Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามแบบโง่ๆว่า Sound Card ถูกๆกับแพงๆ ความสามารต่างกันยังไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามแบบโง่ๆว่า Sound Card ถูกๆกับแพงๆ ความสามารต่างกันยังไงครับ?

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมไม่รู้ครับว่ามันต่างกันยังไง ช่วยสอนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ!!
    Last edited by SK~Dex[D]; 19 May 2010, 15:56:20.

1. ราคา
    2. คุณภาพเสียงครับ
    3. อุปกรณ์ที่ใช้

Comment

ฟังก์ชันมากขึ้น
      เสียงดีมากขึ้น

Comment

ภาคDAC คุณภาพที่ต่างกัน ชิบที่ใช้ในการประมวลผล

ความสามารถเช่นถอดDolby,DTS

และวัสดุที่ใช้ทำ

Comment

Originally posted by nongnong View Post
          ภาคDAC คุณภาพที่ต่างกัน ชิบที่ใช้ในการประมวลผล

ความสามารถเช่นถอดDolby,DTS
          ไม่เข้าใจประโยคนี้อะครับ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ?

Comment

ชิบที่ใช้ในการประมวลผล
            ก็เหมือนกับ CPU น่ะครับ
            เพียงแต่ประมวลผลด้านเสียงอย่างเดียว
            ------------------------
            ส่วน DAC รอผู้ชำนาญการมาอธิบายดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
              ชิบที่ใช้ในการประมวลผล
              ก็เหมือนกับ CPU น่ะครับ
              เพียงแต่ประมวลผลด้านเสียงอย่างเดียว
              ------------------------
              ส่วน DAC รอผู้ชำนาญการมาอธิบายดีกว่าครับ

DAC = Dog Ant Cat ?

Comment

Originally posted by รักกันดี~* View Post

DAC = Dog Ant Cat ?
                เอี๊กๆ

Comment

DAC เป็นตัวถอดดิจิตอลให้เป็นอนาล็อก

ซึ่งเพลงที่เราฟังกันนั้นเช่นMp3,Lossless,Wav. ต่างๆที่เก็บไว้ในฮาร์ดดิสนั้นเป็นไฟล์ที่เก็บในรูปแบบดิจิตอล

ซึ่งต้องใช้DACเป็นตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลให้เป็นอนาล็อกเพื่อเข้าสู่ลำโพงหรือแอมซึ่งรับin putเป็นอนาล็อก

แต่มันก็แล้วแต่systemท่านว่ารับยังไงส่งยังไงด้วยครับ

ผิดประการใดขออภัยด้วยครับ ผมผิดตรงไหนท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยจ้า

Comment

ต่างกันที่ interface ด้วยนะครับ
                    รุ่นแพงๆมี HDMI ด้วย
                    อย่าง HDAV 1.3 Deluxe สามารถปล่อย True HD ทาง HDMI ได้ อะไรประมาณนั้นครับ

Comment

ไม่ได้มาตอบ มาจดๆๆๆ

Comment

คุณ nongnong พูดถูก เยี่ยมครับความรู้ทั้งนั้น(แอบจด)

Comment

ไม่รุ้ เเต่ถ้าเราพอใจ ที่ถูก มันก็ดีได้เหมือนกัน จะดีไม่ดีใช้หูตัวเองพิจารณา ครับ

Comment

เอาตามหูผมเลยละกันครับ

อัน ถูกๆ ฟังไปแทบไม่ต่างกับออนบอร์ดเลย

ต้องอันแพงขึ้นมาหน่อยผมฟังแล้วถึงรู้สึกใด้

ป.ล.หูไม่เทพครับ

Comment

ต่างกันมากครับ เอาแค่ sb live ตัวล่ะ 4-5 ร้อย เสียงดีกว่าออนบอร์ด ของเมนบอร์ดตัวล่ะหมื่นได้ครับ

ขึ้นอยู่ ลำโพง หูฟัง คุณภาพของไฟล์ ครับ 90 เปอร์เซ็นต์ของซื้อการ์ดเสียงแล้ว จะไม่กลับมาใช้ออนบอร์ดอีกเลยครับ

Comment

Working...
                              X