Card ทิ้งเลยครับ ใช้ Onboard มาจนถึงปัจจุบันครับ เพราะว่า เสียงมันใสกว่าผมเลยชอบครับ

Comment

ผมมี ซาวน์การ์ด Model: SB0100 Sound BLASTER Live 5.1
                      ชิป Creative EMU10K1-SFF
                      ตัวนี้มันระดับไหนครับ.. แบบว่าจะได้เอาไปใส่แทน ออนบอร์ด P4P800SE SoundMAX AD1885 อะครับ..

ตัวนี้ครับ..

Comment

Sound MAX ของ ASUS ก็ โอเค นะ

Comment

ถ้าไม่เคยฟังพวก Audigy ผมว่าฟังซาวด์ HD ออนบอร์ดก็เพราะดีนะครับ แต่ถ้าไปลองฟังพวก Audigy หรือ X-Fi แล้ว ถึงคนไม่ค่อยรู้เรื่องเสียงเพลงยังฟังออกเลยอ่ะครับ ว่ามันต่างกันมั๊ย

Comment

ตอนแรกก็ใช้HD7.1ออนบอร์ดอยุ่ แต่เอาX-Fiมาเสียบก็นะ แหล่มมมมเลย

Comment

ลำโพงต้องดีตามด้วยนะครับ ไม่งั้นเศร้าใจ

Comment

Working...
                              X