Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสูตรด้วยคน x2 4800+/Asrock alive NF6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสูตรด้วยคน x2 4800+/Asrock alive NF6

ผม overclock ไม่เป็นนะครับ ช่วยแนะนำที่ แต่ใช่ว่าไม่เป็นเลยแค่ไม่ค่อยรู้หนะครับยังไงช่วยบอกๆห่น่อยครับ

spec
    amd x2 4800+ 2.5G
    ocz gold 2*2GB
    asrock alive nf6-vsta
    delux 450w

บนๆ > ล่างๆ > ซ้ายๆ > ขวาๆ > AB > AB > Select > Starrt
    หรือ รอท่านต่อไป หิหิหิ
    ผมก็ oc ไม่เป็น

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      บนๆ > ล่างๆ > ซ้ายๆ > ขวาๆ > AB > AB > Select > Starrt
      หรือ รอท่านต่อไป หิหิหิ
      ผมก็ oc ไม่เป็น
      แง่วสูตร อมตะ 30ชีวิตซะงั้น

Comment

asrock alive nf6-vsta อาจจะปรับแต่งอะไรไม่ได้มาก
        แต่ถ้าจะ oc ก็เข้า BIOS ไปก่อน
        โดยการ boot เครื่องกด F2
        คงจะปรับบัส Speed CPU เพิ่มจะ 200 (+ทีละ 5) ขึ้นไป
        แล้วเพิ่มไฟแรม นะ ค่อยๆ ปรับไปละกัน
        ระวั้ง แต๊บ ด้วยละ

Comment

ลดค่า HT เหลือ 800 ด้วยนะ

Comment

นี่ครับตอนยังไม่ปรับอะไร HT มัน 800 อยู่ละนะครับ
            Attached Files

Comment

ไฟ CPU 1.35 สุดบอร์ด
              ไฟ RAM 2.2 สุดบอร์ด OCZ รับได้แน่นอนครับ ถ้าเป็น NF6G ตั้ง ULTRA HIGH ครับ
              ล๊อกบัส PCI-E 101
              CL 5-5-5-15 2T
              ทดแรมเริ่มที่ 667 ครับ

ตัวคูณเริ่มต้นที่ สูงสุด ถ้าดันไม่ไปแล้วให้ลดตัวคูณลงมา 12 หรือ 11 ครับ
              ค่า HT เริ่มที่ 800 ถ้าได้จุดที่สปีดสูงสุดและบัสมากสุดเท่าที่รับได้แล้ว ขยัีบ HT ขึ้นไป 1000 ถ้าใช้แล้ว ไม่มีปัฯญหา ก็ที่ 1000(X5) ครับ

Disable LAN

สั้ง บูทแรกที่ HDD เลยครับ ที่เหลือ Disable ทิ้งไปครับ
              Last edited by wikorn; 24 Jul 2008, 21:38:44.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ไฟ CPU 1.35 สุดบอร์ด
                ไฟ RAM 2.2 สุดบอร์ด OCZ รับได้แน่นอนครับ ถ้าเป็น NF6G ตั้ง ULTRA HIGH ครับ
                ล๊อกบัส PCI-E 101
                CL 5-5-5-15 2T
                ทดแรมเริ่มที่ 667 ครับ

ตัวคูณเริ่มต้นที่ สูงสุด ถ้าดันไม่ไปแล้วให้ลดตัวคูณลงมา 12 หรือ 11 ครับ
                ค่า HT เริ่มที่ 800 ถ้าได้จุดที่สปีดสูงสุดและบัสมากสุดเท่าที่รับได้แล้ว ขยัีบ HT ขึ้นไป 1000 ถ้าใช้แล้ว ไม่มีปัฯญหา ก็ที่ 1000(X5) ครับ
                เดียวลองดูครับ แล้วโปรแกรมที่จะเทสนี่ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างหลอครับ

Comment

วิธีการแบบง่ายๆ มีแค่ CPU Z ทุดครั้งที่เพิ่มบัสแล้วบูทเข้าวินโดว์ได้ เช็คความเร็วแรมและ HT ว่าเท่าไร จำไว้ด้วยนะครับ จะได้สังเกตุได้ว่า ชุดของเรา ไม่ชอบค่าใหและชอบค่าใหน

เทสด้วย Pi 1M ผ่าน แปลคร่าวๆว่า แรมไหวที่ความเร็วนี้ ดูจากบัสแรมใน CPU Z
                  เทสด้วย ออโทส 1 นาที ผ่านแปลคร่าวๆว่า ที่ความเร้วนี้ ไฟเลี่ยงพอและ CPU สามารถทำงานได้
                  จากนั้น รีสตาท เพิ่มบัสขึ้นไปอีก แล้วทำซ้ำแบบเดิมครับ

Comment

อีกนิดครับผม แรม bus800 ถ้าปรับมันจะเป็น bus 1000หลอครับ

Comment

Originally posted by Samplespaze View Post
                      อีกนิดครับผม แรม bus800 ถ้าปรับมันจะเป็น bus 1000หลอครับ
                      HT กับ บัสแรม ไม่เหมือนกันครับ

HT คือ ค่าที่เรากำหนดในใบออส ด้วยค่า 400/600/800/1000 มันคือ x2/x3/x4/x5 ในบอร์ดยี้ห้ออื่นๆครับ
                      เป็นค่าที่เราเอาไปคูณบัส CPU ที่ OC จะได้ค่า HT ใน Z ที่เห็นครับ

บัสแรม เป็นคำสั้งจากใบออสกำหนดให้แรมเราเริ่มวิ่ง +1 ตั้งแต่เท่าไรขึ้นใน ใน ALIVE จะเป็๋นค่า 200/533/667/400 มันค่าค่าแรมจริงๆเท่ากับ 400/533/667/800 ตามลำดับครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        HT กับ บัสแรม ไม่เหมือนกันครับ

HT คือ ค่าที่เรากำหนดในใบออส ด้วยค่า 400/600/800/1000 มันคือ x2/x3/x4/x5 ในบอร์ดยี้ห้ออื่นๆครับ
                        เป็นค่าที่เราเอาไปคูณบัส CPU ที่ OC จะได้ค่า HT ใน Z ที่เห็นครับ

บัสแรม เป็นคำสั้งจากใบออสกำหนดให้แรมเราเริ่มวิ่ง +1 ตั้งแต่เท่าไรขึ้นใน ใน ALIVE จะเป็๋นค่า 200/533/667/400 มันค่าค่าแรมจริงๆเท่ากับ 400/533/667/800 ตามลำดับครับ
                        ถ้ามีคนตอบตรงประเด็นแบบท่านเยอะ บอร์ดนี้คงน่าอยู่กว่านี้เยอะเลย

Comment

Working...
                        X