Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำแผ่น DVD-R ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำแผ่น DVD-R ให้ทีครับ

ยี่ห้อไหนดีทีสุดครับ.. ใครมีประสบการณ์ที่ดีแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by hornetpc719; 1 Nov 2006, 19:10:01.

ผมใช้ melody ครับราคาถูกดีครับ ผมเก็บมา 1 ปีก็ยังไม่มีแผ่นไหนเสียหายครับ
    ----------------------------------------------
    เก็บแบบวางไว้ข้างนอกเฉยๆไม่ได้ใส่กล่องนะครับ

Comment

ไม่ค่อยชอบแผ่นลบ อะ

Comment

Sony ครับ

ปล.
        ผมมีตัวเลือกอื่นด้วยเหรอ = ='

ปล.2
        เหตุผลสำหรับคนที่เข้าใจเท่านั้น = ='

Comment

TDK, Samsung, Sony, Maxell

Comment

พี่คุงต้อง Sony อย่างเดียวเหรอครับท่าน..ทำไมครับ.. ??

melody ราคาที่ความเร็ว ที่เท่าไหร่ครับ ท่าน guru

เพราะก่อนนี้ผมใช้ princo DVD-R 1-8X เขียนแล้วมันอ่านไม่ออกครับ มีคนแนะนำให้เขียนที่ 2.4X พอดีแผ่นหมดแล้วจะซื้อมาใหม่ครับ.. พอมันอ่านไม่ออกผมเลยเอาเครื่อง 1608P3S ไปเคลมเฉยเลยครับ.. ได้ด้วยครับเปลี่ยนมาเป็น 165P6S

แล้ว TDK 1-16X DVD-R okมั๊ยอะ.. ความเร็วที่แผ่นระบุทเท่านี้แต่ควรเขียนที่เท่าไหร่ดีครับ..

Comment

TDK เคยเจอปัญหามาแล้วคับ แต่เป็นกับDrive บางยี่ห้อคับ(ไม่ขอเอ่ยนาม เพราะอาจทำไห้เสียชื่อเสียง) เขียนได้ อ่านไม่ออก ไม่ชัวร์คับ สำหรับTDK ยิ่งถ้าเป็น low cost พวก Princo Melody ยิ่งมีโอกาส ไม่ completible กับ Drive สูง ไม่ใช่ว่าเคยใช้ได้แล้วจะไม่เป็นนะคับ ยกตัวอย่างเช่น ซื้อมา10แผ่นจะมีปัญหาซัก 3 แผ่นประมาณนี้ หรือลอตนั้นอาจจะไม่มีเลยก็ได้ แต่ถ้าวันหนึงโดนล่ะก็งุดหงิดเลย เอาให้แน่เลยจากประสบการณ์ SONY คับ แพงหน่อย แต่คุณภาพล้วนๆของเค้าดีจิงๆ (ยกเว้นแบตรี่)

Comment

ผมว่าmediaก็ใช้ได้นะครับ

Comment

ผมใช้ LiteOn 165P6S ไม่อยากเอ่ย Quote มา 0 หรือ 1 ก็พอ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                    พี่คุงต้อง Sony อย่างเดียวเหรอครับท่าน..ทำไมครับ.. ??

melody ราคาที่ความเร็ว ที่เท่าไหร่ครับ ท่าน guru

เพราะก่อนนี้ผมใช้ princo DVD-R 1-8X เขียนแล้วมันอ่านไม่ออกครับ มีคนแนะนำให้เขียนที่ 2.4X พอดีแผ่นหมดแล้วจะซื้อมาใหม่ครับ.. พอมันอ่านไม่ออกผมเลยเอาเครื่อง 1608P3S ไปเคลมเฉยเลยครับ.. ได้ด้วยครับเปลี่ยนมาเป็น 165P6S

แล้ว TDK 1-16X DVD-R okมั๊ยอะ.. ความเร็วที่แผ่นระบุทเท่านี้แต่ควรเขียนที่เท่าไหร่ดีครับ..
                    Princo ลอตหลังๆอย่าไปใกล้มันเชียวนะครับ ห่วยสุดๆ สำหรับ Lite-on 165P6S ที่ผมใช้
                    กับที่เพื่อนผมเคยใช้ ผมแนะนำใช้แผ่น Vio ครับ ผลการ scan ได้คะแนนไม่ต่ำกว่า 90 ทุกแผ่น
                    ถือว่าเป็นแผ่นราคาถูก(หลอดละไม่เกิน 600/50 แผ่น) แต่คุณภาพดีเลยทีเดียวครับ

แต่ผมชอบใช้ BenQ 1655 ในการไรท์แผ่นมากกว่า เพราะมักจะไม่ค่อยมีปัญหาครับ กับ BenQ
                    ผมใช้แผ่น Konco -R , Media +R-R , BenQ +R ไม่ค่อยจะเสียครับ ผลสแกนไม่ต่ำกว่า 95
                    แทบทุกแผ่นเลยครับ

Comment

ผมใช้ของ Smart ก็ไม่มีปัญหานะ

Comment

melody 8x ครับ

Comment

konco ไรท์ที่4x ครับ เอาชัวร์

Comment

ของผมเป็นงี้ครับ แผ่น princo DVD-R1-8X, TDK-R 1-16X พึ่งได้มา.. ผมไรท์ด้วย lite-on 165P6S เลือกไรท์ที่ความเร็วต่ำสุดที่ neroจะให้ไรท์.. ไรท์เสร็จ ถาดเด้งออกกดกลับเข้าไป มันไม่อ่านครับ อ่านไม่ได้เลย พอคลิ๊กเมาส์จะเข้าไปดูบางทีวินโดว์ค้างไปเลย ต้องกดรีเครื่องใหม่ แต่พอกดถาดออกเอาไปใส่ใน COMBO Samsung HS-M522C อ่านได้สบายบื๋อ.. งงครับ อ่านได้ดีด้วยครับ คราวก่อนซื้อ ASUS 1608P3S ก็อย่างนี้ เลยเอาไปเคลมมาเป็น lite-on ตัวนี้แหละครับ อันนี้ผมไปเคลมอีกทีจะดีมั๊ยง่า.. กลัวมันไม่ได้เป็นปัญหาที่ไดรว์ กลัวโดนบ่นครับ..อึมอำๆ
                            หรือที่โปรแกรม NERO มีให้ตั้งค่าอะไรที่พิเศษเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ.. ขอบคุณครับ
                            Last edited by hornetpc719; 2 Nov 2006, 02:57:04.

Comment

DVD-Rที่ถูกใจผม หาซื้อง่ายๆ ทนทานก็ sony philips ครับ ใช้2ยี่ห้อนี้แล้ว สบายจับ

เคยลอง princo แผ่นเสียไปแล้วครับ
                              TDK ยังไม่เสีย แต่ใช้ได้ไม่ครบและครับ

ใช้แพงหน่อย แต่ผมว่าคุ้มครับ กับการเก็บหนังหรือข้อมูลเรา เพราะเสียไปแล้ว เสียดายมากครับ เข็ดว่างั้น

Comment

Working...
                              X