Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าต่อ pc เข้า TV led เล่นเกมภาพจะดรอปลงเยอะมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าต่อ pc เข้า TV led เล่นเกมภาพจะดรอปลงเยอะมั้ยครับ

คือผมใช้จอมอนิเตอร์ 19 นิ้วอยุ่ เป็น LCD ธรรมดา ความละเอียด 1600 x 900 ซึ่งลังเลว่าจะซื้อจอใหม่ หรือจะต่อเล่นกับทีวี led ที่บ้านดี ขนาด 32 กับ 40 นิ้วfhd ถ้าซื้อจอคอมใหม่ภาพคงสวยกว่าอยุ่แล้ว แต่ถ้ายังไม่ซื้อใหม่แต่เล่นกับทีวีที่บ้านภาพเครื่องไหนจะสวยกว่าถ้าเทียบกับ จอคอมตัวเก่า แล้วการ์ดจอ 960 ถ้าเล่นต่อทีวีภาพจะสวยกว่า Ps4 มั้ยครับ ปล ในใจคิดอยากได้ ps4 อยุ่แต่ถ้าภาพต่อจากpc สวยกว่าก้อคงพอแหละ เซฟเงินดีกว่า

ลองเปิดโดยใช้โหมด game ดูนะ ภาพจะไม่หน่วงเวลาเล่น แต่ภาพเหมือนจะ drop ลงไปหน่อย(ในที่นี้เหมือนมันไม่ smooth ถ้าใช้โหมดเกมนะ)
    ผมเคยลองโดยใช้ ps3 เล่นกับโหมดอื่นดูมันจะหน่วงๆ แต่พอใช้โหมดเกมภาพจะไม่หน่วง
    แถมเวลาเปิดโหมดเกมแสงของภาพมันจะไม่ดำมืดเกินไป(เล่น witcher 3 ใช้ 970 ครับ)
    ส่วนสวยกว่าหรือไม่ ผมว่าก็สวยนะถ้าลองเทียบกับความละเอียดของจอคอมท่าน
    แต่ส่วนตัวคิดว่า 960 น่าจะเล่น Full HD ไม่ไหวเพราะ bit มันน้อยเกินหรือถ้าจะเล่น
    คงต้องปรับความละเอียดภาพต่ำๆลงมาหน่อย
    ขอแนะนำนะครับ ถ้าจะซื้อ ps4 เอาเงินไปลงการ์ดจออย่าง 980 ของ zotac ร้านลาด้าน่าจะดูดีกว่าครับ
    ปล.ไม่รู้เสปคเครื่องทั้งหมดของท่านแฮะ บอกไรไม่ได้

Comment

ถามว่าเล่นด้วยอะไร ถ้าเล่นด้วยจอย นั่งไกลๆ โอเค ไม่รู้สึก
      แต่ถ้าเล่นด้วยคีบอร์ดและนั่งหน้าจอ เล่นได้ไม่เกิน 10 นาทีแน่ ............................... ปวดตา

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
        ถามว่าเล่นด้วยอะไร ถ้าเล่นด้วยจอย นั่งไกลๆ โอเค ไม่รู้สึก
        แต่ถ้าเล่นด้วยคีบอร์ดและนั่งหน้าจอ เล่นได้ไม่เกิน 10 นาทีแน่ ............................... ปวดตา
        ใช้จอยนั่งเล่นบนโซฟาครับ ***งพอสมควร หลักๆอยากเทียบกับ Ps4 ครับด้านกราฟฟิค

Comment

Originally posted by semena282 View Post
          ลองเปิดโดยใช้โหมด game ดูนะ ภาพจะไม่หน่วงเวลาเล่น แต่ภาพเหมือนจะ drop ลงไปหน่อย(ในที่นี้เหมือนมันไม่ smooth ถ้าใช้โหมดเกมนะ)
          ผมเคยลองโดยใช้ ps3 เล่นกับโหมดอื่นดูมันจะหน่วงๆ แต่พอใช้โหมดเกมภาพจะไม่หน่วง
          แถมเวลาเปิดโหมดเกมแสงของภาพมันจะไม่ดำมืดเกินไป(เล่น witcher 3 ใช้ 970 ครับ)
          ส่วนสวยกว่าหรือไม่ ผมว่าก็สวยนะถ้าลองเทียบกับความละเอียดของจอคอมท่าน
          แต่ส่วนตัวคิดว่า 960 น่าจะเล่น Full HD ไม่ไหวเพราะ bit มันน้อยเกินหรือถ้าจะเล่น
          คงต้องปรับความละเอียดภาพต่ำๆลงมาหน่อย
          ขอแนะนำนะครับ ถ้าจะซื้อ ps4 เอาเงินไปลงการ์ดจออย่าง 980 ของ zotac ร้านลาด้าน่าจะดูดีกว่าครับ
          ปล.ไม่รู้เสปคเครื่องทั้งหมดของท่านแฮะ บอกไรไม่ได้
          T T คุณภาพกราฟฟิคนี่แลกมาด้วยมูลค่าทางทุนทรัพย์ไม่น้อยเลยจริงๆ T T

