Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเปรียบเทียบ CPU ตอนนี้ของ AMD กับ INTEL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเปรียบเทียบ CPU ตอนนี้ของ AMD กับ INTEL

กำลังจะซื้อคอมฯ ใหม่ไม่รู้จะใช้อะไรดี อยากใช้ AMD เหมือนกัน แต่ว่าอยากรู้เปรียบเทียบความสามารถของ CPU 2 ตระกูลนี้มันต่างกันยังไงบ้าง

คงต้องเทียบเป็นตัวๆ ละครับ
    มันรุ่นเยอะจัดคงเทียบให้ไม่ใหว
    ท่านดูตัวใหนกับตัวใหนใว้ละครับ (INTEL / AMD นะ)

Comment

คำถามโลกแตกอีกแล้วครับพี่น้อง
      บ้านรวย Intel
      พอเพียง AMD
      มันดีทั้งสองค่ายแหละครับ
      ต้องเทียบกันด้วยรุ่นที่ใกล้เคียงกันระหว่างสองค่ายด้วยถึงจะวัดกันได้

Comment

ยาวแน่ท่านถ้าให้ขยายความง่ะ เอาเป็นว่าใจรักหรือชอบฝั่งไหน จัดเลยงับ....

Comment

ประมาณนั้นครับ รวย intel จน amd

Comment

Originally posted by hartori14 View Post
            ประมาณนั้นครับ รวย intel จน amd
            ผมจนยังใช้ intel ได้เลย

Comment

Originally posted by jang_haha View Post
              กำลังจะซื้อคอมฯ ใหม่ไม่รู้จะใช้อะไรดี อยากใช้ AMD เหมือนกัน แต่ว่าอยากรู้เปรียบเทียบความสามารถของ CPU 2 ตระกูลนี้มันต่างกันยังไงบ้าง
              Originally posted by W h | t e View Post
              ผมจนยังใช้ intel ได้เลย
              อิอิ ก็ของมันเก่า

Intel ใช้ LGA775 มา 6 - 7 ปีแระ AMD ใช้อะไรบ้างอ่ะ เปลี่ยนบ๊อยบ่อย

Comment

ฮ่าๆ มาคำถามนี้อีกแว้ว แหม

Comment

C2D VS Athlon x2
                  ในความเร็วที่เท่ากัน multicore เหมือนกัน สถาปัต 65nmเหมือนกัน(x2 บางตัว 90nm)
                  C2D จะแจ่มกว่าประมาณ 10 - 15% ประมาณนี้อ่าครับ
                  แต่ถ้าเทียบกันในราคาที่เท่ากันหรือใกล้เครียงกัน เช่น C2D E6300 1.86GHz 4,520B.
                  กับ Athlon x2 5000 2.6GHz 4,430B. Athlon จะแรงกว่าพอควรครับผม
                  ผมเปรียบเทียบจากเวปนี้อ่าครับ
                  http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=882&chart=435

ซึ่งรุ่นอื่นนอกจากนี้ผมมะรู้อ่าครับ รอท่านอื่นมาชี้แจงก็แล้วกันนะครับ พอดี 2 รุ่นที่ว่ามานี้กำลังอยู่ในแนวคิดที่จะซื้อพอดีอ่าครับ เลยมาออกความคิดเห็นเฉยๆอ่าครับ แต่เห็นเขาว่ากันว่าใช้ AMD จะหน้าตาดีอ่าครับ ผมว่าท่าจะจริงเพราะเงินที่เหลือสงสัยเอามาเสริมหล่อหมด เพราะ AMD แรงอย่างคุ้มค่า อิๆๆ

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวโปรดใช้วิจารญาณในการอ่านครับผม

Comment

AMD ไว้เล่นเกม
                    Intel ไว้ทำงาน

Comment

อยู่ที่ งบ ถ้างบเยอะ เล่นของระดับสูงๆ Intel จะ แรงกว่าเยอะ ยิ่ง Oc ต่อยอดมันอีก ทิ้ง AMD Oc 3 หลัก กิโลเมตร ถ้างบน้อย AMD คุ้มกว่ากันเห็น บอร์ดถูด CPU ถูก คุ้มกับราคาที่เสียไป

ระดับล่างๆIntel ถ้า Oc ก็ ทิ้งคะแนน AMD Ocที่ราคาเท่ากันเป้นกิโลเลยนะ เพราะมัน Oc ได้ 100% เกือบทุกตัว แต่ว่าไครจะมา Oc ก็ต้องใช้ซิ้งใหม่ อะไรใหม่ๆ ทำให้ต้องเพิ่มเงินขึ้นไปอีก ก็ไม่คุ้มอยู่ดี แต่ถ้า เอาไว้ต่อยอด เพื่ออัพคอมในอนาคตอันไกล้ Intel ระดับล่าง ยังอนาคตแจ่มใส่ สำหรับคนที่อัพคอมบ่อยๆ

อ้อ ไอ้ที่ Intel ไว้ทำงาน AMD ไว้เล่นเกม หน่ะ ผมว่าคุณน่าจะดูผลการทดสอบ นะ Intel อ่เล่นเกมดีกว่า AMD มากเลย

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=882&chart=418

ลิ้งผลการทดสอบ เดิมๆ ด้วยนะครับ ถ้า Oc เข้าไปอีก เดี๊ยวก็รู้ว่า Intel ณ ปัจจุบัน มัน นำหน้า AMD มากเลยหล่ะ แต่ก็หน่ะนะ ถ้าจะ เล่นของแรง ก็ต้องแลกมาด้วย เงินที่แพงขึ้น ยิ่ง เพนริน เนฮาเรม ออกมาอีก 45nm Pi 8.5 วิ Intel ช่วงนี้ขยันออก CPu รุ่นใหม่ๆ ส่วน AMD ออกแต่ข่าว ว่าจะ ออกรุ่นนั้นรุ่นนี้ แต่ตัวจริงไม่มาซักที ผมกลัวว่า Intel มันจะได้หน้า ขายของแพงๆ อ่าสิ เพราะประสิทธิภาพ มันสูงมาก ยิ่ง เห้นว่า AMD ขาดทุนหนัก เอาการเหมือนกัน ถ้าไม่มี AMD ซักรายเราคงใช้ CPU อย่างแพงเป็นแน่แท้

แต่ก็หน่ะนะ ผมก็ยังใช้ Intel อยู่ดี เพราะ c2d มันแรงกว่า มากมาย ณ ปัจจุบันนี้ ถ้า AMD ออกตัวใหม่มาที่ แรงกว่า Intel เราค่อยกลับ ไปคบ AMD ก็ยังไม่สาย

Comment

คืออยากได้แค่ตารางที่ตามบูธ งานคอม ของ intel กับ amd เอามาอวดกันเท่านั้นอ่ะครับ แต่ขอแบบปัจจุบันหน่อย

Comment

AMD ไว้เล่นเกม
                          Intel ไว้ทำงาน

ผมว่า amd มันก็ทำงานได้นะครับ ผมยังทำอยู่เลย photoshop word เล่นเน็ตฟังเพลงได้เหมือนกันอ่ะ

Comment

บ้านผม โครต รวย ยังใช้ AMD เลย ท่านพี่

ล้อเล่น จ้า

ปล. Intel มันเกินฝันผม จอใช้งานมา 7 ปี หล่ะ ไม่มีตังซื้อคิดดู

Comment

ตอนนี้ไม่รวยก็ใช้ intel ได้ครับ ผมเอง

Comment

Working...
                              X