Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด Gigabyte o/c ปกติ แต่พอปิดเครื่องนาน ๆ รีเซ็ตกลับความเร็วเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด Gigabyte o/c ปกติ แต่พอปิดเครื่องนาน ๆ รีเซ็ตกลับความเร็วเดิม

ไม่รู้ว่า มีวิธีเซ็ตในไบออสหรือเปล่าครับ

บอร์ดผมรุ่น P31 เคยใช้ P965-DS3 ก็เป็นเหมือนกัน
    ซีพียู core 2 /2400

อาการคือ o/c ใช้งานเสถียรปกติ แต่ถ้าปิดเครื่องนาน ๆ
    แล้วเปิดใหม่ มันจะรีเซ็ตความเร็วกลับมาเป็นค่าที่ไม่ o/c นะครับ

อีกเครื่องผมใช้บอร์ด ASUS P5B Deluxe ไม่มีอาการแบบนี้เลย
    เป็นแต่ giga นี่แหล่ะ

รู้วิธีแก้ไหมครับ
    ช่วยที

ลองอัพเดท ไบออส ครับ

ลองไปดูที่นี่

http://www.gigabyte.co.nz/Support/Mo...BIOS_List.aspx

ของผมใช้ X38-DQ6 อยู่ ทีแรกก็เป็น แต่ตอนนี้หายแล้ว

Comment

Originally posted by naymong View Post
      ลองอัพเดท ไบออส ครับ

ลองไปดูที่นี่

http://www.gigabyte.co.nz/Support/Mo...BIOS_List.aspx

ของผมใช้ X38-DQ6 อยู่ ทีแรกก็เป็น แต่ตอนนี้หายแล้ว
      ขอบคุณครับ
      เดี๋ยวจะลองโหลดมาดู แล้วมารายงานผลอีกที

แต่จำได้ว่าตัวเก่าผม P965-ds3 ก็อัปเดตไบออสเป็นล่าสุดแล้วยังไม่หายนะ

Comment

น่าจะหายแล้ว ขอบคุณนะครับ
        อัปไบออสแก้ได้ปัญหานี้
        Last edited by เฮงเฮง; 2 Dec 2007, 13:32:50.

Comment

เราก็เป็นๆ หายๆ

Comment

พี่ๆช่วยด้วยนะครับ

ผมก็เป็นนะครับ พอปรับไปในระดับที่พอใจพอปิดเรื่องไปนานๆกลับมาเปิดใหม่ทำไมมันกลับไปเป็นค่าเดิม ตรงอื่นเหมือนเดิมนะครับแต่ตรง CPU HOST CLOCK CONTROL กับเป็น DISABLED ซะงั้นนะครับ พี่ๆช่วยด้วยนะครับอุตสาห์นั่งไล่ปรับตั้งนาน พอตื่นเช้ามาเครื่องกลับเป็นเหมือนเดิมเซ็งเลยครับ

Comment

ลงbiosใหม่แล้วก็แก้ไม่หายนะครับ มีใครรู้บ้างครับว่าทำไมกับบอร์ดตัวนี้

Comment

Originally posted by nonny5555 View Post
                ลงbiosใหม่แล้วก็แก้ไม่หายนะครับ มีใครรู้บ้างครับว่าทำไมกับบอร์ดตัวนี้
                ของท่านรุ่นไหน rev อะไรจ๊ะ
                เห็น 965P-DS3 มีตั้งหลาย rev
                แล้ว Bios ที่ลงล่าสุด เวอร์ชั่นอะไรเอ่ย

Comment

รุ่น rev 1 ครับ bios เดิม F1 ผมลง ใหม่เป็น F7 นะครับ ก็ไม่หายอาการนี้งงเลยนะครับเพราะไม่ได้ทำอะไรกับการOCมากเลย

Comment

ตัวใหม่ล่าสุดมีถึง F12 แล้วนะครับ Update ล่าสุดวันที่ 28/05/2007

รายละเอียดการแก้ไขเพิ่มเติมของ Bios แต่ละรุ่น ของ GA-965P-DS3 (rev. 1.0) ตามนี้เลย

เวอร์ชั่น วันที่อัพเดท รายละเอียด

F1 2006/06/28 First Release

F2 2006/07/07 Improve CPU FSB timing

F3 2006/07/17 Fix during the first POST after AC resume, system will
                    spend 3~4 seconds to perform a power-off cycle

F4 2006/08/11 Update CPU ID & Improve memory and VGA compatibility

F5 2006/09/06 Fix Memory compatibility issues Fix some GFX card
                    compatibility issues

