Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ความคิดเห็นจากท่านอื่นๆในการอัพเกรด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ความคิดเห็นจากท่านอื่นๆในการอัพเกรด

Spec ตอนนี้

E6300
    965P DS3
    HD4850 IcQ4
    DDR II 3 G
    HD 250GB
    PSU ENERMAX 465W

ผมรู้สึกว่า CPU เริ่มช้าไปแล้วอะคับแล้วก็อยากเปลี่ยนเมนบอร์ดด้วยอยากเปลี่ยน

ให้มันแรงกว่านี้แบบคุ้มค่าเปลี่ยนเป็นอะไรดีคับเน้น OC หน่อยนะคับชอบ

ที่ผมคิดไว้คือ Q8200,Q6600 ใส่กับ DFI LP JR P45-T2RS งบไม่เกิน 7,000+-1,000 เอาของมือสองน่ะคับ

หรือมีทางเลือกไหนอีกไหมคับแนะนำด้วยนะคับ
    Last edited by Milano; 7 Feb 2009, 14:01:00.

E6300 รุ้สึกมันช้า อิจฉาคนมีตังง่ะ อิอิ เปลี่ยนมาใหม่ผมว่าก็แรงขึ้นไม่ถึง 20 เปอเซนหรอกครับ

Comment

OC

Comment

Originally posted by Momo View Post
        E6300 รุ้สึกมันช้า อิจฉาคนมีตังง่ะ อิอิ เปลี่ยนมาใหม่ผมว่าก็แรงขึ้นไม่ถึง 20 เปอเซนหรอกครับ
        จริงเหรอคับถ้าไม่ถึง 20 เปอจริงก็คงไม่เปลี่ยนอะคับคือไม่งั้นก็รอปลายปีนี้ไม่ก็ต้นปีหน้าถึงจะอัพอะคับ

Originally posted by wikorn View Post
        OC
        OC ครับ
        Last edited by Milano; 7 Feb 2009, 14:08:48.

Comment

OC ตามที่ คุณ wikorn ว่าแหละดีครับประหยัดดี OC ดีๆก็น้องๆ Q6600 ได้เหมือนกันครับ

Comment

บ้านอยู่แถวใหน

Comment

Originally posted by Momo View Post
              OC ตามที่ คุณ wikorn ว่าแหละดีครับประหยัดดี OC ดีๆก็น้องๆ Q6600 ได้เหมือนกันครับ
              หรือผมจะเอาตังไปเปลี่ยนซิ้งกับซื้อเมนบอร์ดใหม่ดีไหมครับตอนนี้ผม OC ไปได้แค่

1.86@2.87 ใช้ซิ้งเดิมๆอยู่แต่กลัวว่าถึงเปลี่ยนซิ้งไปก็ OC ไปต่อนิดเดียวไม่คุ้มอะสิ

Originally posted by wikorn View Post
              บ้านอยู่แถวใหน
              หลักสี่ครับ ?

Comment

เปลี่ยนแค่ CPU ก็พอละมั้ง
                เพราะเมนบอร์ดตัวนี้ก็ลากได้บัสไกลพอสมควร นี้ (แต่ CPU ตัว X มันน้อยไปหน่อยเลยได้ GHz ที่ต่ำลง)
                เปลี่ยนพวกที่ตัว X เยอะๆ นะ เช่น E8400 ราคา 6190 ฿ ตัว X9 ลากซักบัส 450 x 9 ก็ได้ 4 GHz ละ
                เอาถูกลงมาหน่อยก็ E7300 ราคา 4190 ฿ ตัว X10 ลากนิดเดียว ก็ 4 GHz กว่าๆ ละ

เพราะผมก็ยังใช้ เมนบอร์ด คล้ายรุ่นคุณ P965 เช่นกัน
                E7200 @ 4.4 GHz
                E8400 @ 4.3 GHz
                E7400 @ 4.5 GHz

