Announcement

Collapse
No announcement yet.

เชค gpu z เเล้ว direct compute 5.0 ไม่ได้ติ๊ก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เชค gpu z เเล้ว direct compute 5.0 ไม่ได้ติ๊ก

direct compute 5.0 คืออะไร เเล้วไม่ได้ติ๊กมีปัญหาอะไรไหม

การ์ดรุ่นไหนครับ?

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      การ์ดรุ่นไหนครับ?
      670m ของโน้ตบุค

Comment

Originally posted by ToNan View Post
        670m ของโน้ตบุค
        DirectCompute 2.1 support

Comment

Originally posted by naja View Post
          DirectCompute 2.1 support
          ขอบคุณครับ

Comment

คร่าวๆ

DirectCompute มันเป็น API ของ DirectX เกี่ยวกับพวกการสร้างภาพ, พื้นผิว อะไรพวกนี้

DirectCompute 4.x -> DirectX 10.x
            DirectCompute 5.x -> DirectX 11.x

ถ้าการ์ดไม่รองรับ/รองรับไม่ถึง DirectCompute รุ่น xx => การ์ดจอจะใช้ฟีเจอร์นั้นไม่ได้ (ที่มีในเกม, โปรแกรม ใดๆ)

ผลของการที่การ์ดไม่รองรับ ก็คงจะมีแค่
            - เปิดเกม/โปรแกรม ใช้งานได้ ในโหมด DirectX 9 (ภาพอาจจะไม่สุดที่เกม/โปรแกรม สามารถทำได้)
            - เปิดเกม/โปรแกรม ใช้งานได้ ในโหมด Software (ใช้ cpu อย่างเดียว)
            - เปิดเกม/โปรแกรม ไม่ได้เลย

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
              คร่าวๆ

DirectCompute มันเป็น API ของ DirectX เกี่ยวกับพวกการสร้างภาพ, พื้นผิว อะไรพวกนี้

DirectCompute 4.x -> DirectX 10.x
              DirectCompute 5.x -> DirectX 11.x

ถ้าการ์ดไม่รองรับ/รองรับไม่ถึง DirectCompute รุ่น xx => การ์ดจอจะใช้ฟีเจอร์นั้นไม่ได้ (ที่มีในเกม, โปรแกรม ใดๆ)

ผลของการที่การ์ดไม่รองรับ ก็คงจะมีแค่
              - เปิดเกม/โปรแกรม ใช้งานได้ ในโหมด DirectX 9 (ภาพอาจจะไม่สุดที่เกม/โปรแกรม สามารถทำได้)
              - เปิดเกม/โปรแกรม ใช้งานได้ ในโหมด Software (ใช้ cpu อย่างเดียว)
              - เปิดเกม/โปรแกรม ไม่ได้เลย
              ครับ คิดว่ามันรองรับ เพราะเห็น 660m ยังติ๊ก 670M ไม่ติ๊ก

ขอบคุณนะครับ

Comment

เรื่องการรองรับของแต่ละรุ่น ผมไม่ค่อยแม่นเท่าไร

แต่ลอง google ดู 660m บางตัวขึ้น, บางตัวไม่ขึ้น (รายละเอียดผมก็ไม่ทราบ รอท่านอื่นมาอธิบายนะครับ...)

*รูปจาก google

Comment

อยู่ที่ไดรเวอร์ครับว่าลงสมบูรณ์ไหม มีปัญหาหรือบั๊กอะไรรึเปล่า ส่วนปัจจัยอื่นผมไม่รู้นะ

ส่วนตัวใช้ APU A10 5800k ชิป 7660d ใช้ไดรเวอร์ตัว catalyst มันมีติ้ก open cl กับ directcompute แต่พอเปลี่ยนไดรเวอร์มาใช้ crimson beta มันก็ไม่ติ้กซะงั้น แต่ใช้งานได้ปกติ
                  ส่วนโน๊ตบุ้คมี gt 540m กับ hd 7310 จำได้ว่าตอนแรกติ้ก แต่ตอนนี้เช็คดูไม่ไม่ติ้กเฮะ

แต่การ์ดแยกที่เคยใช้ r7 370 rx 560 470 480 750ti ติ้กตลอดทุกใบถ้าไดรเวอร์ไม่มีปัญหา
                  Last edited by Sukhoi47; 24 Jan 2018, 23:04:05.

Comment

เรื่องการรองรับของแต่ละรุ่น ผมไม่ค่อยแม่นเท่าไร

แต่ลอง google ดู 660m บางตัวขึ้น, บางตัวไม่ขึ้น (รายละเอียดผมก็ไม่ทราบ รอท่านอื่นมาอธิบายนะครับ...)

*รูปจาก google

-- ครับ ผมก็ลองหาในgoogle บ้างเเล้ว เป็นอย่างท่ีคุณบอกเลย

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                    อยู่ที่ไดรเวอร์ครับว่าลงสมบูรณ์ไหม มีปัญหาหรือบั๊กอะไรรึเปล่า ส่วนปัจจัยอื่นผมไม่รู้นะ

ส่วนตัวใช้ APU A10 5800k ชิป 7660d ใช้ไดรเวอร์ตัว catalyst มันมีติ้ก open cl กับ directcompute แต่พอเปลี่ยนไดรเวอร์มาใช้ crimson beta มันก็ไม่ติ้กซะงั้น แต่ใช้งานได้ปกติ
                    ส่วนโน๊ตบุ้คมี gt 540m กับ hd 7310 จำได้ว่าตอนแรกติ้ก แต่ตอนนี้เช็คดูไม่ไม่ติ้กเฮะ

แต่การ์ดแยกที่เคยใช้ r7 370 rx 560 470 480 750ti ติ้กตลอดทุกใบถ้าไดรเวอร์ไม่มีปัญหา

--เด่วลองหาไดรเวอรเก่าๆมาลองครับ

Comment

ลองเปลี่ยน GPU-Z ด้วยครับ

บาง Ver. มันก็เพี้ยนๆ อย่างเช่น 2.6.0

Comment

Working...
                      X