Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบSPEC ของลำโพงครับ ไม่ควรต่ำกว่า-สูงกว่าเท่าไหร่ ถึงจะดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบSPEC ของลำโพงครับ ไม่ควรต่ำกว่า-สูงกว่าเท่าไหร่ ถึงจะดี

อยากทราบSPEC ของลำโพงครับ ไม่ควรต่ำกว่า-สูงกว่าเท่าไหร่ ถึงจะดี
    ลำโพงจะมีค่าต่างๆเช่น watts HZ-KHZ ohms เราจะรู้ได้ยังไงว่าค่าโดยมาตราฐานจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ หรือไม่ควรต่ำหรือสูงเกินเท่าไหร่ และ ค่าประมาณไหนถึงเรียกว่าระดับเทพครับ ลำโพงแบบ 5.1 ในห้องขนาด 30 ตร.ม.

กำลังแอมปลิฟายเออร์ (RMS) ? Watts

การตอบสนองความถี่ของลำโพง ? Hz – ? KHz

การตอบสนองความถี่ตู้ซับวูฟเฟอร์ ?Hz – ?KHz ตัวนี้เคยอ่านเจอว่ามาตราฐานต่ำสุดจะอยู่ที่ 50 HZ ถ้าแบบเทพๆก็ประมาณ 20 HZ

อิมพีแดนซ์ ? ohms

ความไว ? dB @ 1 Watts/1 meter

ขอบคุณครับ

และถ้ามีอะไรที่ต้องเช็คเพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ จะได้เอาไปเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อ

Comment

สเปกให้เหมาะสมกับราคา
      ชอบเบสลึกๆก็ดูไอ้ที่มัน ตัวเลข Hz ได้ต่ำๆ
      ชอบแหลมสูงๆ ก็ดูไอ้ที่ตัวเลข Hz หรือ KHz สูงๆ

แต่ที่สำคัญที่สุด สเปกดีต้องเสียงดีถูกใจคนซื้อด้วยครับ
      เพราะสเปกดีแต่เสียงไม่เอาอ่าวมีอยู่มากมาย
      ลองฟังเรื่อยๆ ใจเย็นๆดูซิครับ
      ความชอบของผู้ใช้สำคัญที่สุดครับ

"ลำโพงที่ดีมักจะสามารถฟังได้นานโดยไม่ปวดหูปวดหัว ยิ่งเปิดดังยิ่งปวดหูปวดหัว หลีกให้ไกลเอย"

ปล. สเปกเป็นได้แค่แนวทาง แต่ไม่ใช่บทสรุปของคุณภาพเสียงที่จะได้

(^-^)

Comment

เอ่อ....จะซื้อลำโพงคอมฯ รึเปล่าครับ?
        ถ้าใช่ จะยึดติดกับ สเปกของลำโพง เพียงอย่างเดียวไม่ได้นะครับ, ยึดติดกับยี่ห้อลำโพงอย่างเดียวก็ไม่ได้ด้วย
        เพราะเวลาซื้อจริง เราก็ต้องลองฟังแล้วเลือกคู่ที่ต้องการด้วยตัวเองอยู่ดีครับ
        (โดยเฉพาะลำโพงคอมฯ บางตัวมักจะบอกสเปกดีเกินไปจนไม่น่าเชื่อถือ แล้วยิ่งกว่านั้น..ถ้ามันไม่จริง ใครจะรู้ล่ะ)

ถ้าต้องการจะซื้อเฉพาะ ลำโพงคอมฯ ล่ะก็ เลือกอันที่มันเหมาะสมกับงบประมาณที่เรามี นั่นแหละครับง่ายที่สุดแล้ว
        หามาให้ได้หลายๆตัวเลือก หลายๆยี่ห้อเข้าไว้, แล้วก็ลองค้นหาข้อมูลว่ารุ่นที่ต้องการ เป็นที่พอใจของผู้ใช้หรือเปล่า
        หลังจากนั้นก็ลองฟังด้วยตัวเองครับ

ถ้าให้ผมเลือก ผมมักจะเลือกลำโพงคอมฯที่มีดอกใหญ่กว่าครับ (ดอกใหญ่กว่า ต้องใช้กำลังขับมากกว่า ขับเสียงดังได้ดีกว่า และต้นทุนแพงกว่า)
        ถ้าเป็นไปได้ก็ต้องมีทั้ง วูฟเฟอร์และทวีตเตอร์ด้วยเลย จะได้แบ่งกันทำงาน

