Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตัดสินใจซื้อโน๊ตบุ๊คตัวแรกในชีวิตทีครับ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตัดสินใจซื้อโน๊ตบุ๊คตัวแรกในชีวิตทีครับ T-T

ผมเพิ่งจะขึ้นวิดวะปี1 กำลังตัดสินใจระหว่าง

COMPAQ (dv2538TX ไม่ก็ V3710TX)

กับ

BENQ (S41-357)

[วัตถุประสงค์ของการใช้งาน]

1.Autocad

2.เล่นเกม(PES,BF2,COD4)ภาพไม่ต้องสวย ขอเล่นแบบลื่นๆไม่กระตุกพอใจ

3.เล่นเน็ต เปิดเว็ป ฟังเพลง ดูหนังอย่างว่า(...ล้อเล่นคับ555)

แล้วผมก็มีข้อสงสัยนิดนึงครับ

1.ที่เค้าบอกกันว่า COMPAQ ลงXP+หาDRIVER ยากจริงไหมครับ?

2.(ต่อจากข้อ1)แล้วมีที่ไหนรับลงXP+DRIVER บ้างครับ ? (แบบว่าผมใช้เป็นอย่างเดียว ไม่มีความรุ้เกี่ยวกับคอมมากเท่าไหร่)

3.การ์ดจอ ของCOMPAQทั้งรุ่น dv2538TXกับV3710TX กี่ mb หรอครับ ? (เหนบางเว็ปบอก128 บางเว็ปก้อ256)

4.ยี่ห้อ Benq ทนไหมครับ ?

ผมกะว่าซื้อโน๊ตบุ๊คมาจะใช้ตั้งแต่เรียนปี1(ตอนนี้)จนถึงทำงานแล้วก้อยังใช้ได้ดีอยู่

เลยอยากจะได้ที่มัน ทนทาน+ดี ด้วยครับ ...รบกวนชี้แนะทีครับ

ผมก็ตัวแรกในชีวิตคับเพิ่งสอยมาเลย asus A8sc ราคาพอกับของคุณเลย

Comment

น่าจะ S41-357(จอ 256 vRam 1Gb)นะ หรืไม่ก้อ S41-m63ตัวใหม่

Comment

คำเดียว S 41 โล้ด

Comment

S41 งับ

ในบอร์ดนิใช้กันเยอะ

แต่ผมใช้ Asus A8N อิอิ

Comment

ถามผมขอตอบในฐานะที่เคยผ่านจุดนั้นมาแล้วน่ะครับ
            ไม่ควรซื้อแพงมากหรือโอเวอร์ เพราะ
            1.AutoCAD ไม่ต้องการสเปคไรเลย ไม่ต่างกับWord
            2.ใช้เครื่องแพงๆจะทำให้เพื่อนๆบางกลุ่มนินทาและหมั่นใส้
            3.เกิดเรียนวิชาAutoCADและComโปรแกรม ไม่ได้A มันจะยิ่งทำให้เพื่อนนินทาไปใหญ่ว่า NBตั้งแพงไม่ได้A
            4.ในนิยามคำว่าลูกที่ดีไม่ควรเกิน45kครับ สงสารพ่อแม่
            5.ซื้อรุ่นที่ทนๆไว้ก็ดี เพราะแน่นอน ว่าต้องมีเพื่อนขอใช้ ขอยืม เราปฏิเสธลำบาก ซึ่งมันจะไม่เหมือนมัธยม เพราะมหาลัยถ้าเราไปเรียนต่างที่ ถ้าเราไม่มีเพื่อนแล้วเราอยุ่ยากครับ มัธยมเย็นมาก็กลับบ้านใครบ้านมันไม่ต้องสนใจกันมาก แต่มหาลัยมันจะต่างครับ มหาลัยถ้าเรียนคนเดียวจบยากครับ
            6.ท่องไว้ในใจ ลูกที่ดีๆๆๆๆ อิ อิ ขอให้มีความสุขกับการเรียนครับผม

Comment

BENQ (S41-357) จะทน พอๆกับ COMPAQ ไหมครับ?

Comment

S41 อีกเสียงครับ

Comment

เรื่องความทนทาน ขึ้นอยู่กะการใช้งานครับ ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันมากน่ะครับถ้าเทียบ2ตัวนี้ ส่วนเรื่องใช้งาน ทำงานทั่วไปคงไม่ต่างกันหรอกครับ แต่ถ้ามีเกมส์เข้าเกี่ยวข้องด้วย VGA สำคัญสุดครับ ผมว่า s41-357 ดีกว่าครับถ้าใช้ตามด้านบนน่ะ แต่ถ้าประหยัดได้อีกหน่อย s41-m63 ครับ ตอบโจทย์เกมส์ได้ดีเลยครับ

Comment

Originally posted by 603winz View Post
                    BENQ (S41-357) จะทน พอๆกับ COMPAQ ไหมครับ?
                    ทนกว่าคับเพราะบอดี้s41เป็นโลหะ ทำให้ทนเป็นรอยยาก ระบายความร้อนดีและเบา
                    ส่วนคอมแพคเสียตรงกาดจอไม่แรงไม่เหมาะกับเล่นเกมหรือทำกราฟิคชั้นสูง และมีปัญหาไดเวอร์xp
                    แต่ลำโพงแจ่มกว่าs41คับ

Comment

Working...
                    X