Announcement

Collapse
No announcement yet.

hdr มานคือไรอะคับ - -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hdr มานคือไรอะคับ - -

งง เหงคนมานบอกว่า1950เปิด hdr+aaได้ แต่7900ทำมะได้ เลยงงๆ

สรุปแว้ว hdrมานคือไรหรอครับ

แปลแบบบ้านๆ (ตามความคิดผม) มันคือ การแสดงผลของแสงที่ถูกต้องสดใสเป็นธรรมชาติเหมือนจริง ที่สว่างก็สว่างจ้าแสบตา ที่มืด ก็มองไม่เห็นไรเรย ไรงี้อ่ะครับ

ส่วนที่มันเปิด hdr กับ aa ไม่ได้ เพราะ nvidia มันทำไม่ได้ (ยกเว้น G8) ส่วน ati ทำได้ ตั้งแต่ x1xxx

Comment

คงจะเหมือนโปรแกรม 3d ทั้ง การจัดแสงแบบ hdri คือการจำลองสภาพแวดล้อมตามความเป็นจริง โดยไม่ใช้แสงเป็นดวงๆมาจัด แต่เป็นการใช้ภาพชนิด hdri มาป่ะให้การเป็นแหล่งแสง มันเลยจะเนียนมาก จะไม่จำกัดแค่ 0-255 ดำ ไปขาว แค่นั้น การจัดเก็บข้อมูลจะมากกว่านั้นมากๆๆ รวมทั้งภาพที่สะท้อนรอบๆวัตถุที่ตกกระทบก็จะเนียนด้วย ถ้านำฟังชั่นนี้มาใช้กับเกมส์ได้ คงเนียนโคตรๆ

Comment

HDR = High dynamic range เป็นการเรนเดอร์สีด้วย 128-bit floating point color precision แสงเงาที่ได้จะเหมือนกับแสงเงาที่ตามองเห็นในสภาพธรรมชาติ (เขาว่าอย่างนั้น)

แต่ ปล. อย่าหาว่าผมเป็นคนแก่เลย จะเปิดหรือไม่เปิด HDR จะ AA หรือไม่ AA เดี๋ยวนี้มันก็
        ไม่ค่อยต่างกันหรอกครับในความรู้สึกการเล่นเกมส์ อยู่ที่ว่าเกมส์นั้นมันส์แค่ไหน อย่าง Winning
        นี่ถึงไม่เปิด HDR AA ก็มันส์ครับ

Comment

หูย เปิดพร้อมกันไม่ได้แบบนี้ก็ห่วยดิครับ

เซ็งเลย

Comment

มาช้าไปคนอื่นตอบไปหมดแล้ว

Comment

เปิดไม่ได้หรอ ครับ ผมใช้ 7600GT มันก็ HDRแสบตามาเลยแดดส่อง aa af ก็เปิดนะ ดูรุ้เลยว่าเปิด เพราะปิดกับเปิดมันลดหยักเห็นๆ เล่นเค้าเตอร์ซอจ กับ DoDซอจ อ่ะงับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                HDR = High dynamic range เป็นการเรนเดอร์สีด้วย 128-bit floating point color precision แสงเงาที่ได้จะเหมือนกับแสงเงาที่ตามองเห็นในสภาพธรรมชาติ (เขาว่าอย่างนั้น)

แต่ ปล. อย่าหาว่าผมเป็นคนแก่เลย จะเปิดหรือไม่เปิด HDR จะ AA หรือไม่ AA เดี๋ยวนี้มันก็
                ไม่ค่อยต่างกันหรอกครับในความรู้สึกการเล่นเกมส์ อยู่ที่ว่าเกมส์นั้นมันส์แค่ไหน อย่าง Winning
                นี่ถึงไม่เปิด HDR AA ก็มันส์ครับ
                ถูกใจใช่เลย เวลาเล่น winning ถึงจะใช้ fx5200 เล่น ผมก็ยังมันส์ไม่รู้เบื่อ

Comment

High Dynamic Range

nVidia เปิด HDR AA พร้อมกันไม่ได้หรอ
                  เซงเลย โชคดียังไม่ได้สอย

Comment

แต่เปิดทีละอย่างได้ใช่ไหมมมมมมม

Comment

Originally posted by top41 View Post
                      แต่เปิดทีละอย่างได้ใช่ไหมมมมมมม
                      ได้ครับ
                      แต่ซีรี่8เปิดพร้อมกันได้แล้วนะครับ

Comment

Working...
                      X