Comment

ถูกใจประโยคนี้มาก

"ลำโพงที่ดีมักจะสามารถฟังได้นานโดยไม่ปวดหูปวดหัว ยิ่งเปิดดังยิ่งปวดหูปวดหัว หลีกให้ไกลเอย"

Comment

Originally posted by worldworld View Post
            ลำโพงจะมีค่าต่างๆเช่น watts HZ-KHZ ohms เราจะรู้ได้ยังไงว่าค่าโดยมาตราฐานจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ หรือไม่ควรต่ำหรือสูงเกินเท่าไหร่ และ ค่าประมาณไหนถึงเรียกว่าระดับเทพครับ ลำโพงแบบ 5.1 ในห้องขนาด 30 ตร.ม.

กำลังแอมปลิฟายเออร์ (RMS) ? Watts

การตอบสนองความถี่ของลำโพง ? Hz – ? KHz

การตอบสนองความถี่ตู้ซับวูฟเฟอร์ ?Hz – ?KHz ตัวนี้เคยอ่านเจอว่ามาตราฐานต่ำสุดจะอยู่ที่ 50 HZ ถ้าแบบเทพๆก็ประมาณ 20 HZ

อิมพีแดนซ์ ? ohms

ความไว ? dB @ 1 Watts/1 meter

ขอบคุณครับ

ถ้าดูสเปคอย่างเดียวก็เป็นเพียงศาสตร์ แต่ลำโพงเป็นทั้งศาตร์ และศิลป์ ดังนั้นใช้หูตัวเองตัดสินใจ แล้วค่อยมาดูสเปค เฉพาะที่สำคัญๆ ก็พวก อิมพีแดนซ์ ความไว ชีลแม่เหล็กหรือเปล่า เป็นต้น อย่างอื่นไม่ต้องสน ใช้หู ครับใช้หู แต่ถ้าคุณฟังแล้วแยกไม่ออก คงต้องฝึกหูกันก่อน ไปฟังเพลงเยอะ โดยเฉพาะพวกแสดงสด และเพลงจากชุดราคาสูง แผ่นaudiophile ถ้าคุณทำแบบนี้บ่อยๆ หูคุณก็จะแยกแยะ อะไรๆได้เองและจะรู้ว่า หูตัวเองสำคัญที่สุด

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
              สเปกให้เหมาะสมกับราคา
              ชอบเบสลึกๆก็ดูไอ้ที่มัน ตัวเลข Hz ได้ต่ำๆ
              ชอบแหลมสูงๆ ก็ดูไอ้ที่ตัวเลข Hz หรือ KHz สูงๆ

แต่ที่สำคัญที่สุด สเปกดีต้องเสียงดีถูกใจคนซื้อด้วยครับ
              เพราะสเปกดีแต่เสียงไม่เอาอ่าวมีอยู่มากมาย
              ลองฟังเรื่อยๆ ใจเย็นๆดูซิครับ
              ความชอบของผู้ใช้สำคัญที่สุดครับ

ปล. สเปกเป็นได้แค่แนวทาง แต่ไม่ใช่บทสรุปของคุณภาพเสียงที่จะได้

(^-^)

Comment

เมื่อก่อน ผม พิจารณา จาก spec ก่อน
                แต่เดี๋ยวนี้ เข้าใจแล้วว่า คุณภาพเสียงมันเป็นสิ่งที่เขียนระบุไม่ได้ (แต่ก็ยังใช้พิจารณาบางส่วนได้นิดหน่อย)

สรุปคือไปลองฟัง เสียงจะดีถูกใจหรือเปล่า อยู่ที่หูของคุณเอง

Comment

อย่าไปอะไรมากเลยครับ กับตัวเลขที่เขียนกำกับ กับชื่อนี่ห้อที่เอามาแปะ
                  มันก็แค่บอกและวัดอะไรได้บางอย่าง

หูคุณน่ะครับ สำคัญที่สุดแล้ว
                  สเปคเทพ มีคนเป็นล้านชื่นชอบ ก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ ถ้าคุณฟังแล้วไม่ชอบ

นอกจากคุณจะหลอกตัวเอง

Comment

Working...
                  X