Announcement

Collapse
No announcement yet.

۞۞۞รบกวน "กูรู้" แนะนำ X-Fi หรือ Xonar รุ่นไหนดีคับ۞۞۞

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ۞۞۞รบกวน "กูรู้" แนะนำ X-Fi หรือ Xonar รุ่นไหนดีคับ۞۞۞

ตอนนี้ใช้ ASUS SupremeFX II ตัวที่แถมมากับMB อยู่นะคับ แต่อยากเปลี่นไปใช้ sound ตัวอื่นที่ไม่ใช่ "่สวยแต่รูปจูบไม่หอม"ตอนนี้ผมอยู่เมกานะคับ ดังนั้นพวก x-fi xtreme music หาซื้อไม่ได้แล้ว
    รุ่นที่เล็งๆไว้ก็
    1. ASUS XONAR D2
    2. ASUS XONAR D2X
    3. X-FI Titanium Fatal1ty
    4. X-FI XtremeGamer Fatal1ty

เท่าที่หาข้อมูลก็พอทราบว่า asus ทำได้แค่ EAX 2.0 ตัวtitanium ไม่มี x-ram ตัวxtremegamer ไม่มีพวก THX,DTS นะคับ ตอนนี้ลำโพงผมใช้แค่ logitech G51 อยู่นะคับ เป็น 5.1 ระดับกลาง-ต่ำ

คำถามขอผมคือ รุ้นไหนจะดีกว่ากัน หรือมีรุ้นอื่นที่จะแนะนำราคาอยู่ใน 150$อะคับ เพราะผมต่อคอมกับ LCD 42" ดังนั้นหน้าที่หลักๆก็เพื่อเล่นเกมกับดูหนังโดยเฉพาะ(เล่นเกมอาจจะมากกว่าเพราะเกมนานกว่าหนัง)

ปล. ผมเคยฟัง xtreme music ของพี่เขยแต่รู้สึกว่าเสียงมัน แหล่มและแห้งไป แต่ไม่แน่ใจเป็นเพราะหูฟังหรือเปล่า(Grado Alessandro MS-1) เพราะปกติผมเคยใช้ SB Live 5.1(SB0100) กับ Audigy4 ก็ค่อนข้างชอบมาก (โคตรคิดผิดเลยที่ขายแล้วมาใช้ SupremeFX II)

มาดันให้ครับ

ที่ผมทราบคือ x-fi Gamer กับ Music ก็เสียงคล้ายๆ กันนะ
    ถ้าไม่ถูกใจ music ก็อาจจะไม่ถูกใจ Gamer ด้วย

Comment

logi g51 ราคากลางต่ำ *0*

ที่ไทย 12000

แต่ที่นู้นไม่กี่พันใช่มั๊ยครับ คิดแพงสุดยังไม่เกิน7000พันเลย คิดแล้วเศร้า

ดันรอ เซียน

Comment

ถ้าไม่ชอบ X-Fi ใช้ 2ZS ก็ได้ครับ ^ ^

หรือไม่ก็ลอง X-FI Prelude เลยครับ ไม่ผิดหวัง ^ ^

Comment

Originally posted by estrellas View Post
          มาดันให้ครับ

ที่ผมทราบคือ x-fi Gamer กับ Music ก็เสียงคล้ายๆ กันนะ
          ถ้าไม่ถูกใจ music ก็อาจจะไม่ถูกใจ Gamer ด้วย
          หืมก็คิดไว้แบบนั้นเหมือนกัน ผมเลยอยากรู้ว่า Xonar ดีเปล่าเพราะเรือ่ง soundcard ดูเหมือนมีแค่ creative กับ asus เท่านั้นที่เหมาะกับการเล่นเกมด้วย

Originally posted by coolmilkkung View Post
          logi g51 ราคากลางต่ำ *0*

ที่ไทย 12000

แต่ที่นู้นไม่กี่พันใช่มั๊ยครับ คิดแพงสุดยังไม่เกิน7000พันเลย คิดแล้วเศร้า

ดันรอ เซียน
          จิงอะผมซื้อจาก newegg ราคามันยังไม่ถึง 3100บาท เลยอะคับ

Originally posted by For Fun View Post
          ถ้าไม่ชอบ X-Fi ใช้ 2ZS ก็ได้ครับ ^ ^

