Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี 2.1 altec ไม่สะใจซื้อ x3 2.1หรือ 5.1ดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี 2.1 altec ไม่สะใจซื้อ x3 2.1หรือ 5.1ดีคับ

คืออยากรู้ว่า x3 2.1 ดีกว่า altec 2.1 มากมั้ยอ่ะคับ ผมเน้นฟังเพลง

หรือว่าซื้อ x3 5.1 ไปเลย มันจะเกินการใช้งานไปมั้ย

เเล้วระหว่าง x3 2.1 กะ x3 5.1 ใช้ฟังเพลงเสียงต่างกันเยอะมั้ยคับ

X3/5.1 กับ X3/2.1
    ตัว hardware เหมือนกันหมด ยกเว้นปริมาณลำโพง
    ส่วน altec นี่รุ่นไหนอ่ะครับ ช่วยระบุด้วย
    ส่วนใหญ่ microlab กับ altec จะเน้นแนวเสียงคนละแนวอ่ะครับ
    อยู่ที่คนชอบฟังเพลงแบบไหน
    altec จะเป็นแนวเสียงกลางสูง X3 จะเน้นเบสนุ่มลึกอ่ะครับ
    ดูแนวเพลงว่าฟังแนวไหนอ่ะครับ
    ส่วนจะซื้อ 5.1 หรือ 2.1 ผมว่าดูการใช้งานเป็นหลักอ่ะครับ
    ถ้าเน้นดูเพลง แทบไม่ได้ใช้ดูหนังเลย
    2.1 ก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าใช้ 5.1 แล้วปรับ CMSS-3D มันถึงจะออกให้ 5.1 อ่ะครับ
    ถ้าไม่ได้ปรับไว้ก็ออก 2 channels แบบ stereo ธรรมดาอ่ะครับ
    แล้วแต่คนชอบครับ
    ส่วนผมชอบ 2 channels ธรรมดาไปอ่ะครับ
    แต่ถ้าเน้นดูหนังเล่นเกมเป้นหลัก 5.1 จะได้ความสะใจ สมจริงมากกว่าอ่ะครับ

ถ้าซื้อ 5.1 ก็หาพื้นที่ตั้งลำโพงเผื่อไว้ก็ดีอ่ะครับ
    ไม่ใช่ซื้อมาแล้ววางเรียงหน้ากระดานเคารพคนฟัง
    = ="
    มันจะไม่ได้อารมณ์ 5.1 อ่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
      X3/5.1 กับ X3/2.1
      ตัว hardware เหมือนกันหมด ยกเว้นปริมาณลำโพง
      ส่วน altec นี่รุ่นไหนอ่ะครับ ช่วยระบุด้วย
      ส่วนใหญ่ microlab กับ altec จะเน้นแนวเสียงคนละแนวอ่ะครับ
      อยู่ที่คนชอบฟังเพลงแบบไหน
      altec จะเป็นแนวเสียงกลางสูง X3 จะเน้นเบสนุ่มลึกอ่ะครับ
      ดูแนวเพลงว่าฟังแนวไหนอ่ะครับ
      ส่วนจะซื้อ 5.1 หรือ 2.1 ผมว่าดูการใช้งานเป็นหลักอ่ะครับ
      ถ้าเน้นดูเพลง แทบไม่ได้ใช้ดูหนังเลย
      2.1 ก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าใช้ 5.1 แล้วปรับ CMSS-3D มันถึงจะออกให้ 5.1 อ่ะครับ
      ถ้าไม่ได้ปรับไว้ก็ออก 2 channels แบบ stereo ธรรมดาอ่ะครับ
      แล้วแต่คนชอบครับ
      ส่วนผมชอบ 2 channels ธรรมดาไปอ่ะครับ
      แต่ถ้าเน้นดูหนังเล่นเกมเป้นหลัก 5.1 จะได้ความสะใจ สมจริงมากกว่าอ่ะครับ

ถ้าซื้อ 5.1 ก็หาพื้นที่ตั้งลำโพงเผื่อไว้ก็ดีอ่ะครับ
      ไม่ใช่ซื้อมาแล้ววางเรียงหน้ากระดานเคารพคนฟัง
      = ="
      มันจะไม่ได้อารมณ์ 5.1 อ่ะครับ
      ตามนั้นคับผม^^

Comment

ผมรู้สึกว่า ฟังแบบ CMSS-3D ไม่ได้อารมณ์เท่าแบบ stero 2 ch.