ที่เมนบอร์ดตัวนี้ ดันไปได้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  เปลี่ยนแค่ CPU ก็พอละมั้ง
                  เพราะเมนบอร์ดตัวนี้ก็ลากได้บัสไกลพอสมควร นี้ (แต่ CPU ตัว X มันน้อยไปหน่อยเลยได้ GHz ที่ต่ำลง)
                  เปลี่ยนพวกที่ตัว X เยอะๆ นะ เช่น E8400 ราคา 6190 ฿ ตัว X9 ลากซักบัส 450 x 9 ก็ได้ 4 GHz ละ
                  เอาถูกลงมาหน่อยก็ E7300 ราคา 4190 ฿ ตัว X10 ลากนิดเดียว ก็ 4 GHz กว่าๆ ละ

เพราะผมก็ยังใช้ เมนบอร์ด คล้ายรุ่นคุณ P965 เช่นกัน
                  E7200 @ 4.4 GHz
                  E8400 @ 4.3 GHz
                  E7400 @ 4.5 GHz

ที่เมนบอร์ดตัวนี้ ดันไปได้
                  อยากได้สี่หัวนะครับหรือจะข้ามไปเล่น Q9450 Q9550 แต่มันก็แพงอะ

Comment

Originally posted by Milano View Post
                    อยากได้สี่หัวนะครับหรือจะข้ามไปเล่น Q9450 Q9550 แต่มันก็แพงอะ
                    ก่อนหน้าที่จะ ซื้อ E7400 มา ก็ได้ Q6600 แล้วก็ขาย E8400 ไปนั้น ละ (ยังคิดเสียดาย E8400 อย่างเเรงเลย แต่รับปากคนที่ซื้อแล้วว่าจะขายให้ไป)
                    คิดว่า 4 Core จะแจ่ม ใช้ได้มา 2 วัน ขายไปอย่างไว
                    เพราะ.....
                    Last edited by TWK.; 7 Feb 2009, 14:50:14.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ก่อนหน้าที่จะ ซื้อ E7400 มา ก็ได้ Q6600 แล้วก็ขาย E8400 ไปนั้น ละ (ยังคิดเสียดาย E8400 อย่างเเรงเลย แต่รับปากคนที่ซื้อแล้วว่าจะขายให้ไป)
                      คิดว่า 4 Core จะแจ่ม ใช้ได้มา 2 วัน ขายไปอย่างไว
                      เพราะ.....
                      Q6600 ลากไม่ค่อยไปเหรอคับหรือมันต้องใส่กับเมนบอร์ดที่มีเฟสไฟเยอะหน่อยอะคับ

Comment

เพื่อนมันแนะนำบอกถ้าเปลี่ยน CPU เปลี่ยน HD เป็น SSD ดีกว่า

แต่ผมไม่ค่อยเชื่อมีใครเคยลองไหมครับว่ามีผลให้คอมเร็วขึ้นขนาดไหนแล้วคุ้มไหมครับราคามันแพงอะ

Comment

- เปลี่ยนซิงค์ เป็น TrueBlack หรือ U120Ex ครับ แล้ว OC ครับ
                          - เปลี่ยนชุดใหม่ ซิงค์ก็ยังใช้ได้ครับ
                          - แรม 3G กี่แถวครับ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

หลักสี่ จริงๆ ไม่ไกล แต่ไม่เวลาไป อิอิ

Comment

Originally posted by Milano View Post
                            เพื่อนมันแนะนำบอกถ้าเปลี่ยน CPU เปลี่ยน HD เป็น SSD ดีกว่า

แต่ผมไม่ค่อยเชื่อมีใครเคยลองไหมครับว่ามีผลให้คอมเร็วขึ้นขนาดไหนแล้วคุ้มไหมครับราคามันแพงอะ
                            อยากเป็น CPU ก็ได้ครับ

SSD ณ ชม.นี้ยังไม่คุ้มเป็นอย่างยิ่งครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                              - เปลี่ยนซิงค์ เป็น TrueBlack หรือ U120Ex ครับ แล้ว OC ครับ
                              - เปลี่ยนชุดใหม่ ซิงค์ก็ยังใช้ได้ครับ
                              - แรม 3G กี่แถวครับ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

หลักสี่ จริงๆ ไม่ไกล แต่ไม่เวลาไป อิอิ
                              แรมบ้านๆครับ Corsair VS 667MHz 1Gx2 อีกตัวเป็น PQI 1G 667MHz

ที่ผมลากไม่ไปเพราะแรมนี้ด้วยแหละครับผมว่า

Comment

Working...
                              X