หรือไม่ก็ลอง X-FI Prelude เลยครับ ไม่ผิดหวัง ^ ^
          ตอนนี้ที่เมกา audigy มีแต่ audigy SE มันกลายเป็น low-end soundcard แล้วนะคับ audigy ที่นี้ medium-end ก็เหลือแต่พวก x-fi แต่ผมเห็นว่าพวก x-fi Xgamer ธรรมดากับ x-fi Xaudio มันดูกระจอกๆเลยไม่ได้สนใจอะคับ ผมเลยเหลือ x-fi ให้เลือกแค่สองตัว fatal1ty ทั้งคู่อะคับ

Comment

ใช้ audigy 2/4 ต่อ
            Last edited by battlecruiser; 20 Oct 2008, 05:12:55.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              ใช้ audigy 2/4 ต่อ
              ไม่มี audigy แล้วคับมีตัวเลือกแค่ สี่ตัวเท่านั้นอะคับ พอมีใครทราบไหมว่าตัวไหนตียังไง ผมว่าจะสั่งซื้อเดือนหน้า ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อ X-FI titanium เพราะมี THX กับ DTS decoder ไว้ดูหนัง คิดว่า x-ram คงไม่ค่อยมีประโยชน์กับเล่นเกมมาก
              แต่ผมก็อยากได้ความเห็นจากผู้มีประสบการณ์ก่อนซื้อก็ดีนะคับ

Comment

Titanium ไม่มี hardware decoder

x-famer fps ก็ไม่มีเหมือนกัน แต่ปลดล๊อคเอาทีหลังได้

ผมใช้ software decoder มาตั้งแต่ใหนแต่ไร เพราะมันยืดหยุ่นกว่า ปรับดีๆโหดว่า hardwareอีก

ถ้าทำงานร่วมกับ soundcard ที่มี dac ดีๆ เผลอๆ hardware decoder เทียบไม่ไ่ด้

แต่.. creative x-fi เสียงพื้นฐานไม่ค่อยดีเท่าไรนัก ถ้าไม่ได้ใช้ hardware decoder ของมันเอง

เสียงมันไม่ค่อยจะเข้าท่า

แต่ถ้ามีคำว่า เล่นเกมส์เป้นหลัก นี่ พวก soundcard ที่ dac ดีๆ แต่ชิพ ไม่ใช่ creative ตกม้าตายทุกตัว

เพราะฉะนั้น

คำตอบคือ Auzentech x-fi prelude DAC ดี ชิพเทพ เล่นเกมส์เนียน ดูหนังฟังเพลงก็เนียน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  Titanium ไม่มี hardware decoder

x-famer fps ก็ไม่มีเหมือนกัน แต่ปลดล๊อคเอาทีหลังได้

ผมใช้ software decoder มาตั้งแต่ใหนแต่ไร เพราะมันยืดหยุ่นกว่า ปรับดีๆโหดว่า hardwareอีก

ถ้าทำงานร่วมกับ soundcard ที่มี dac ดีๆ เผลอๆ hardware decoder เทียบไม่ไ่ด้

แต่.. creative x-fi เสียงพื้นฐานไม่ค่อยดีเท่าไรนัก ถ้าไม่ได้ใช้ hardware decoder ของมันเอง

เสียงมันไม่ค่อยจะเข้าท่า

แต่ถ้ามีคำว่า เล่นเกมส์เป้นหลัก นี่ พวก soundcard ที่ dac ดีๆ แต่ชิพ ไม่ใช่ creative ตกม้าตายทุกตัว

เพราะฉะนั้น

คำตอบคือ Auzentech x-fi prelude DAC ดี ชิพเทพ เล่นเกมส์เนียน ดูหนังฟังเพลงก็เนียน
                  Auzentech x-fi prelude ตัวนี้ดีมากขนาดนั้นเหรอคับ ตัวนี้จิงๆก็เคยดูผ่านๆตาเหมือนกันนะคับแต่ปัญหาคือ

1. ราคาเกินงบไปนิดหน่อย (แต่ถ้าดีมากก็พอเพิ่มงบได้)

