Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมทำ Cross Fire ไม่ได้ ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมทำ Cross Fire ไม่ได้ ช่วยด้วยครับ

ผมใช้ ATI 2900GT 2 ตัว บอร์ด Gigabyte 965P DS4 Rev.2 Power Liberty 500W แต่ไม่สามารถทำ Cross Fire ได้เพราะใน ATI Tool ไม่มี หัวข้อ Cross Fire มาให้ ไม่เหมือนกับที่เห็นในรูปเปรียบเทียบของ OCZ ไม่แน่ใจว่าต้องเข้าไปเซ็ทใน Bios หรือเปล่า แต่ลองเข้าไปแล้วก็ไม่เห็นมีหัวข้อใหนบอกเลย รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ
    Attached Files

ต่อ CrossFire Bridge แล้วรึยังคับ? ว่าแต่อันนี้มัน ccc version ไหนอะคับ?

Comment

Originally posted by live View Post
      ต่อ CrossFire Bridge แล้วรึยังคับ? ว่าแต่อันนี้มัน ccc version ไหนอะคับ?
      เป็นรุ่น 7.12 ครับ ในรูปเล็กนั่แหละครับ ไม่มีหัวข้อ Over Drive และ Cross Fire

Comment

พี่ใช้หัวจ่ายไฟ 8 พินหรือ 6 พินครับถ้าใช้ 8 พินลองเข้าไปดูในไบออสน่ะครับแต่ถ้าใช้ 6 พินลองหา PSU ที่มีหัว 8 พินมาเสียบดูครับเพราะรู้สึกเหมือนเคยได้ยินแว่วๆมาว่าต้องใช้หัว 8 พินน่ะครับถึงจะมีหัวข้อ overdrive กับ Crossfire

Comment

Originally posted by chillchill View Post
          พี่ใช้หัวจ่ายไฟ 8 พินหรือ 6 พินครับถ้าใช้ 8 พินลองเข้าไปดูในไบออสน่ะครับแต่ถ้าใช้ 6 พินลองหา PSU ที่มีหัว 8 พินมาเสียบดูครับเพราะรู้สึกเหมือนเคยได้ยินแว่วๆมาว่าต้องใช้หัว 8 พินน่ะครับถึงจะมีหัวข้อ overdrive กับ Crossfire
          ขอบคุณมากเลยครับ ผมใช้หัว 6 พินอยู่ แต่จะรีบไปหาซื้อหัว 8 พินมาต่อดูเพราะ Power ที่ใช้เป็นของ Liberty ไม่มีหัว 8 พินมาให้ แล้วถ้าใช่จะแจ้งให้ทราบครับ

Comment

รูปแรกหัวข้อ Crossfire มีให้ติก enable ครับ ติกยัง

Comment

[QUOTE=Hunter_JIK;1833030]รูปแรกหัวข้อ Crossfire มีให้ติก enable ครับ ติกยัง[/QUOT

พอดี Enermax เขามีสายมาให้ครับเป็นสาย 8 พิน แต่ด้านที่เสียบเข้าเพาเวอร์ มี 2 เส้น ไม่แน่ใจว่าสายหนึ่งเสียบเข้าพาวเวอร์ด้านสีแดงที่เป็น pci-e และอีกสายเสียบเข้าช่องพาวเวอร์ธรรมดาหรือเปล่าเพราะลองทำแล้วโดยเสียบทั้งสองสายเข้าเลยได้ผลดังรูปคือมีหัวข้อ Over Drive เพิ่มมาแต่ยังคงไม่มี หัวข้อ Cross Fire มาให้รบกวนผู้รู้อีกทีครับ ขอบคุณครับ
              Attached Files
              Last edited by kaninw; 16 Jan 2008, 23:43:54.

Comment

เห็นรูปแรกมี หัวข้อคอสไฟล์ขึ้นมาแล้นิ

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                  เห็นรูปแรกมี หัวข้อคอสไฟล์ขึ้นมาแล้นิ
                  ในรูปแรกเป็นของ OCZ ครับที่ผมเอามาเปรียบเทียบให้ดู ส่วนรูปเล็กที่ 2 เป็นของผมเองครับ

Comment

งั้นพี่ลองเข้าไปตั้งในไบออสนะครับไม่ให้มันแชร์ bus pci-e ไปให้กับ slot 1X น่ะครับหรืออาจจะต้องเซตจัมเปอร์บนเมนบอร์ดน่ะครับผมไม่แน่ใจกับบอร์ด Gigabyte น่ะครับ

Comment

Originally posted by chillchill View Post
                      งั้นพี่ลองเข้าไปตั้งในไบออสนะครับไม่ให้มันแชร์ bus pci-e ไปให้กับ slot 1X น่ะครับหรืออาจจะต้องเซตจัมเปอร์บนเมนบอร์ดน่ะครับผมไม่แน่ใจกับบอร์ด Gigabyte น่ะครับ
                      ขอบคุณมากครับที่แนะนำ จะลองทำดูอีกที ถ้าไม่ได้จริงๆ คิดว่าจะขายทิ้งทั้งบอร์ดและการ์ดเลยครับ งงมากๆ ไม่เห็นเหมือนกับของ Nvidia เลย

Comment

Working...
                      X