Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรคับ หาสาเหตุไม่เจอสักที -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เกิดจากอะไรคับ หาสาเหตุไม่เจอสักที -*-

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรคับ หาสาเหตุไม่เจอสักที ผมประกอบเครื่องใหม่อะ ซื้อแค่ M/B CPU RAM นอกนั้นใช้ชุดเดิมหมด ตอนแรกๆก็เจอปัญหา นิสหน่อยตอนเอาใส่เคส มันแจ้งว่า USB ช๊อต สักอย่างนี่แหละแล้วก็นับถอยหลังปิดเครื่อง แต่พอเปิดปิดใหม่ก็ใช้ได้ เลยแก้ปัญหาตอนนี้เอามาลอยบอร์ดไว้อยู่คับ ก็ไม่เจอปัญหาเรื่องช๊อตอีกแล้ว แต่ดันมาเจออีกปัญหาอะคับ เวลาเล่นๆไปสักพักมันจะดับขึ้นแบบในรูปอะ ภาพเละๆแล้วก็ค้างอยู่ตรงนั้นเลย ตอนแรกนึกว่าเป็นที่วินโดว เลยลองลงใหม่อีกตัวนึงตอนลงไม่เจอปัญหาไรนะคับ ได้ปกติ ลงไดเวอร์โปรแกรมพื้นฐานไรเสร็จพอเล่นสักพักจะเป็นอะ ลองลงวิสต้าดูแล้วเหมือนกัน ขึ้นแบบนี้เลยแล้วก็รีเครื่อง แผ่นบูต PE จะขึ้นบลูสกีนเลยอะแล้วก็รีเหมือนกัน ฮาดดิสก็ลองเปลี่ยนแล้ว เพาเวอร์ด้วยเหมือนกัน ก็ไม่หายคับ ถ้าเปิดทิ้งไว้เฉยๆนานๆไม่ได้เล่นหรือเปิดแค่เพลงฟังแล้วทิ้งไว้ไม่มีอาการนะคับ อาจมีบางครั้ง แต่ส่วนมากเป็นเวลาเล่นอะ เปิดเว็บไรพวกนี้สักพัก จะเป็นทันที แบบนี้น่าจะเป็นทีไรคับ หาสาเหตุไม่เจอสักทีเฮ้อ:Smilie9:

สเปคเครื่อง

P5VD2-VM
    CeleronD 420
    Kingston 667/512
    VGA on

ลองถอดramออกมาเอายางลบ ถูๆๆๆ ให้ทองเหลืองมานเงาๆ แล้วใส่กลับเข้าไปให้แน้นดู ram512 ลงxp ก็เต็มที่แล้วครับ ถ้ามานทำงานหนักเกินไปอาจจะแฮงค์ก็เป็นได้ แต่ตอนแรกที่ประกอบเสร็จแล้วมีอาการ ทำไมไม่เอาเครื่องไปให้ที่ร้านเค้าดูให้เลย เผื่อบอร์ดมานเสียจาได้ดปลี่ยนเลย

อีกอย่างครับ รูปใหญ่แต่ไม่ชัด เอาไปย่อแล้วค่อยลงใหม่ดีกว่าครับ ทำให้อ่านลำบากซะงั้นเลยครับ อิอิ
    Last edited by ohm27; 15 Oct 2007, 21:31:12.

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      ลองถอดramออกมาเอายางลบ ถูๆๆๆ ให้ทองเหลืองมานเงาๆ แล้วใส่กลับเข้าไปให้แน้นดู ram512 ลงxp ก็เต็มที่แล้วครับ ถ้ามานทำงานหนักเกินไปอาจจะแฮงค์ก็เป็นได้ แต่ตอนแรกที่ประกอบเสร็จแล้วมีอาการ ทำไมไม่เอาเครื่องไปให้ที่ร้านเค้าดูให้เลย เผื่อบอร์ดมานเสียจาได้ดปลี่ยนเลย

อีกอย่างครับ รูปใหญ่แต่ไม่ชัด เอาไปย่อแล้วค่อยลงใหม่ดีกว่าครับ ทำให้อ่านลำบากซะงั้นเลยครับ อิอิ
      ของใหม่อ่าคับ ฝุ่นยังไม่จับเล้ย ลองแล้วคับ สลับไปสลับมา2ช่องละ เหมือนเดิมอะ

Comment

Working...
      X