Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวเป็นๆอีกสักชุด 35000 +- นิดหน่อย เอาไว้เป็นตัวเลือกเล่นๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวเป็นๆอีกสักชุด 35000 +- นิดหน่อย เอาไว้เป็นตัวเลือกเล่นๆครับ

ถึงเจ้าของเครื่อง วันนี้เอาแค่นี้ก่อน ผมมีงานต้องทำ เดี่ยว พรุ่งนี้จะยัดเข้า เคชและ OC ให้ดูครับ

Q9550
    Gigabyte EP45 UD3R
    RAM KINGTON 800 2Gx2 CHIP KINGTON
    DVD LG
    PCI-E ASUS GTX275
    PSU TT 650W
    CASE PLENTY GLADIATOR
    HDD WD AAKS 640G

อันนี้สำหรับท่านที่ใช้ PSU ที่ระบุสายไฟแต่ละเฟสมาให้ เผื่อท่านได้ไม่เคยลอง
    บางท่าน อาจเคยเจอ ใช้ PSU ดีๆ ทำไม่ เสียบแล้ว มีรีสตาทเวลา FULL

วิธีการเฉลี่ย เฟสของฟแต่ละเส้น ทำให้ระบบใช้ไฟทุกเฟสเท่าๆกัน

การเฉลี่ยการใช้ไฟของอุปกรณ์ตัวไดตัวหนึ่งให้เหมาะสมกับเฟสของ PSU จะทำให้ PSU ไม่ทำงานหนักเกินความจำเป็น และ ใช้ PSU ได้คุ้มค่าที่สุด

จะเห็นว่าหากใช้ ไฟเลี้ยง CPU 8พิน ซึ่งใ ช้ไฟเฟสที่1(V1) และเฟสที่2(V2) เลี้ยง CPU หากมี VGA ที่กินไฟมากๆและต้องเสียบไฟเลี้ยง 2 ชุด ที่ PSU จะมีปลัก 6PIN MODULAR PCI-E อยู่ 2 ชุด (V2 ทั้งคู่) เราจะเสียบใช้แค่ชุดเดียว เพราะส่วนนึงของไฟเฟสนี้ถูกนำไปใช้เลี้ยง CPU แล้ว( 8PIN+12V)
    ให้นำไฟจาก 8PIN NATIVE PCIE มาเสียบที่ VGA อีกช่องแทนครับ

Last edited by wikorn; 14 May 2009, 23:59:35.

ว้าวๆ ตัวเป็นๆ ที่ยังจับต้องไม่ได้

อิอิ

Comment

โฮ่

Comment

อยากเหน เมื่อเสดแลว้จัง

Comment

หาซิ้งหน่อย ลากมันเลย อิอิ

Comment

รอชมของแรงๆ

Comment

รอชม ของแรง ๆ ^^ เหมือนกัน

Comment

ว้าว ของแรง

Comment

ช่วงนี้พี่วิกรงานเยอะ อิอิ

Comment

ของแรง มารอผล OC ครับ

Comment

อิจฉาของแรง......

Comment

รอดู อยากเหนภาพตอนเก็บสายจังง่ะ

อ๊ะ ท่าวิกรครับ คือไม่เข้าใจตอนเอาไฟ จาก 8 pin PCI-Eมาต่อเข้า VGA อ่ะครับ ถ้าจะต่อนี่คือใช้หัวแปลงรึไงอ่ะครับ ฮะๆมึนๆ
                        Last edited by Aummeaw; 15 May 2009, 10:18:34.

Comment

Originally posted by Aummeaw View Post
                          รอดู อยากเหนภาพตอนเก็บสายจังง่ะ

อ๊ะ ท่าวิกรครับ คือไม่เข้าใจตอนเอาไฟ จาก 8 pin PCI-Eมาต่อเข้า VGA อ่ะครับ ถ้าจะต่อนี่คือใช้หัวแปลงรึไงอ่ะครับ ฮะๆมึนๆ
                          TT มีหัวแปลงให้ครับ และจริงๆมันก็คำนวนมาให้ในคู่มือแ้ล้วครับ ผมลองต่อแบบ PCI-E V2 2ชุดเข้าไปที่ VGA PSU ร้อนขึ้นทันตาเลยครับลมที่ออกมานะครับ เพราะ PCI-E V2 จ่ายไฟ 18A เมื่อเสียบ PSU 2 ชุด มันก็แ ค่ 18V ที่ถูก VGA ดึงไปใช้งานครับ PSU จึงทำงานหนักขึ้นที่เฟสนี้แหละครับ

แต่พอย้ายชุดไฟVGA มาใช้ฟจาก NATIVE PCI -E8PIN โดวใช้หัวแปลงก็ดีขึ้นทันทีครับ ลมที่ออกมา ไม่ร้อนเหมือนตอนต่อแบบแรกเท่าไรครับ

จริงๆ ถ้าเป็น VGA รุ่นใหญ่จริงๆ ที่ใช้ ไฟ 8+6 มันก็ไม่ต้องใช้หัวเปลง มันบังคับเสียบอยู่แล้วครับ

Comment

ถึงท่านเจ้าของกระทู้ เห้นแบบนี้แล้วอยากจะซื้อซิ้ง สักตัวใหมครับ
                            ให้ตายซิ CPU ตัวนี้มันเกลียดไฟ จริงๆ ผม ลากไปยังงงไปเลยครับ เอิ้กๆๆ

ปล ที่เห็นไม่อาจใช้จริงได้นะครับ ไฟแค่นี้ เทสไม่ผ่านทุกเทสหรอกครับ และใช้งานจริงไม่ได้ ต้องเพิ่มไฟเข้าไปถึงจะทำงานได้ แต่ด้วย ความสามารถของซิ้งโรงงาน คงต้องยอมรับสภาพไปแล้วกันครับ เดี่ยวจะหาค่าที่ซิ้งเดิมเอาอยุ่ทนไฟที่สามารถทำงานได้จริงๆให้ครับ เอิ้กๆๆ

ผมเองก็ไม่รู้ว่า CPU ไปได้ไกลแค่ใหนนะครับ พอดีวันนี้ซิ้งผมไม่อยุ่ ไม่งั้นจะลองเปลี่ยนซิ้ง+แรม ลองดูสักหน่อย แรมKINGTON ก็จะตันๆแล้วนะครับ

Comment

แรงจัง 9550

Comment

Working...
                              X