Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปุจฉาเกี่ยวกับการOC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปุจฉาเกี่ยวกับการOC

ผมใช่บอรด p5wDH กับcpu D930 พอเพิ่มไฟเลี้ยงให้CPUเครื่องมันไม่เสถียรแต่ถ้าปรับAUTO ไม่เป็นไร บอรดมีปัญหาที่ภาคจ่ายไฟรึปาวครับ แบบไม่ปรับไฟลากไปได้ที่ 3.9 แต่ไม่เสถีรเซ็งจิตอยู่หลายวันแล้ว เริ่มจิตหงุดเงียวแล้ว ส่งบอรดไปเคลแล้ว โดนพนักงานที่DCOMว่าอีกว่าคล็อกทำไมมันทำให้เครื่องพังเร็วเซ้งจิตหนักกว่าเดืมอีกตอนแรกมันจะไม่รับเคลมอีกน้ำตาจะไหลพรากๆๆ อาการทีมันไม่เสถียรคือ เทสพวก3DMARK AQAmark(โดยเพาะฉากสุดท้ายที่ลูกไฟระเบิด)เครื่องดับไปเลย
    ถึงขั้นต้องClear CMOS ผมต้องลองเครื่องให้พนักงานดีคอมมันดูมันถึงรับเคลมแถมต้องฟังมันบ่นอีก ก็คนจะคล็อกมันห้ามกันได้ไหมถ้าไม่ให้ค็อกแล้วมันจะมีฟังชันมาให้ทำไมในบอร์ด ก็ปิดฟังชันคล็อกเหมือนในโนตบุกดิ ขอระบายหน่อยแล้วกัน พกสีมาหลายแท่งเลย

PD930 ของกระผม ลากได้แค่3.6เอง 3.75ก็testไม่ผ่านแล้ว เพิ่มไฟไป1.4ก็ยังไม่ผ่าน แต่RAMยังลากต่อได้510ddr1นะแต่test CPUไม่ผ่าน PD930 Rev.C1อะ

ไม่รู้ว่ามานเทียบกับบอร์ดddr2ได้ป่าว

Comment

CPU มัดได้แค่นั้นเปล่า แล้วไปโทษบอร์ด เพิ่มไฟแรม ทดแรมช่วย ลองยัง

Comment

930d ของผมกลับได้ 4.7 สุด แต่ถ้าไม่ฝืนมาก 4.5 คับ ใช้ hyper6+ rev c1 เหมือนกัน

Comment

เพิ่งจะเคยได้ยิน คนที่ไปเครมของ แล้วบอกว่า คล๊อกมานี่ แหละ สดจิงท่าน

Comment

การรับประกัน มีห้าม oc ด้วยเหรอครับ ถึงได้โดนบ่นขนาดนั้นเลย

Comment

แล้วแต่ประกัน

คุณค้องอ่านให้ดี ๆ ก่อนจะใช้งาน

อย่างเช่น RAM Corsair รับประกัน overclock ไหม้เคลมได้ เป็นต้น

กรณีเมนบอร์ด คุณก็ต้องอ่านประกันให้ดี ถ้า overclock จนเสีย เค้าจะไม่รับเคลมอะไรเป็นต้น

Comment

Originally posted by Altimis View Post
                แล้วแต่ประกัน

คุณค้องอ่านให้ดี ๆ ก่อนจะใช้งาน

อย่างเช่น RAM Corsair รับประกัน overclock ไหม้เคลมได้ เป็นต้น

กรณีเมนบอร์ด คุณก็ต้องอ่านประกันให้ดี ถ้า overclock จนเสีย เค้าจะไม่รับเคลมอะไรเป็นต้น
                อันนี้รับประกัน ว่า OC จนพัง ก็เครมได้ ถ้าไม่ได้ดัดแปลงบอร์ดครับ เครมมาหลายตัวแล้วครับ บอกว่า OC คืออะไรไม่รู้จัก เข้าก็ให้เครมแล้ว

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  อันนี้รับประกัน ว่า OC จนพัง ก็เครมได้ ถ้าไม่ได้ดัดแปลงบอร์ดครับ เครมมาหลายตัวแล้วครับ บอกว่า OC คืออะไรไม่รู้จัก เข้าก็ให้เครมแล้ว

นี่แหละถูกต้อง ทำโง่เข้าไว้ จะเคลมได้

Comment

เพิ่มไฟน้อยไปหรือป่าวครับ ถ้ามีซิงค์ดีๆลองอัดไฟไป 1.5 สิครับ ผมใช้ pd 940 อัดไฟ 1.5 clock ไปได้ 4.5Ghz

Comment

ถูกต้องครับแกล้งโง่ไว้ แล้วเครม ได้ แน่นอน

Comment

Working...
                      X