Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบผลดีของการ Crossfire

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบผลดีของการ Crossfire

ที่เราๆ CrossFire นั้น มันเหมาะสมกันงานอะไรบ้างครับ ไม่เกี่ยวกับเกมส์น๊ะครับ

แล้วการด์จอที่เรา CF นั้น ตัวละ 512/DDR3 2ตัว ถ้า CF แล้ว จะกลายเป็น 1024/DDR3 เลยหรือเปล่าครับ

16x การ์ดเดียว กับ 8x+8x(CF) อันใหนดีกว่า แล้วบอร์ด 16x+16x มีบอร์ดอะไรซัพพอร์ทบ้างครับ

หรือใครพอมีความรู้เรื่องนี้ ช่วยอธิบายก็ได้ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ต้องรอเทพมาตอบพี่เดช

Comment

ร้อน / เปลืองไฟ ดีอะ
      Cross fire ที่หมวด PCI E 16X + 16X ความแรงเพิ่มขึ้นจากการ์ดใบเดียว ไม่เกิน 70%
      แล้วแต่ตัวโปรแกรม/เกมส์จะ Support มากแค่ใหน (ก็เพิ่มมานิดๆ 0.7 เท่านั้นเอง หรืออาจจะไม่ถึง 0.5 )
      ถ้าไม่ Support ก็เหมือนใช้การ์ดใบเดียว (อีกใบไม่ได้ใช้ประโยชน์)
      ยิ่งถ้าเป็น 16X + 4X หรือ 8X + 8X ความแรงเพิ่มไม่ถึง 50% แน่ๆ (0.5)
      ถ้าเป็น intel ก็ X38 X48 นะ
      ถ้า AMD ก็ 480X 580X 790FX

Comment

แล้วส่วนใหญ่ CF แล้วใช้งานประเภทใหนบ้างครับ ไม่รวมเล่นเกมส์น๊ะครับ ถ้าสมมุติว่าเอามาทำงาน

Comment

Originally posted by ขุนแผน View Post
          แล้วส่วนใหญ่ CF แล้วใช้งานประเภทใหนบ้างครับ ไม่รวมเล่นเกมส์น๊ะครับ ถ้าสมมุติว่าเอามาทำงาน
          ออกจอพร้อมๆ กัน 4 Monitor
          หรือจอขนาดใหญ่ 50" หรือมากกว่านั้น ซึ่งการ์ดใบเดียวทำไม่ได้ (ถ้าไม่ใช่พวก 1GB)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ออกจอพร้อมๆ กัน 4 Monitor
            หรือจอขนาดใหญ่ 50" หรือมากกว่านั้น ซึ่งการ์ดใบเดียวทำไม่ได้ (ถ้าไม่ใช่พวก 1GB)
            OK Get ล่ะ ขอบพระคุณท่าน TWK มากๆเลยน๊ะครับ

พอดีผมจะเอามาเล่น Microsoft Flight Simulator X น่ะครับ แบบว่าทำให้ออกหลายๆจอ มีพวกแผงควบคุม(panel)ต่างๆน่ะครับ

Comment

Originally posted by ขุนแผน View Post
              OK Get ล่ะ ขอบพระคุณท่าน TWK มากๆเลยน๊ะครับ

พอดีผมจะเอามาเล่น Microsoft Flight Simulator X น่ะครับ แบบว่าทำให้ออกหลายๆจอ มีพวกแผงควบคุม(panel)ต่างๆน่ะครับ
              ถูกวัตถุประสงค์ที่สุดละ (ต้องการ์ดจอ 2 ใบ ขึ้นไป Cross fire XXX ไปเลย หิหิหิ)

Last edited by TWK.; 19 Jul 2008, 16:20:56.

Comment

ความรู้อีกแล้ว เก็บเก็บเก็บ ^^

Comment

เก็บๆๆด้วยคน

Comment

อ่าาา CF คืออะไรครับ งงมานานแล้วอะ อิอิ

Comment

ตัวทำโลกร้อนครับ

Comment

ถ้าไช้งาน เล่นเกมส์ ธรรมดา

ข้อดีก็คือ เท่ห์ ดูดี

แค่นั้นจริงๆครับ

Comment

Working...
                        X