F6 2006/09/20 To improve CPU compatibility issue

F7 2006/10/12 Support Intel Core 2 Extreme Quad-Core CPU
                    (Kentsfield)

F8 2006/12/19 Update CPU ID

F9 2006/12/27 Update CPU ID FSB 1333 MHz support for rev 3.3 only

F10 2007/01/12 Enhance FSB frequency flexibility

F11 2007/04/26 Fix PCI-E overclock issue
                    Support Intel E6420 & E6320 CPU

F12 2007/05/28 Add support for new super IO version

ส่วนปัญหาของท่านเนี่ย คิดว่าตัว F10 น่าจะแก้ได้

ลองไปโหลดมาดูนะ http://www.gigabyte.co.nz/Support/Mo...ProductID=2314

ก่อนโหลดเช็ครุ่น Mainbord ของท่านให้ดีๆ ดู rev ให้ตรงนะครับ เดี๋ยวพลาด

ส่วนวิธีโหลดว่าจะโหลดไล่ทีละตัว ตั้งแต่ F8 - F12 หรือไปโหลดที่ F12 ตัวสุดท้ายเลย
                    ถามท่านอื่นดูก่อนอีกทีนะ ผมไม่ชัวร์ เดี๋ยวพลาด เพราะไม่เคยอัพเดท Bios ข้ามไปหลายขั้นขนาดนี้ ปกติแค่ขั้นเดียว

ย้ำอีกที! ถามท่านอื่นเรื่องขั้นตอนการอัพเดทก่อน เอาชัวร์ไว้ก่อน อย่ามบุ่มบ่ามเวลาเล่นกับ Bios นะจ๊ะ

แต่เท่าที่ดูรายละเอียดแล้วแก้อาการที่ไม่จำค่า FSB ได้แน่นอน

Comment

พี่ครับผมลืมบอก บอร์ดผมนั้นใช้ p31-ds3l นะครับ มันมีแค่ F7

Comment

เป็นอยู่เหมือนกันครับปรับทิ้งไว้ปิดเครื่องไป 2-3 ชั่วโมงไม่เป็นไรพอไปนอนตื่นมาที่ตั้งไว้จะเปลี่ยน CPU HOST CLOCK CONTROL เป็น DISABLE แล้ว SYSTEM MEMORY MULTIPLIER ก็กลับเป็น AUTO จากที่ปรับทด 1:1 ไว้

บอร์ด P31-DS3L ครับอัพไบออสเป็น F8 แล้ว อัพด้วย @bios แล้วให้มันหา server ให้โหดลเองอ่ะครับ

ใครมีวิธีแก้ช่วยหน่อยครับตอนนี้เลยไม่้ได้ clock เลยใช้เดิมๆไปก่อน

อีกอย่างนึงครับบอร์ดผมมันเขียนไว้บนบอร์ดว่า Rev. 1.1 อ่ะครับ - -" ไปหาในเวป GIGABYTE ก็หา bios มันไม่เจอมีใครใช้ Rev. เดียวกะผมป่าวครับ

Comment

f8 เนียนๆ

Comment

ปัญหาที่คาใจ ทุกวันนี้ผมก็ยังแก้ไมได้ แต่จากที่คอยสังเกตมาเป็นเวลาสักพัก คืออาการนี้(เฉพาะเครื่องผมนะครับ)จะเป็นก็ต่อเมื่อผมปิดUPSแล้วไฟมันก็จะตัดแค่ที่UPSตัวเครื่องคอมก็จะไมได้รับไฟ พอปิดไปสักพัก ค่าOCก็จะกลับมาเป็นค่าเดิม แต่ ถ้าผมไม่ปิด UPS ปิดแค่เครื่องผมปัญหาดั่งกล่าวก็จะหายไป เหมือนมันยังมีไฟไปเลี้ยงคอม นี้เป็นสิ่งที่ผมคิดเองนะครับ ใครมีวิธีแก้ยังไงบอกด้วยนะครับ
                            ปล.ผมใช้ UPS ของAPC , PUS ENERMAX 460 W

Comment

ยังแก้ไม่ได้เหมือนกันครับแต่ผมไม่ได้ต่อจาก UPS นะเข้าไฟบ้านตรงๆเลย

ลองโพสถามที่บอร์ด Gigabyte ดูแล้วมีคนบอกให้เพิ่มไฟกะลด bus PCI ลองดูแล้วก็ยังไม่ได้ผล - -" (ผมว่ามันไม่ค่อยเกี่ยวนะ)

อีกอย่างไฟดรอปกันเยอะป่าวครับผมเซตที่ Bios 1.4 แต่ใน CPUZ โชวแค่ 1.362 เอง

Comment

Working...
                              X