Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ผมร้อนเกิน ช่วยหน่อยคับ Plzzz..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ผมร้อนเกิน ช่วยหน่อยคับ Plzzz..

- X2 4000+ , - MB:M2N-E

ผมใช้ไม่ได้คล็อกใดๆ อุณหภูมิ IDLE 40-50 เิปิดสักพักเริ่มสวิงไปถึง60ก็มี 70-80ก็มีจนดับไป

ผมอยากทราบปัญหาคับ จุดที่ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่ซิ้ง[เดิม]อ่ะคับ เพราะก่อนหน้านี้ใช้3600+ก็ไม่มีปัญหาแต่พอเปลี่ยนมา4000+และใช้ซิ้งตัวใหม่ก็มีปัญหาความร้อนมาตลอด

อยากขอคำปรึกษาหรือคำแนะนำหน่อยคับ

ปล.ผมได้เปลี่ยนมาใช้ซิลิโคนของ Arctic Silver5 ก็ยังร้อนอยู่คับ
    Attached Files

ของผม sink เดิมถ้าไม่่ oc idel 38 full 58 ซิลิโคน หลอด 20

ทาซิลิโคนหนาไปป่าวคับ หรือ ลองเปลี่ยน ซิลิโคนบ้าง sink ใส่เรียบดีป่าว

แต่สะปีด แฟนบางทีก็มั่วนะ ลองดูกับ เอเวอเรส หรือ pc probe

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ของผม sink เดิมถ้าไม่่ oc idel 38 full 58 ซิลิโคน หลอด 20

ทาซิลิโคนหนาไปป่าวคับ หรือ ลองเปลี่ยน ซิลิโคนบ้าง
      คับผมตอนแรกก็ใช้ซิลิโคนบ้านๆ หลอด30บ. ก็เปลี่ยนไปใช้ Arctic Silver5 ก็ร้อนอยู่อ่ะคับ

คือ ซิ้ง[เดิม]นี้มีโอกาสที่จะระบายค.ร้อนไม่ดีรึเปล่าคับ หรือเป็นที่จุดอื่น

ขอบคุณคับ

Comment

ทาซิลิโคนหนาไปป่าวคับ ลองทาบางๆดูคับ

พัดลม cpu หมุน กี่รอบ หมุนเพิ่มขึ้นไหม ตอนความร้อนเพิ่ม

ซิ้ง[เดิม]นี้มีโอกาสที่จะระบายค.ร้อนไม่ดีรึเปล่าคับ

ถ้าไม่ oc ใช้ได้สบายเลยคับ

Comment

ลองจับ sink ว่าร้อนมากแค่ไหน

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ทาซิลิโคนหนาไปป่าวคับ ลองทาบางๆดูคับ

พัดลม cpu หมุน กี่รอบ หมุนเพิ่มขึ้นไหม ตอนความร้อนเพิ่ม

ซิ้ง[เดิม]นี้มีโอกาสที่จะระบายค.ร้อนไม่ดีรึเปล่าคับ

ถ้าไม่ oc ใช้ได้สบายเลยคับ
            ลองทาบางๆแล้วคับพัดลม cpu หมุนประมาณ 2900rpm คับ ตอนค.ร้อนเพิ่มก็หมุนเท่านนี้คัับ

ผมก็เข้าใจคับ ถ้าไม่ได้oc ก็ใช้สบายแต่นี้ไม่ได้คล็อกใดๆร้อนขนาดนี้เลย

หรือต้องเปลี่ยนsinkใหม่คับ ขอบคุณมากคับ

Originally posted by chungkob View Post
            ลองจับ sink ว่าร้อนมากแค่ไหน
            ลองจัับก็ร้อนน่ะคับ

ขอบคุณคับ

Comment

ร้อนพอทนจับได้นานแค่ไหนดรับ

Comment

แปลกนะ รอบพัดลมไม่เพิ่ม ไม่ลด เป็นที่ บอร์ดหรืเปล่า

แล้ว เล่นอะไรถึงได้ร้อน จนดับคับ

ผมว่าถ้าไม่ oc ไม่ต้องเปลี่ยน หรอกคับ เปลือง

ของผม full load พัดลมหมุน 3000 กว่ารอบคับ

Comment

Working...
                X