Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำเคสแบบนี้ น่าจะต้องใช้ไรทำบ้างครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เท่บ้า

Comment

คงต้องไปหาอุปกรณ์หล่อไฟเบอร์อะครับ ที่ทราบก็จะมีใยแก้วแล้วก็เรซิ่นครับ จัดรูปแบบของไฟเบอร์แล้วใช้เรซินทับอีกทีแล้วรอให้แข็งตัว คงต้องใช้เวลาพอควรล่ะ หลังจากนั้นก็เก็บงานรอยต่อต่างๆด้วยสีโป๊วแล้วลงสี คงต้องลองหาของอย่างผมว่าดูละครับท่าน
      นี่ข้อมูลที่ผมหามาได้ครับ แต่ไม่มีรูปประกอบนะ

วิธีการทำงานไฟเบอร์กลาส

วัสดุ

1. โพลีเอสเตอร์เรซิน (Polyester Resin)

2. ตัวทำแข็ง (Hardener)

3. ตัวเร่งปฎิกิริยา (Makp)

4. โมโนสไตรีน (Monostyrene)

5. ใยแก้ว - ผืนทอหยาบ,ทอละเอียด , ผืนเส้นยาว

6. เจลโค๊ท (Gel Coat)

7. สีเรซิน

8. น้ำยาล้าง อะซิโตน (Acetone)

9. ขี้ผึ้งขัดผิว (Rubbing Compound)

10.น้ำยาถอดแบบ PVA (Pva Release Agent)

11.ผงทัลคัม (Talcum)

อุปกรณ์

1. ภาชนะบรรจุสำหรับเทแยกผสมเรซิน

2. แปรงและลูกกลิ้งสำหรับทาเรซิน

3. ลูกกลิ้ง สำหรับไล่ฟองอากาศ

4. กาพ่นสี หรือฟองน้ำ

5. ผ้าขัด

6. กระดาษทราย เบอร์ 100 , 320 , 800

7. มีด , กรรไกร , เครื่องมือที่ใช้ตัด เจียร์ หรือเจาะ เท่าที่จำเป็น

8. ลิ่ม

วิธีการทำแม่แบบ (Lay-Up)

1. เตรียมแม่แบบ โดยการทำความสะอาดด้วยน้ำ แล้วตากให้แห้ง

2. ขัดผิวชิ้นงานด้วยขี้ผึ้งขัดผิว (Rubbing Compound) เพื่อให้ผิวเป็นมันเรียบ

3. ทาหรือพ่นน้ำยาถอดแบบ PVA แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง หรือจะขัดด้วยขี้ผึ้งถอดแบบก็ได้

4. ทาหรือพ่นเจลโค๊ทที่แม่แบบ แล้วทิ้งให้แข็งตัว (ถ้าต้องการให้แม่แบบมีสีก็ให้ผสมเจลโค๊ทที่จะพ่น กับสีเรซิ่นก่อน)

5. วางใยแก้วทับที่แม่แบบแล้วใช้แปรงจุ่มโพลีเอสเตอร์เรซินที่ผสมตัวเร่ง และตัวทำแข็ง แล้ว เททับที่ใยแก้ว แล้วใช้ลูกกลิ้งไล่น้ำยา เพื่อให้แน่ใจว่าใยแก้วติดชิ้นงานดีแล้ว

6. ถ้าต้องการความแข็งแรงขึ้นของแม่แบบ ให้ทำซ้ำในข้อ. 5

7. เมื่อปล่อยให้แข็งตัวประมาณ 2-3 ชม. แล้ว ให้ทำการแต่งขอบโดยใช้ เครื่องมือตัด กรรไกร หรือ มีด

