Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องถามหน่อยครับ

ผมใช้ gtx 680 2กิ๊ก ตอนนี้เกมส์ที่เล่นทุกวันก้อโอเคใน 1080p (เกมส์หนักก้อปรับmediumเอาให้เฟมเรทประมาณ50-60) ทีนี้ สิ้นเดือนผมกะว่าจะซื้อ จอ 4k ของ aoc ในราคา 15900 บาท 60h 1ms 28นิ้ว ถามว่า ผมต้องอัฟการ์ดจอขึ้นมั้ยถ้าจะเล่นเกมส์เหมือนเดิม คือ ปรับที่mediumหรือhighเฟมเรทที่ 50-60

Originally posted by trances View Post
    ผมใช้ gtx 680 2กิ๊ก ตอนนี้เกมส์ที่เล่นทุกวันก้อโอเคใน 1080p (เกมส์หนักก้อปรับmediumเอาให้เฟมเรทประมาณ50-60) ทีนี้ สิ้นเดือนผมกะว่าจะซื้อ จอ 4k ของ aoc ในราคา 15900 บาท 60h 1ms 28นิ้ว ถามว่า ผมต้องอัฟการ์ดจอขึ้นมั้ยถ้าจะเล่นเกมส์เหมือนเดิม คือ ปรับที่mediumหรือhighเฟมเรทที่ 50-60
    ต้องอัพแน่นอนครับ 1080p กับ 4k resolution ต่างกันเยอะเลยล่ะครับ แล้วเรื่องของความละเอียดจอ อยู่ที่ vram ที่ใช้งานในเกมส์ด้วยครับ

หรือถ้าท่านซื้อจอ 4k มาใช้ แต่ปรับภาพในเกมส์แค่ 1080p น่าจะได้เฟรมเรท เท่าเดิมครับ แต่ท่านคงไม่ได้ซื้อจอ 4k มาเผื่อเล่นเกมส์ที่ 1080p ใช่มั้ยล่ะครับ

Comment

Originally posted by Marvelius View Post
      ต้องอัพแน่นอนครับ 1080p กับ 4k resolution ต่างกันเยอะเลยล่ะครับ แล้วเรื่องของความละเอียดจอ อยู่ที่ vram ที่ใช้งานในเกมส์ด้วยครับ

หรือถ้าท่านซื้อจอ 4k มาใช้ แต่ปรับภาพในเกมส์แค่ 1080p น่าจะได้เฟรมเรท เท่าเดิมครับ แต่ท่านคงไม่ได้ซื้อจอ 4k มาเผื่อเล่นเกมส์ที่ 1080p ใช่มั้ยล่ะครับ
      แล้วปรับลงมาที่ 1080p ภาพในเกมส์จะสวยขึ้นมั้ยครับ

Comment

Originally posted by trances View Post
        แล้วปรับลงมาที่ 1080p ภาพในเกมส์จะสวยขึ้นมั้ยครับ
        อันนี้ไม่แน่ใจแหะ 555 ผมยังใช้จอ 1080p อยู่เลย ให้ท่านที่มีจอ 2k 4k แนะนำต่อละกัน

Comment

อยากจะบอกว่า ลองดูด้วยตัวเองดีกว่าครับ

ถ้าไม่ไหวหรือยังไงค่อยว่าอีกที

Comment

ถามต่อครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอควรเป็นรุ่นไหนครับ เกมส์หนักๆผมขอแค่mediumพอfxaaลบลอยยงหยักอะไรทั้งหลายแหล่ปิดครับ

Comment

ถามต่อครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอควรเป็นรุ่นไหนครับ เกมส์หนักๆผมขอแค่mediumพอfxaaลบลอยยงหยักอะไรทั้งหลายแหล่ปิดครับ
              สมัยนี้ ตามงบ งบมาก่อน การ์ดตามมาครับ มีงบมาถึงจะเลือกรุ่นได้คุ้มค่าครับ

