Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ ว่า ทำไม ATI ไป DDR5 แล้ว แต่ nVIDIA ยัง DDR3 อยู่เลย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ ว่า ทำไม ATI ไป DDR5 แล้ว แต่ nVIDIA ยัง DDR3 อยู่เลย?

สงสัยครับ ทำไมพี่เขียวไม่ใช้ DDR5 เหมือนกับ ATI หรือว่ามันเป็นลิขสิทธิ์ของค่ายแดง หรือว่ายังไง?
    ถ้าพี่เขียวได้ DDR5 รับรองว่า น่าจะแจ่มกว่า DDR3

ผมก็อยากทราบเหมือนกัน เพราะผมก็สาวก การ์ดแดง

Comment

สงสัยพี่เขียวทำแล้วมันจะแพงกว่าพี่แดงม้างครับ แพงมาก ๆ เลยกลัวขายไม่ออก หรือเปล่า หรือไม่ก็กำลังทำอยู่ พอทำเสร็จแล้วก็เปลี่ยนชื่อเป็นรุ่นใหม่
      ปล. ผมมั่วนะ อิอิ

Comment

การ์ด Nvidia แรงอยู่แล้วถ้าเอา ddr5 มาลง ati งานเข้าแน่ Nvidia คงไม่ทำแบบนั้นแน่
        เพราะที่เคยฟังเขาพูดมาว่า Nvidia กับ Amd เป็นพันธมิตรกันเคยพัฒนาบางอยางร่วมกันอยู่
        อันนี้ไม่รู้จริงป่าวนะ

Comment

ผมว่าที่เค้าไม่ไป DDR5 เพราะ ค่า Bit การ์ดจอของเค้ามั้งครับ เพราะเห็นแต่ละตัวเกิน 256Bit ทั้งนั้น
          ขณะที่ ATi อยู่ที่ 256Bit กับ 128Bit ยังไม่ขึ้น 512Bit เลย แต่ nVidia ไปแล้ว 448Bit ผมว่าที่เค้า
          ไม่ไปเพราะมีค่า Bit จำนวนมากแล้วมั้งครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ

Comment

เดี๋ยวราคาพุ่ง โดยเฉพาะถ้า DDR5 2GB ไม่อยากจินตนาการเรื่องราคา

Comment

Originally posted by blueforce View Post
              ผมว่าที่เค้าไม่ไป DDR5 เพราะ ค่า Bit การ์ดจอของเค้ามั้งครับ เพราะเห็นแต่ละตัวเกิน 256Bit ทั้งนั้น
              ขณะที่ ATi อยู่ที่ 256Bit กับ 128Bit ยังไม่ขึ้น 512Bit เลย แต่ nVidia ไปแล้ว 448Bit ผมว่าที่เค้า
              ไม่ไปเพราะมีค่า Bit จำนวนมากแล้วมั้งครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ
              อาจจะเป็นไปได้ครับ เพราะจริงอย่างที่ท่านว่าเลย

Comment

การที่การ์ดจอbitเยอะไม่ใช่ว่าจะดีน่ะครับมันเจอคอขวดได้เหมือนกันจำได้ว่าatiเคยทำ512บิตออกมาเหมือนกันแต่ไม่แรงได้ดังใจเท่าไหร่เลยหนีมาใช้ddr4 ddr5 ผมว่าที่เขียวไม่ทำเนื่องจากราคามากกว่าครับเพราะเม็ดแรมddr5ราคาสูงกว่าddr3มากเพราะถ้าการ์ดแรงขึ้นแต่ราคาแพงมากก็คงไม่มีใครชื้อใช่ไหมล่ะครับ ถ้าคิดกันดีๆต้นทุนของพี่เขียวแกสูงกว่าพี่แดงมากครับ แค่เอาโลโก้ไปแปะที่ข้างกล่องเกมส์ๆหนึ่งผมว่าก็ใช้เงินมากกว่าล้านแล้วครับพี่เขียวแกหมดไปกับค่าโฆษณาเยอะครับเลยต้องมารีดเลือดเอากับคนซื้อ ผมก็งงเหมือนกันถ้าไม่เอาโลโก้ไปแปะที่ข้างกล่องเกมส์แล้วจะไม่มีใครซื้อการ์ดจอแกไปเล่นหรือไงก็ไม่รู้ น่าจะเอาอย่างพี่แดงมั้งน่ะเนี่ย