Comment

Originally posted by artziw View Post
            ใช้จอยนั่งเล่นบนโซฟาครับ ***งพอสมควร หลักๆอยากเทียบกับ Ps4 ครับด้านกราฟฟิค
            งั้น PS4 ดีกว่าครับ ถ้าเทียบ 960 ถึงจริงๆ เทียบกับตัว top มากๆ อย่าง 980ti ก็ไม่สามารถการันตีได้ว่าภาพจะสวยกว่า PS4 เพราะ สุดท้ายแล้ว เกมส์มันต้องทำทั้ง 3 เครื่อง ฉะนั้นมันจะพอๆ กันแหละครับ ต่างกันไม่เยอะมาก

หากจุดประสงค์คือเล่นเกมส์อย่างเดียว ผมว่า PS4 ตอบโจทย์มากกว่า แต่ผมใช้งานหลายอย่าง เครื่องเล่นเกมส์ตอบโจทย์ผมไม่ได้ ^ ^

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
              งั้น PS4 ดีกว่าครับ ถ้าเทียบ 960 ถึงจริงๆ เทียบกับตัว top มากๆ อย่าง 980ti ก็ไม่สามารถการันตีได้ว่าภาพจะสวยกว่า PS4 เพราะ สุดท้ายแล้ว เกมส์มันต้องทำทั้ง 3 เครื่อง ฉะนั้นมันจะพอๆ กันแหละครับ ต่างกันไม่เยอะมาก

หากจุดประสงค์คือเล่นเกมส์อย่างเดียว ผมว่า PS4 ตอบโจทย์มากกว่า แต่ผมใช้งานหลายอย่าง เครื่องเล่นเกมส์ตอบโจทย์ผมไม่ได้ ^ ^
              ที่ลังเลเพราะเกมโปรดผมคือตระกูล Total war ครับ ซึ่งมีแต่ใน พีซี เพียงแต่บางครั้งก้ออยากเล่นแนวอื่นบ้าง เช่น Shadow of mordor / AC Creed อะไรแบบนี้ครับ เลยเป็นคำถามขึ้นมา

Comment

ภาพจะสวยกว่าไหมมันขึ้นผมว่า PC เทพกว่าเยอะ (ในกรณีที่ที่ TV เครื่องเดียวกัน,เสปคใกล้เคียงกันหรือสูงกว่านะ)
                เพราะคอนโซลยังเล่นได้ที่ 720p อยู่เลยไม่ใฃ่รึ(ผมไม่ได้ตามมาสักพักและถ้าไม่ใฃ่ก็แย่งผมได้นะ)แต่ PC นั้นเล่นที่ 1080P หรือสูงกว่าหรือน้อยกว่านั้นก็ได้การเซตติ้งได้มากกว่าเยอะหน่ะครับ ส่วน 960 ผมว่ามันก็ยังไหวในหลายๆเกมที่เล่น 1080 ได้อญู่นะแถมอนาคตท่านอัพเกรดเพิ่มประสิทธิภาพไดอีกไม่ตันเหมือนคอนโซลอ่ะครับ(คุณได้ไปต่อ 5 5) ผมเองก็ต่อกับจอ PC และ TV เหมือนกัน จอทีวีเอาไว้เล่นเกมซิลๆผ่านจอยอย่างพวกซวาโดวอไรทำนองนี้ดูหนังจอพีซีก้ใช้งานหลักๆ

ปล.ความเห็นของผมนะเท่าที่ได้ลองใช้มาหน่ะครับส่วนคอนโซลแค่ไปลอแงเล่นจองเพื่อนมามันปรับไม่ได้แต่พีซีอาจจะบานปลาย 5 5

Comment

ผมใช้ gtx 660 ต่อ tv 32 นิ้วอยู่ ต่อช่อง hdmi นะ ภาพสวย กว่าจอคอมแน่นอน ใช้มาปีกว่าแล้ว แต่ปรับอยู่นานกว่าจะเข้ากับสายตาเรา ภาพสวยกว่า ps4 ใหมอันนี้ผมไม่รู้