8. ถอดแม่แบบออกโดยใช้ลิ่มไม้ตอก , ใช้น้ำอัด หรือ ล่มเป่า

9. เมื่อถอดแม่แบบได้แล้วขัดผิวแม่แบบให้เรียบ มัน

วิธีการทำชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

1. ทำความสะอาดแม่แบบด้วยน้ำเช็ดให้แห้ง

2. ขัดผิวแม่แบบให้เรียบมันด้วยขี้ผึ้งขัดผิว ให้ผิวเป็นมันเงา โดยไม่ให้มีขี้ผึ้งเหลือติดอยู่

3. ทาหรือพ่นน้ำยาถอดแบบ PVA ให้ทั่วผิว 2 ครั้ง แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง

4. ผสมเจลโค๊ต + ตัวเร่งปฏิกิริยา + ตัวทำแข็ง + สีเรซิ่น + โมโนสไตรีน

5. พ่นหรือทาเจลโค๊ทที่ผสมแล้ว ให้ได้ความหนาประมาณ 1 ซม. ทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชม. ให้แห้งหมาด

6. วางใยแก้วที่ตัดไว้แล้ว ลงตามขอบหรือมุมที่คิดว่าจะวางยากก่อน แล้วค่อยไล่วางลงในส่วนที่เหลือให้ทั่ว ให้ได้ความหนาพอสมควร แล้วใช้แปรงจุ่มโพลีเอสเตอร์เรซิ่นที่ผสมแล้ว ทาบนใยแก้วที่วางบนแม่แบบให้ทั่ว จากนั้นใช้ลูกกลิ้งไล่ฟองอากาศให้ทั่ว แล้วปล่อยให้แห้ง ประมาณ 1 ชม.

7. ทำซ้ำตามข้อ. 6 เพื่อให้ได้ความหนาของชิ้นงานตามที่ต้องการ

8. เมื่อชิ้นงานเริ่มแข็งตัวแล้ว ให้ใช้มีดหรือกรรไกรตัดแม่แบบออก แต่ถ้าแข็งมาก ก็จะต้องใช้เครื่องเจียร์ตัด แล้วทำการตัดแต่งชิ้นงานให้เรียบร้อย สวยงาม ด้วยกระดาษทราย ก็จะได้ชิ้นงานตามต้องการ

ข้อสังเกต

1. การผสมเรซิน + ตัวเร่งปฏิกิริยาชนิด 5% จำนวน 0.2% ของน้ำหนักเรซิน + ตัวทำแข็ง 0.5 - 2% = เรซินจะแข็งตัวภายใน 30-60 นาที ถ้าต้องการลดความหนืด ให้ผสมโมโนสไตรีนก่อนผสมตัวทำแข็ง

2. การพ่นน้ำยาถอดแบบ ทิ้งไว้ประมาณ 20 นาที

ขั้นตอนการซ่อมชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

1.ให้ทำความสะอาดผิวชิ้นงานก่อนโดยการขัดตามรอยผิวไฟเบอร์กลาสที่แตกหรือชำรุด ด้วยกระดาษทรายเบอร์ 800 ให้ลึกไปถึงเนื้อไฟเบอร์ จากนั้นปัดฝุ่นโดยใช้ลมเป่าไม่ให้มีเศษละอองฝุ่นที่สกปรกติดอยู่

2. จากนั้นให้ฉีดใยแก้วเตรียมไว้ ว่าจะใช้ปะ หรือวางทาบบริเวณใด และขนาดใดบ้าง แล้วจึงผสมน้ำยาเรซิน โดยการเทแบ่งใส่กระป๋องพลาสติกเท่าที่จะใช้ เช่น เทเรซินน้ำหนักประมาณ 1 กก. แล้วใส่ตัวเร่งปฏิกิริยาตัวสีม่วง 0.5-1% ของน้ำหนักเรซินประมาณสัก 20 หยด แล้วใช้ไม้กวนให้เข้ากัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว ให้ใส่โมโนสไตรีนในอัตรา 10-15% กวนให้เข้ากัน แล้วจึงใส่ตัวทำแข็งปริมาณ 1-2% ของน้ำหนักเรซิน แล้วกวนให้เท่ากันอีกครั้ง

