Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมบางโปรแกรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมบางโปรแกรม

เคยได้ยินคนเขาพูดกันนะครับว่า

บางโปรแกรมทำมาให้สนับสนุนกับ CPU ฝั่งใดฝั่งนึง นี่จริงไหมครับ คืออยากรู้ไว้ประกอบการตัดสินใจซื้อคอมเครื่องใหม่นะครับ

ไม่จริงครับ แต่เพราะอะไรนั้นเรื่องมันยาวว เอาเป็นว่าใช้ได้แน่นอนครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
      ไม่จริงครับ แต่เพราะอะไรนั้นเรื่องมันยาวว เอาเป็นว่าใช้ได้แน่นอนครับ
      เรื่องมันยาวเหรอครับ อยากรู้ครับ บอกหน่อยครับ เล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิอิ

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
        เรื่องมันยาวเหรอครับ อยากรู้ครับ บอกหน่อยครับ เล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิอิ
        รอฟังด้วยคนค๊าบ

Comment

เอาเรื่องของผมก่อนระหว่างรอ
          ปัญหาโปรเเกรมสนันสนุนกะฝั่งหนึ่งอันนี้เรื่องจริงครับ อย่างSoftware PowerNow!, Overdrive ก็ใช้กะIntelไม่ได้ครับ

Comment

ที่ว่าไม่ได้นี่้ คือใช้ไมไ่ด้เลยเหรอครับ
            ทีแรกที่ผมถาม ผมนึกว่า มันจะทำให้แค่ ใช้งานได้แต่อาจจะประมวลผลช้ากว่านะครับ ไม่นึกว่า จะถึงขนาดใช้งานไม่ได้ อืม อย่างน้อยๆ ก้อรอท่าน Beaver_XT มาช่วยบอกหน่อยละกันว่าเป็นไง

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
              เล่าเลยครับเรื่องยาวแค่ไหนก็จะรออ่านครับ

Comment

สั้นๆนะ ไม่ได้ล่อเป้า
                Intel Base/IBM PC Compatible แล้วเคยได้ยินคำว่า AMD Base หรือเปล่า ???
                nVidia/GF Full Compatible บางครั้งก็ Fully With ATI

ปล.แต่ทั้งหมดนี้ก็คือออกแบบมาเพื่อที่สมบูรณ์ที่สุด แต่อีกยี่ห้อก็ใช้ได้แต่เขาไม่รับรองความสามารถว่าทำงานได้เร็วเท่ากัน
                อีกอย่างเดี๋ยวนี้โปรดังๆมักจะทำมาซัพพอร์ททุกๆค่ายเลย(แต่บางครั้งก็แยกขายว่าเอาใช้กับค่ายใด)

Comment

ผมหมายถึงโปรแกรมใช้งานทั่วไปอ่ะครับ เอาง่ายๆคือโดยปกติเค้าจะเขียนมาให้ใช้ได้กับทั้ง2ฝั่งอยู่แล้วครับ
                  รายละเอียดต้องรอหลังสอบครับ(ผมติดสอบยาวถึง8กุมภาเลย) แล้วจะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่เท่าที่จำได้คือโปรแกรมตามปกติจะใช้ได้กับCPUทุกค่ายครับ เพราะมันจะเกี่ยวเนื่องกับการแปลงภาษาที่เราพิมพ์ให้เป็นภาษาเครื่องด้วย

Originally posted by mrchosit View Post
                  เอาเรื่องของผมก่อนระหว่างรอ
                  ปัญหาโปรเเกรมสนันสนุนกะฝั่งหนึ่งอันนี้เรื่องจริงครับ อย่างSoftware PowerNow!, Overdrive ก็ใช้กะIntelไม่ได้ครับ
                  ในกรณีที่เป็นโปรแกรมUtility ก็จะเป็นตามนี้ครับ ยกตัวอย่างเช่นDisk Utility SeatoolของHarddisk Seagateด้วย

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
                  ที่ว่าไม่ได้นี่้ คือใช้ไมไ่ด้เลยเหรอครับ
                  ทีแรกที่ผมถาม ผมนึกว่า มันจะทำให้แค่ ใช้งานได้แต่อาจจะประมวลผลช้ากว่านะครับ ไม่นึกว่า จะถึงขนาดใช้งานไม่ได้ อืม อย่างน้อยๆ ก้อรอท่าน Beaver_XT มาช่วยบอกหน่อยละกันว่าเป็นไง
                  ตรงนี้ทำให้ผมเข้าใจว่าท่านต้องการทราบเรื่องของโปรแกรมใช้งานทั่วไปครับ เช่นการEncode-Decodeไฟล์หนัง,เพลง การทำกราฟฟิคที่มันมีเขียนตอนเริ่มโปรแกรมว่าRun Best on Intel, AMD, Nvidia, ATI หรือสาพัดสาเพตรงนี้มากกว่า

Comment

ผมหมายถึงโปรแกรมใช้งานทั่วไปอ่ะครับ เอาง่ายๆคือโดยปกติเค้าจะเขียนมาให้ใช้ได้กับทั้ง2ฝั่งอยู่แล้วครับ
                    รายละเอียดต้องรอหลังสอบครับ(ผมติดสอบยาวถึง8กุมภาเลย) แล้วจะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่เท่าที่จำได้คือโปรแกรมตามปกติจะใช้ได้กับCPUทุกค่ายครับ เพราะมันจะเกี่ยวเนื่องกับการแปลงภาษาที่เราพิมพ์ให้เป็นภาษาเครื่องด้วย

ในกรณีที่เป็นโปรแกรมUtility ก็จะเป็นตามนี้ครับ ยกตัวอย่างเช่นDisk Utility SeatoolของHarddisk Seagateด้วย

ตรงนี้ทำให้ผมเข้าใจว่าท่านต้องการทราบเรื่องของโปรแกรมใช้งานทั่วไปครับ เช่นการEncode-Decodeไฟล์หนัง,เพลง การทำกราฟฟิคที่มันมีเขียนตอนเริ่มโปรแกรมว่าRun Best on Intel, AMD, Nvidia, ATI หรือสาพัดสาเพตรงนี้มากกว่า
                    ขอบคุณมากครับ เอาไ้ว้ให้สอบเสร็จแล้วค่อยมาตอบก้อได้ครับผม ขอให้โชคดีในการสอบนะครับผม ยังรออ่านตอ่ไปอยู่นะ

Comment

Working...
                    X