Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง foobar+asio4all อีกครั้งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง foobar+asio4all อีกครั้งครับ

ที่ผ่านมาผมเซตตามแล้วใช้ได้ ก็จบแค่นั้น แต่วันนี้หาทริกการใช้งานโปรแกรม เลยเจอบทความที่เซตค่าต่างไปจากที่ท่านเรือรบแนะนำ เลยเกิดความสงสัยคับ

http://www.guitarthai.com/commusicbo...ion.asp?QID=69
    เวบนี้จะเซต buffer size = 64 ท่านเรือแนะนำ 2048
    ตรง In,Out ของ latency compensation ท่านเรือเซตเป็น 0

http://www.bloggang.com/viewblog.php...roup=2&gblog=2
    เวบนี้พาเซตค่า DSP ก่อนบายพาสเสียงไปที่ asio
    แต่เซตตามท่านเรือ บอกว่าไม่ต้องยุ่งกะ DSP เลย

ถ้าจะให้ไปเซตตาม ก็คงพอทำได้ แต่อยากรบกวนท่านเรืออธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ

ปล.ค้นแล้วไม่เจอคำถามที่เกี่ยวข้องครับ

1 เราต้องการ playback ที่สมบูรณ์แบบ ไร้ซึ่ง click pop crack buffer มีเท่าไรปรับใหุ้เยอะที่สุด

ส่วน buffer ต่ำๆ หมายถึง letancy น้อยๆ ใช้ในงานบันทึก ไม่เกี่ยวกับพวกเีรา

2 จำเป็นต้องใช้ในแต่ละกรณี หรือไม่ใช้เลยก็ได้ ในบางกรณี

- EQ มันห้ามกันไม่ไ่ด้
    - Resampler soundcard หลายตัว (รวมถึง ac97 ทุกตัว) ทำงานที่ 48 khz ไฟล์ที่เราเล่นคือ 44.1 khz มันจะเกิดการ resampler ที่ชิพ soundcard

ซึ่ง software resampler work กว่า ปล่อยให้ชิพ soundcard มัน resampler เอง

- Crossfader รู้ๆกันอยู่ ไม่ได้ช่วยเรื่องเสียง

- Advance limiter กันขลิบ (อาทิเช่นจากการปรับ EQ หรือ จากไฟล์เอง) ไม่ไ่ด้ช่วยเรื่องเสียง

3 X-fi มีอะไรดีวะ

Comment

โพสดึกยังอยู่ช่วยตอบ ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี

อ่านซ้ำไปซ้ำมาหลายที เข้าใจขึ้นเยอะครับ แน่ละยังมีตึบๆอยู่บ้าง

x-fi ไม่ดีเหรอท่าน เห็นเล่นกันจัง ผมกำลังว่าจะจอง x-fi music ใจเสียเลย -*-

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ยาวนิดนึงอ่านเพลินๆ ละกันครับ
      System ผม
      NAD C352+Energy C100+สายสัญญาณรับในบอร์ดนี้ล่ะครับ เส้นละ 399+สายลำโพง Canare 4s11+CD Player Marantz CD5001 เสียงหวาน+เฉื่อยๆ ไปหน่อย[ขายแล้วเพราะช๊อตด้วย]+SUB Velodyne CHT8R[ขายแล้วเพราะช๊อต]

ตอนนี้ประกาศขายแต่ถ้าไม่ออกจะเก็บไว้เล่นต่อ ซักสิ้นปีถ้ามีตังว่าจะถอยเครื่อเล่น CD ใหม่ครับ ซับไม่เอาแล้วเอาแค่ฟังเพลงแหล่มๆ พอจะแนะนำได้ไหมครับ ยี่ห้อไหนดี งบไม่เกิน 12000 ฟังเพลงทั่วไป pop,soft rock ส่วนใหญ่โหลด mp3 320k หรือแผ่นแท้ราคาไม่เกิน 500 บาท ครับ เช่น ศิลปิน shayne ward,westlift,N'sync...

ถ้าท่านว่าอย่าซื้อเลย CD Player เพราะ source ไม่ดีพอ หรือ อย่าซื้อเลย x-fi Music เอาตังเก็บไว้ซื้อ CD PLayer ดีกว่าก็จะตามนั้นนะท่าน

Comment

นี่คือ.. เครื่องเล่น CD รึป่าว ?

Last edited by battlecruiser; 18 Mar 2009, 01:50:44.

Comment

ไม่ทราบครับ ดูไม่ออก คืออะไรเหรอครับ อยากได้บ้างค่าตัวแรงไหมครับ ?

amp,stand ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นใหญ่กว่าผมอีก

แต่แอมป์ท่าน ถ้าวางบนแท่นวางดีๆ(กว่านั้น) เสียงจะไม่ดีขึ้นเหรอครับ

ทำไปได้...
          Last edited by cskoe; 18 Mar 2009, 07:26:07.

Comment

ดันรอคำตอบ สนใจเครื่องเล่น CD รึป่าว? ของท่านเรือมากครับ

แนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ เผื่อได้มาอัพชุดของผมมั่ง

Comment

-*-

Comment

Originally posted by cskoe View Post
                ดันรอคำตอบ สนใจเครื่องเล่น CD รึป่าว? ของท่านเรือมากครับ

แนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ เผื่อได้มาอัพชุดของผมมั่ง
                5555555555
                งานเข้าแล้วท่าน เรือรบบบบบบบบบบบบบบบบ

Comment

ขำกันซะงั้น ไม่ทราบจริงๆ ว่าคืออะไร -*-

cd player Audiolab,onkyo เป็นไงบ้างครับ

ซังคนเด้

Comment

Working...
                  X