3. เมื่อผสมกันได้ที่แล้ว ให้ใช้แปรงจุ่มเรซินทาบริเวณที่ต้องการให้ทั่ว แล้ววางใยแก้วทับลงไป ใช้เรซินทาซ้ำอีกครั้ง โดยใช้แปรงหรือลูกกลิ้งไล่กด เพื่อให้แน่ใจว่าใยแก้วและเรซินติดบริเวณที่ต้องการได้สนิทแล้ว ถ้าต้องการให้หนาขึ้น ให้ทำซ้ำได้หลายชั้นตามที่ต้องการ

4. หลังจากทาเรซินที่ผสมแล้ว เรซินจะเริ่มแข็งตัวประมาณ 30 นาที -1 ชม. และแข็งดีขึ้นประมาณ 2-3 ชม.

5. จากนั้นให้ทำการแต่งผิวเรซินให้เรียบร้อยตามต้องการอีกครั้ง โดยใช้อุปกรณ์สำหรับตัดแต่งที่เตรียมไว้แล้ว

ข้อควรระวัง

1. ควรผสมเรซินแค่พอใช้งาน จะได้ไม่ต้องเสียในส่วนที่เหลือ เพราะจะแข็งตัวใช้ไม่ได้

2. ควรเก็บตัวเร่งปฏิกิริยาไว้ให้งจากตัวทำแข็ง เพราะหากผสมกันแล้ว จะเกิดความร้อนทำให้ไฟลุกได้

3. ควรใช้ผ้าปิดปากปิดจมูกขณะทำงาน เพื่อป้องกันกลิ่นและฝุ่นละออง

วิธีการทำงานไฟเบอร์กลาส

แบบใช้มือทา เป็นวิธีที่เหมาะกับมือใหม่ ลงทุนน้อย และนิยมมากที่สุด

1.เตรียมแม่แบบโดยการล้างทำความสะอาดผิวหน้าด้วยน้ำหรือใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาด แล้วปล่อยให้แห้ง

2.ขัดผิวหน้าด้วยขี้ผึ้งขัดผิว

3.ทาหรือพ่นน้ำยาถอดแบบ PVA แล้วทิ้งให้แห้งหรืขัดด้วยขี้ผึ้งถอดแบบแทนก็ได้

4.ทาหรือพ่นเจลโค๊ตสีแล้วทิ้งให้แข็งตัว

5.วางผืนใยแก้วทับลงไป

6.ใช้แปรงหรือลูกกลิ้งจุ่มเรซิ่นที่ผสม ตัวม่วง และ Hardener แล้วทาบนผืนใยแก้วให้ทั่วทิ้งไว้ให้แข็งตัว

7.ถ้าต้องการให้ชิ้นงานหนาขึ้นให้วางใยแก้วทับลงไปอีก ทาหรือกลิ้งเรซิ่นให้ทั่ว สลับกันจนได้ความหนาที่ต้องการ แล้วปล่อยให้แข็งตัว

8.ตัดขอบใยแก้วที่ยื่นออกจากแม่พิมพ์

9.เมื่อชิ้นงานแข็งตัวดีจึงถอดชิ้นงานออกจากแม่แบบ โดยใช้ลิ่มไม้ น้ำอัดหรือลมอัด

10.ขัดตกแต่งขอบชิ้นงานให้เรียบ แล้วนำไปประกอบหรือต่อเติมติดชิ้นส่วนอื่นๆ

ตามนี้นะ >>>>>>> http://www.allartcenter.com/
      Last edited by dukdikza; 16 Jul 2008, 13:54:52.