ปล.ส่วนเรื่องที่ว่ากลัวจะเรื่องกว่าพี่แดงมากคงไม่จริงครับเพราะไม่ว่าค่ายไหนก็คงอยากให้ของๆตัวเองแรงกว่าคู่แข่งมากๆอยู่แล้ว ยิ่งถ้าราคาใกล้เคีงกันยิ่งดี

Comment

ATi ใช้ DDR5 เพื่อทดแทนบิทที่น้อยกว่าครับ สังเกตุส่วนใหญ่การ์ดของATi จะเป็น 256bit อย่าง 4770 ที่เป็น 128bit ยังแรงกว่า 4830 ที่เป็น 256Bit ซะอีกครับ แต่จะเอาทั้ง DDR5 กับ 512bit พร้อมกันรับรองแรงโคตร แต่ราคาก็แรงตามเป็นเงาตามตัว
                  Last edited by IX; 3 May 2009, 10:29:06.

Comment

Originally posted by Au_ninja View Post
                    การที่การ์ดจอbitเยอะไม่ใช่ว่าจะดีน่ะครับมันเจอคอขวดได้เหมือนกันจำได้ว่าatiเคยทำ512บิตออกมาเหมือนกันแต่ไม่แรงได้ดังใจเท่าไหร่เลยหนีมาใช้ddr4 ddr5 ผมว่าที่เขียวไม่ทำเนื่องจากราคามากกว่าครับเพราะเม็ดแรมddr5ราคาสูงกว่าddr3มากเพราะถ้าการ์ดแรงขึ้นแต่ราคาแพงมากก็คงไม่มีใครชื้อใช่ไหมล่ะครับ ถ้าคิดกันดีๆต้นทุนของพี่เขียวแกสูงกว่าพี่แดงมากครับ แค่เอาโลโก้ไปแปะที่ข้างกล่องเกมส์ๆหนึ่งผมว่าก็ใช้เงินมากกว่าล้านแล้วครับพี่เขียวแกหมดไปกับค่าโฆษณาเยอะครับเลยต้องมารีดเลือดเอากับคนซื้อ ผมก็งงเหมือนกันถ้าไม่เอาโลโก้ไปแปะที่ข้างกล่องเกมส์แล้วจะไม่มีใครซื้อการ์ดจอแกไปเล่นหรือไงก็ไม่รู้ น่าจะเอาอย่างพี่แดงมั้งน่ะเนี่ย

ปล.ส่วนเรื่องที่ว่ากลัวจะเรื่องกว่าพี่แดงมากคงไม่จริงครับเพราะไม่ว่าค่ายไหนก็คงอยากให้ของๆตัวเองแรงกว่าคู่แข่งมากๆอยู่แล้ว ยิ่งถ้าราคาใกล้เคีงกันยิ่งดี
                    เอ ผมว่าการ์ดแรงสุดของ Nvidia เขาไม่เห็นสนใจเรื่องราคาเลยครับ ดูอย่าง 6800ultra 7850x2 8800ultra ผมว่าถ้า Nvidia อยากเอา DDR5 มาลงในการ์ด gtx285 แล้วตั้งราคาไว้สูง ๆ เป็นรุ่นท๊อบนะทำได้อยู่แล้วนะ

Comment

ATi บิทน้อยแต่แรงเอิ๊กๆ

(ใช้2ค่าย)

Comment

รอท่านต่อไป

Comment

รออีก

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                            ATi บิทน้อยแต่แรงเอิ๊กๆ

(ใช้2ค่าย)

ทำไม แดง ยัง 256bit อยู่เลย ไม่สงสัยเหรอ

Comment

ยุทธวิธีการตลอดของเค้ามั้ง ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ยอดขายยังไม่ตกต่ำเท่าไร กินกำไรไปก่อน

Comment

Working...
                              X