Comment

เเล้วเเต่ลักษณะเสียงของลำโพงครับ
          ของผมปิด CMSS-3D ถึงจะเพราะ
          ลำโพงเก่าต้องเปิดเป็น stereo Surround ถึงดี

Comment

ของผม เปิดCMSS 3D เป็นstereo Surround เพราะรู้สึกว่าใช้ลำโพง คุ้มค่าดีคับผม
            มีลำโพง 5 ตัว จะให้มานดัง2ตัวก็รู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่น่ะ^^

Comment

ไม่ได้มาว่าใครนะ แต่ไมโครแลป 2.1 กะ 5.1 hw คนละตัวเด้อ ใครมีก็เอามาแกะและจะรู้ ดูที่รูนอตยึดข้างหลังก็รู้ละ

Comment

ของผม เปิดCMSS 3D เป็นstereo Surround เพราะรู้สึกว่าใช้ลำโพง คุ้มค่าดีคับผม
                มีลำโพง 5 ตัว จะให้มานดัง2ตัวก็รู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่น่ะ^^
                ขี้เหนียวจัง อิอิ
                คุณ VR รบกวน วิจารณ์ ตัวนี้ด้วยสิครับ

Last edited by Aeromancer; 27 Jan 2008, 12:08:45.

Comment

พี่ aero
                  ผมมิได้มีตัว MX5051 นะคร้าบ
                  ใช้ X3 กับ altec vs4121 อยู่
                  ตัวนั้นเคยฟังแค่ผ่านๆ พูดอะไรมากไม่ได้หรอกอ่ะครับ
                  ตัว source ของเสียงก็เป็นต่อมาจากร้าน ยิ่งบอกอะไรมากไม่ได้เลย
                  ตัวแปรมันเยอะอ่ะครับ
                  = ="
                  เห็นมีกระทู้ที่พี่เรือรบมาโพสเกี่ยวกับการ mod ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
                  อยากลองทำบ้าง
                  รอมีตังก่อนๆ
                  หุหุ

ปล. ที่ผมถามคุณ Kaluy ว่า altec รุ่นไหนก็เพราะว่าจะได้ให้ท่านอื่นๆที่มีความรู้วิจารณ์ได้อย่างมีข้อมูลครบถ้วนอ่ะครับ

Comment

ว่าจะพาน้องไปซื้อน่ะ กับอีกตัวที่มองๆ อยู่ ก็ C2 เห็นถูกดี

Comment

ถูกดีของคนรวยกับคนพอมีอันจะกินนี่ต่างกันจิงๆ
                      = ="
                      555+
                      แค่ X3/2.1 ผมนี่กินมาม่าไปหลายวันอยู่

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                        ขี้เหนียวจัง อิอิ
                        คุณ VR รบกวน วิจารณ์ ตัวนี้ด้วยสิครับ

เดือนนี้เรื่องเสียงขอชะลอๆๆก่อนเพราะ ต้องถอยกาดจอใหม่ให้เครื่องน้อง - -*

ปล.มีใครสนใจปล่อย พลังสีHD3850 (มีประกัน) ราคาคนกานเองมั้ยท่านเดี่ยวใช้งบเยอะเดี่ยววันที่14นี้ จะแย่เอา

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                          ถูกดีของคนรวยกับคนพอมีอันจะกินนี่ต่างกันจิงๆ
                          = ="
                          555+
                          แค่ X3/2.1 ผมนี่กินมาม่าไปหลายวันอยู่

ความรู้สึกเดียวก่ะผมเลย แต่ของผม ดีหน่อยที่ผมทำกับข้าวกินเอง
                          เลยประหยัดตังไปได้เยอะ

Comment

Originally posted by neno View Post
                            ไม่ได้มาว่าใครนะ แต่ไมโครแลป 2.1 กะ 5.1 hw คนละตัวเด้อ ใครมีก็เอามาแกะและจะรู้ ดูที่รูนอตยึดข้างหลังก็รู้ละ
                            เติมให้ครับ
                            - hw ที่ต่างกัน แค่จำนวนจริงๆครับ กับ ขนาดหม้อแปลง เพราะ วงจรกับ IC PA ที่ใช้เบอร์เดียวกันหมดครับ

Comment

Working...
                            X