Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง RAID ในภาคปฏิบัติหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง RAID ในภาคปฏิบัติหน่อยนะครับ

ผมได้ศึกษาเรื่องการต่อ HDD แบบ RAID ในภาคทฤษฎีมาบ้างแล้ว แต่ในการต่อใช้งานจริงๆ ผมยังไม่รู้เลยว่าต่อยังไง และการ์ดRAID หน้าตามันเป็นยังไง
    ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีรูปให้ดูด้วยจะดีมากๆๆๆเลยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าไม่มีอยู่แล้ว อย่าลงทุนเลยครับ card RAID ราคาค่อนข้างสูง หมื่นกว่าบาท เอาเงิน
    ไปซื้อ Board ใหม่ดีกว่า ดีกว่าในเรื่องความคุ้มค่านะครับ แต่จะทำงานเหมือนกันรึเปล่า
    ผมไม่ทราบ ไม่เคยซื้อ card

ใน windows XP ก็พอจะสร้าง Striped Layout ได้ครับ หรือทำงานเหมือน RAID 0
    ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่มี RAID controller จะทำได้ป่าวนะครับลองดูใน disk management
    ต้องทำเป็น dynamic volume ซะก่อนครับ

ต่อใช้งานจริง ก็ควรจะหา HD ตั้งแต่ 2 ลูกขึ้นไป ถ้าปลอดภัยๆก็ 4 ลูก เพื่อทำ 0+1 และ
    "ควรจะ" มีขนาดเท่ากัน รุ่นเดียวกันได้ยิ่งดี ขนาดไม่เท่ากันก็ทำได้แต่ไม่แนะนำครับ

ว่าแต่ใช้งานอะไรเหรอครับ บางทีก็อาจจะไม่จำต้องสนใจก็ได้นะครับ ผมว่าน้อยคนมากที่
    จะมีความจำเป็นต้องใช้ แต่ถ้าโหยหาความเร็วนั่นก็อีกเรื่องนึง หรือจะทำ RAID 1 เพื่อป้อง
    กันการสูญหายของข้อมูลเมื่อ HD ลูกใดลูกนึงเสีย

Comment

ถ้าไม่เน้นโหลด อ่าน แบบบ้าคลั่ง ผมไม่เห็นความจำเป็นของ RAID กับเครื่อง PC ครับ

Comment

-*-

Originally posted by gidd009 View Post
        ถ้าไม่เน้นโหลด อ่าน แบบบ้าคลั่ง ผมไม่เห็นความจำเป็นของ RAID กับเครื่อง PC ครับ
        นั่นซิผมก็ไม่เห็นต้องทำเลยครับ ตามบ้าน เครื่อง COLO บ้างเครื่องยังไม่ทำกันเลยครับ

Comment

มันก็ไม่จำเป็นอย่างที่เขาว่าอ่ะครับ มันก็แค่เร็วกว่า ตัวเดียว แค่ 1 เท่าตัวเอง อิอิอิ

Comment

...ลองหาในgoogleครับ แล้วจะรู้ว่าการ์ดRAIDหน้าตาเป็นอย่างไร

ส่วนราคาการ์ดRAIDแบบถูกๆของ Adeptec แบบSATAประมาณ2800-3800ที่พันทิพย์ครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...c25656a658efab
            Last edited by madcat; 1 Oct 2007, 12:09:13.

Comment

Working...
            X