ถ้าเขียวก็ต้อง 960 4 GB ขึ้นไป
              ถ้าแดงก็ต้อง R9 380X 4 GB ขึ้นไปครับ
              ถ้าใช้จอ 1080P ปิด AA ปิดเงา ปรับภาพสวยๆเอาอยู่เกือบหมดทุกเกม ยกเว้นเกมใหม่ๆโหดๆจริงๆต้องปรับกราฟฟิกลงมา
              ในงบ 7000-8500+

แต่ถ้าเล่นจอใหญ่ขึ้นนี้ ต้องไปมองพวก
              ถ้างบสูงกว่านี้ก็เลือกพวก 980 R9 390X ต่อไปได้เลย ตามราคาแต่ละยี่ห้อครับ
              ไม่อย่างนั้นเล่นจอใหญ่เอาไม่ค่อยอยู่ไม่ไหวหรอกนะ เล่นไปเฟรมต่ำกระตุกทำให้เสียอารมณ์เวลาเล่น
              Last edited by THEFOOL; 14 Mar 2016, 00:04:13.

Comment

ถ้าจะ 4k no aa

ผมว่าควรสัก 390x ขึ้นไปสำหรับค่ายแดง

gtx980 ขึ้นไปสำหรับค่ายเขียว ครับ

Comment

ขอถามต่อ จขกท เรื่อง จอครับ ถ้าซื้อ 2k 4k มาแล้วเล่นเกม แล้วการ์ดจอดันปรับไม่ไหว แล้วผมอยากปรับความละเอียดมาเหลือ 1080 เท่าเดิม ภาพมันจะผิดเพี้ยนมั้ยครับ แล้ว 2k ควรใช้การ์ดจอประมาณไหน 4k ควรใช้ประมาณไหนครับ

Comment

Originally posted by artziw View Post
                    ขอถามต่อ จขกท เรื่อง จอครับ ถ้าซื้อ 2k 4k มาแล้วเล่นเกม แล้วการ์ดจอดันปรับไม่ไหว แล้วผมอยากปรับความละเอียดมาเหลือ 1080 เท่าเดิม ภาพมันจะผิดเพี้ยนมั้ยครับ แล้ว 2k ควรใช้การ์ดจอประมาณไหน 4k ควรใช้ประมาณไหนครับ
                    ก็เหมือนปรับภาพ 800 x 600 แล้วเล่นที่เจอ 1080p นั้นละครับประมานนี้ ภาพในเกมจะใหญ่ อะไรพวกนี้ ไม่คมเหมือนเล่นเท่ากับจอจริงๆ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                      ก็เหมือนปรับภาพ 800 x 600 แล้วเล่นที่เจอ 1080p นั้นละครับประมานนี้ ภาพในเกมจะใหญ่ อะไรพวกนี้ ไม่คมเหมือนเล่นเท่ากับจอจริงๆ
                      แสดงว่าถ้าซื้อจอ 2Kมา ก้อควรปรับความละเอียดที่ 2K ใช่มั้ยครับถึงจะสวยที่สุด ยังงี้การ์ดจอก้อควรจะแรงด้วยเพราะถ้าจอดีแต่การ์ดไม่ไหว ก้อเสียของอีก(แม่เจ้าจะอัพที ทำไมมันทารุณกระเป๋าตังขนาดนี้ มีแต่กิเลส งบไม่มี T T )

Comment

คือถ้าจะเล่น 2k 4k จอมันก็ไม่ใช่ถูกๆอะครับ การ์ดจอก็ต้องแรงหน่อยให้มันสมกัน
                        4k 15,900 ราคาดีจริงๆ แต่AOCสำหรับผมผมแบน

เอ้อ ผมเคยลองเอา PC ต่อ 4kTV เล่น GTAV ปิดAA ขับรถเล่นในเมืองเฟรมอยู่แถวๆ 27-37 เองครับ
                        6700k 4.5ghz กับ 980Ti

ใครคิดจะเล่น 4k กำเงินไว้เลยครับค่าการ์ดจอไม่น่าต่ำกว่า สามสี่หมื่นถึงจะพอไหว 980Ti ใบเดียวขี้แตก

Comment

Working...
                        X