2. เท่าที่อ่าน costomer review ทุกคนบอกเหมือนกันหมดว่าเสียงดีมาก แต่
                  2.1 มีหลายคนบอกว่า software มีปัญหามากและ costomer support แย่มาก ดังนั้นคำถามผมคือ ว่ามี software เด็ดๆใช้กับมันไหมคับ ถ้ามีขอเว็ปให็ผมไปศึกษาหน่อยคับ
                  2.2 อย่างที่ผมเคยบอกนะคับผมใช้ G51 ไม่มี fiber optic มันจะทำให้เสียงแย่ลงหรือเปล่าคับแล้วมันจะเทพเกินความเหมาะกับ speaker ที่ผมใช่ไปไหม
                  3. ตัวนี้ hardware decode dts หรือเปล่าคับ

โดยส่วนตัวก็ไม่ใช่คนเล่นเสียงเรือ่ง chip ไหนดี dac ไหนดีผมก็ไม่เคยรู้เรือ่งเลย (dac ทำหน้าที่อะไรยังไม่ทราบเลยคับ) คืออย่างทีบอกอะคับ speaker ก็ไม่ได้ดีมาก ใจหนึ่งถ้าให้ผมเลือกเสี่ยงระหว่าง software มีปัญหากับเสียงเทพผมก็ไม่ค่อยกล้าอะคับ แต่ถ้าใจหนึ่งก็อยากได้เสียงดีเหมือนกัน ช่วงนี้ผมมีเวลาว่างมากๆก็อยากจะศึกษาไว้ รบกวนท่าน battlecruiser ด้วยนะคับ
                  ปล. ผมทั้ง PM ไปและ Post ตอบเพือ่มีคนอื่นช่วยตอบด้วย

Comment

ลองไปถามพวกที่เขาใช้ดูนะ หลายคนอยู่

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=auzen

180 USD = ~6000 เอง

Comment

ลองไปถามพวกที่เขาใช้ดูนะ หลายคนอยู่

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=auzen

ไอ้ตัวเล็งอยู่หลายรอบแล้วล่ะ สงสัยตบะแตกแหงๆ ว่าจะเอามาแทน X-fi music หน่อยเดี๋ยวรอปั๊มตังค์ก่อนเจอกัน

Comment

180 US เนี่ย รวม vat รวม ค่าส่งแล้ววิ่งไป 200 กว่านา จากประสบการณ์ตรง

Comment

Originally posted by cmo View Post
                          180 US เนี่ย รวม vat รวม ค่าส่งแล้ววิ่งไป 200 กว่านา จากประสบการณ์ตรง
                          ถ้าสั่งจากเน็ตไม่มีค่า tax คับอิๆ

180$ ไม่เองนะคับ ตอนแรกงบแค่ 150$ เอง เพราะจิงๆผมพอหา Titanium ราคาประมาณ 100$ ได้นะคับ แต่ตัวนี้ก็พอหาในราคา 150$เหมอืนกัน เดียวผมศึกษาก่อน แตค่อนข้างจะ ลำเอียงไปทาง prelude แล้ว

Comment

Originally posted by For Fun View Post

แวะมาขายของหรือคุณกันย์ หิหิหิหิ

Comment

ดีคับ จขกท ไม่ได้เห็นท่านตั้งนาน ที่แท้หนีไปอยู่อเมริกานี้เอง หิหิหิหิ (ตั้งแต่ผมขายพัดลมการ์ดจอ)

X-fi Prelude เป็นตัวเลือกที่ดีสุด สำหรับคนเล่นเกมส์ด้วยจริงๆๆ ตามที่ท่านเรือรบบอกจิงๆๆ ผมเองก็ใช้อยู่
                              ส่วนเรื่องฟังเพลง ถ้าเลือก ไดว์เวอร์ เวอร์ชั่นใหม่ของ(RC8) เสียงมันจะคนละเรื่องกับไดว์เวอร์ที่แถมมาจริงๆๆ
                              ของGAMER FPSก็เหมือนกัน เรื่องไดว์เวอร์นะคับ

อีกอย่างauzen ตัวนี้พิเศษตรง ถ้าท่านไม่พอใจในเสียงก็สามารถซื้อopampมาเปลี่ยนใส่ตามแนวเสียงที่ชอบได้คับ
                              เพราะในเวปAUZEN มีขายแยกออกมาอีกที่นะคับ อันนี้ลองปรึกษาจากคุณ termiee รายนั้นเข้าซื้อมาลองเปลี่ยนดูแล้วนะคับ

Comment

Working...
                              X