Announcement

Collapse
No announcement yet.

หม้อน้ำ 2-3 ตอนของแต่ละท่าน ใช้พัดลม เป่าเข้า หรือ ดูดออกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หม้อน้ำ 2-3 ตอนของแต่ละท่าน ใช้พัดลม เป่าเข้า หรือ ดูดออกครับ

อยากทราบว่า พัดลมบนหม้อน้ำ 2-3 ตอนของท่านทั้งหลายนั้น เป็นแบบเป่าเข้าหรือดูดออกครับ
    ถ้ามีแค่ 1 ตอน ตัวเดียว ไม่ต้องตอบก็ได้นะครับ -*-

อยากทราบว่าแต่ละท่านใช้วิธีไหนในการระบายความร้อนให้หม้อน้ำครับ และ เพราะเหตุผลใดถึงใช้วิธีนี้ครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ของผมดูดออกครับ

เพราะลองทั้ง2แบบ ดูดออกรู้สึกจะเงียบกว่า

ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว -.-
    Attached Files

Comment

ของผมเสริมลมออกเข้าไป
      Last edited by sc; 14 Aug 2008, 18:02:03.

Comment

เปาอัดเลยครับ

Comment

ผมใช้พัดลมรอบสูงเป่าเข้า+ที่กรองฝุ่น แล้วใช้พัดลมรอบต่ำดูดออกอีกทีครับ

Comment

ไม่ต้องคิดมากครับ เป่าออก ครับ ระบายความร้อนได้ดี และ เร็วที่สุด แล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นพัดลม ความเร็วรอบต่ำนะ เป่าออกดีกว่า แน่นอน เพราะเป่าออกนั้นอากาศ ผ่าน ครีบ หม้อน้ำหัวยันท้าย แต่ถ้าดูดออกนั้น ถ้ามีอะไรมาอุดหม้อน้ำด้านพัดลมที่จะดูดออกนั้น พัดลมจะไม่มีแรงดูดมากพอที่จะระบาย อากาศให้เย็นได้ ไว หรอกครับ และไม่จำเป็นที่ต้องมีพัดลม สองด้านหรอก เกินความจำเป็นครับ เพราะถ้า ด้าน ดูดกับด้านอัดทำงานไม่สัมพันธ์กัน มัน จะอั้น อากาศ
            ครับ ทำให้ความร้อนไม่ ลดนะครับ ( ความรู้ส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ว่าให้ เชื่อ ทั้งหมดนะ ใครดีกว่า เสนอมา เด็กช่างยนต์ ครับ )

Comment

ผมเป่าเข้าง่ะ เพราะพัดลมรอบจัดถึง3ตัว ติดตั้งแบบไหนก็เย็นพอๆกัน....

Comment

ดูดดีกว่าครับ ถ้าเป่านั้นลมจะโดนดันอัด ทำให้เกิดอากาศวน อยู่ด้านข้างทำให้เิกิดเสียงดังและความร้อนสะสมที่เกิดจาก
                ลมที่วน ดูดดีกว่าครับลมที่เข้าผ่านมาจากอีกด้านหนึ่ง คืออากาศภายในบริเวณรอบ ที่มีอุณหภูมิคงที่ และผลที่ตามมาถ้า
                ติดตั้งแบบดูด เรื่องของฝุ่นที่จะตามมานั้นจะน้อยกว่าติดตั้งแบบดูด และเรื่องของเสียงด้วยครับ ดูดจะไม่เกิดการอัดของ
                อากาศจึงทำให้เกิดเสียงดังน้อยกว่า สรุปว่า ดูดดีกว่าเป่าครับ อันนี้ได้มาจากประสบการณ์จริงครับเพราะ เริ่มให้คอมมา
                ก็เริ่มเล่นน้ำเลยครับ ลองมาทุกรู้แบบแล้วครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                  อยากทราบว่า พัดลมบนหม้อน้ำ 2-3 ตอนของท่านทั้งหลายนั้น เป็นแบบเป่าเข้าหรือดูดออกครับ
                  ถ้ามีแค่ 1 ตอน ตัวเดียว ไม่ต้องตอบก็ได้นะครับ -*-

อยากทราบว่าแต่ละท่านใช้วิธีไหนในการระบายความร้อนให้หม้อน้ำครับ และ เพราะเหตุผลใดถึงใช้วิธีนี้ครับ
                  ผมอยากรุ้ว่าตอนเดียวกับ2-3ตอนมั่งต่างกัยังไงเรื่องพัดลมดูด/เป่า
                  ทั้งที่จิงมันก้แค่ขนาดต่างกันหนิคับ ถ้ามันมีผลก้น่าจะมีผลทั้งหมด(รึป่าว)

Comment

ดูดโลด...เชื่อผม

Comment

เห็นดูดกันหลายคน เดี๋ยวขอลอง หน่อยนะครับ ว่ามันต่างกันอย่างไร ได้ผล อย่างไรจะมาบอกนะ เพื่อนๆ ฮ้าๆๆๆๆๆๆ

Comment

ดูดดีกว่าเป่าแน่นอนครับ เพราะถ้าเป่ามันก็ไม่เข้าปากซักทีซิครับ ต้องดูดๆจ๊วบๆด๊วบๆ ดีกว่าชัวร์......

อ่ะๆ... เดี๋ยวโดนบ๊องหูป่าวๆ เรื่องนี้นะครับ เขาจะติดตั้งแบบดูดออกครับ เพราะว่ามวลอากาศจะไหลผ่านครีบเล็กๆ
                        100% แต่ถ้าเราเป่าอัด อากาศที่มาจากพัดลมจะไม่สามารถผ่านครีบเหล่านั้นไปได้หมดแน่นอน เผลอๆลมตีออกมากกว่า
                        ที่ไหลผ่านครีบเสียอีก ให้ลองสังเกตุดูนะครับ ทุกอย่างที่ใช้พวกรังผึ้งหรือว่าหม้อน้ำพวกนี้ โดยมากแล้วเขาจะให้พัดลมดูด
                        อากาศผ่านฟินครับไม่เป่าอัดลงไป เอาใกล้ๆตัวลองดูแอร์ที่บ้านซิครับ เขายังดูดอากาศผ่าน Condenser เลยครับ

Comment

ตามพี่ซอล เลยขอรับ

Comment

Working...
                          X