Comment

Originally posted by K16 View Post
        อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

Originally posted by nunayooh View Post
        เท่บ้า

Originally posted by dukdikza View Post
        คงต้องไปหาอุปกรณ์หล่อไฟเบอร์อะครับ ที่ทราบก็จะมีใยแก้วแล้วก็เรซิ่นครับ จัดรูปแบบของไฟเบอร์แล้วใช้เรซินทับอีกทีแล้วรอให้แข็งตัว คงต้องใช้เวลาพอควรล่ะ หลังจากนั้นก็เก็บงานรอยต่อต่างๆด้วยสีโป๊วแล้วลงสี คงต้องลองหาของอย่างผมว่าดูละครับท่าน
        นี่ข้อมูลที่ผมหามาได้ครับ แต่ไม่มีรูปประกอบนะ
        ขอบคุณมากมายสำหรับ ข้อมูลครับ

เดี๋ยวไปหา หัวกะโหลกก่อน

Comment

Originally posted by kgb99 View Post

ขอบคุณมากมายสำหรับ ข้อมูลครับ

เดี๋ยวไปหา หัวกะโหลกก่อน
          ตัดจากคนนั่งข้างๆดิครับ ไม่ต้องหาไกล

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
            ตัดจากคนนั่งข้างๆดิครับ ไม่ต้องหาไกล
            ข้างๆเหรอครับ ผู้จัดการผมเองครับ

Comment

ท่านทำไร โหด จัง

ผมจาเอาคอมใส่เคสแล้วนะ แต่งบ หมด เหอะ เดี๋ยว เจาะ รอ ไปก่อน อคิลิคไว้ที่หลัง ยืมสว่านเค้ามาละ

Comment

Originally posted by nanahara View Post
                ท่านทำไร โหด จัง

ผมจาเอาคอมใส่เคสแล้วนะ แต่งบ หมด เหอะ เดี๋ยว เจาะ รอ ไปก่อน อคิลิคไว้ที่หลัง ยืมสว่านเค้ามาละ
                นี่แหละครับ แนวผมเลยครับ

Comment

ผมเคยเล่นเกี่ยวกับพวกโมเดล ฮ๊อบบี้ เอาดินญี่ปุ่นปั่นขึ้นรูปหน้าจะทำได้นะ

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
                    ผมเคยเล่นเกี่ยวกับพวกโมเดล ฮ๊อบบี้ เอาดินญี่ปุ่นปั่นขึ้นรูปหน้าจะทำได้นะ
                    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                      ข้างๆเหรอครับ ผู้จัดการผมเองครับ
                      ดีสิครับ จะได้หาผู้จัดการคนใหม่

Comment

ถ้า cannibal corpse ตาม avator ท่าน หาศพเด็กมา สต๊าฟ แล้วแปะไว้ข้าง case จบเลยครับ

Comment

โหฝรั่งเค้ามีไอเดียเเปลกๆ

Comment

ดีสิครับ จะได้หาผู้จัดการคนใหม่
                            คนนี้สุดยอดผู้จัดการเลยครับ

Originally posted by Chodose View Post
                            ถ้า cannibal corpse ตาม avator ท่าน หาศพเด็กมา สต๊าฟ แล้วแปะไว้ข้าง case จบเลยครับ
                            จ๊ากกกกกก ของจริงเลยเหรอครับ มันน่ากลัวเกินครับ

Originally posted by willkungza View Post
                            โหฝรั่งเค้ามีไอเดียเเปลกๆ
                            ผมก็ว่างั้นแหละครับ
                            Last edited by kgb99; 18 Jul 2008, 16:18:57.

Comment

จัดไปแนวเดียวกัน แต่เวลายกผมกลัวมันจะหลุดอะอิอิ เพิ่มเลือดสาดเข้าไปเพื่อเพิ่มความเป็น Brutal เข้าไปแหล่มเลยอิอิ

Comment

ครับ ต้องหาของไปทีละอย่างครับ พวกหัวกะโหลกจำลองนี่หาได้แถวไหนครับ

ใครพอรู้บ้าง อิอิ

Comment

Working...
                                X