Comment

Originally posted by qwerty2536 View Post
                    ภาพจะสวยกว่าไหมมันขึ้นผมว่า PC เทพกว่าเยอะ (ในกรณีที่ที่ TV เครื่องเดียวกัน,เสปคใกล้เคียงกันหรือสูงกว่านะ)
                    เพราะคอนโซลยังเล่นได้ที่ 720p อยู่เลยไม่ใฃ่รึ(ผมไม่ได้ตามมาสักพักและถ้าไม่ใฃ่ก็แย่งผมได้นะ)แต่ PC นั้นเล่นที่ 1080P หรือสูงกว่าหรือน้อยกว่านั้นก็ได้การเซตติ้งได้มากกว่าเยอะหน่ะครับ ส่วน 960 ผมว่ามันก็ยังไหวในหลายๆเกมที่เล่น 1080 ได้อญู่นะแถมอนาคตท่านอัพเกรดเพิ่มประสิทธิภาพไดอีกไม่ตันเหมือนคอนโซลอ่ะครับ(คุณได้ไปต่อ 5 5) ผมเองก็ต่อกับจอ PC และ TV เหมือนกัน จอทีวีเอาไว้เล่นเกมซิลๆผ่านจอยอย่างพวกซวาโดวอไรทำนองนี้ดูหนังจอพีซีก้ใช้งานหลักๆ

ปล.ความเห็นของผมนะเท่าที่ได้ลองใช้มาหน่ะครับส่วนคอนโซลแค่ไปลอแงเล่นจองเพื่อนมามันปรับไม่ได้แต่พีซีอาจจะบานปลาย 5 5
                    PS3 ความละเอียด 720P แต่ PS 4 นี่ 1080P คับ

Comment

จากที่ต่อคอมเข้าทีวี 32" เล่นเกมมา 6 ปี พูดได้เลยว่าภาพสวยกว่าจอคอมประมาณ 300% สวยแบบหลับตาข้างเดียวมองยังรู้เลย
                      จอที่ใช้โชคดีไม่มี input lag เลยไม่ต้องเปิดโหมดเกม เพราะทีวีสมัยนั้นราคาหมื่นหกยังไม่ใส่เอนจิ้นที่ทำให้ภาพสวยเกินจริง แค่ปรับแสงนิดหน่อยก็พอแล้ว
                      จอคอมเก็บไว้เล่นเนตพิมงานแค่นั้น

Comment

จอคอมนั่งใกล้ๆก็ปวดตาเหมือนกันแหละ

Comment

Originally posted by drcnfre View Post
                          จากที่ต่อคอมเข้าทีวี 32" เล่นเกมมา 6 ปี พูดได้เลยว่าภาพสวยกว่าจอคอมประมาณ 300% สวยแบบหลับตาข้างเดียวมองยังรู้เลย
                          จอที่ใช้โชคดีไม่มี input lag เลยไม่ต้องเปิดโหมดเกม เพราะทีวีสมัยนั้นราคาหมื่นหกยังไม่ใส่เอนจิ้นที่ทำให้ภาพสวยเกินจริง แค่ปรับแสงนิดหน่อยก็พอแล้ว
                          จอคอมเก็บไว้เล่นเนตพิมงานแค่นั้น
                          +100 ผมใช้ LG อยู่ภาพสมจริงมากๆครับแสงเงาก็สดใสกว่าเยอะ

Comment

เอาจริงๆนะ จอมอนิเตอร์ pc ต่อให้ปรับ4Kยังไม่ค่อยสวยเลย แต่เอา pc ต่อออกจอ ทีวีนี่ภาพที่ได้สวยกว่าพวก ps4 อีกส่วนตัวใช้จอของLG ตลอดครับภาพคมชัดสมจริงมากครับ ตอนนี้ผมใช้ LG 32LA6200 1920*1080p full HD 3D
                            ไอ้ที่คิดว่า ps4-ps3 สวยกว่านิสงสัยใช้พวกจอด้านมอนิเตอร์ปรับให้ตายภาพก็ไม่สวยไม่ค่อยเงาภาพแตกๆถึงจะปรับ4kก็ไม่สวย สายเกมส์จอใหญ่ใหญ่ภาพเงาสวยสดเล่นจอ TVใหญ่ๆเถอะครับแจ่มกว่าเยอะ

Comment

คงแล้วแต่ TV ด้วย ในกรณีผมใช้ LED Triluminos (รุ่นแรก) 55 นิ้ว ของ Sony
                              ภาพที่ต่อออก TV ภาพสวยกว่า Monitor มาก (Monitor เป็นแบบ IPS ยี่ห้อ Dell U3011)

ที่เห็นชัดๆเลยก็เรืองแสง คือ TV เนี่ยมันสวางกว่ามาก สีสันก็ปรับได้ตามใจ แถม Contrast Ratio สูงกว่า Monitor เยอะเลย คือภาพต่างกันมากเลยอ่ะทั้งๆที่จอ Dell มันก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะ

การเทียบคงแล้วแต่ยี่ห้อแต่ละรุ่นด้วยล่ะ แต่ส่วนมากที่เจอมา คือ TV ได้เรื่องแสงเรื่องสีสัน แต่ Monitor ได้เรื่องความละเอียดหน้าจอที่มากกว่า TV

Comment

Working...
                              X