Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกการทำ OC หน่อยครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกการทำ OC หน่อยครับ !!!

คือผมลองทำดูแล้วก็ไม่ค่อยเห็นผลต่างสักเท่าไหร่ แต่ที่ห่วงคือเรื่องประสิทธิภาพครับและอายุการใช่งานครับ กลัวปรับไปปรับมาแล้วจะแย่ลงครับ

1.อยากให้ดู ภาพที่ 1 กับภาพที่ 2 ครับ คิดว่าควรจะเอายังไหนดีครับ ?
    (ช่วยบอกเหตุผลหน่อยนะครับ)

2.แล้ว FSBRAM 3:5 กับ 1:2 มันต่างกันไงครับ ตัวไหนไวกว่า ?

ภาพที่ 1 (เดิมๆครับไม่ได้ปรับ)

ภาพที่ 2 (ปรับ bios )
    Last edited by freedom007; 25 Feb 2010, 00:54:55.

ทดแรมก็ไม่เห็นผลสิครับ ยังไม่ได้ดัน บัส เลย

Comment

ทดให้ได้ 1:1

แล้วดันบัสขึ้น

ถ้าบอร์ดไปไม่ไหวก็ 3:4

Comment

ทดแรมเพื่อให้แรมวิ่งความเร็วเดียวกับบัส cpuไงครับ อย่างตย.ของท่านข้งบน core speedท่าน 800 แรมทด 1:2 dram frequency 400*2 =800 ครับ
        Last edited by skaz-; 22 Feb 2010, 08:17:06.

Comment

Originally posted by skaz- View Post
          ทดแรมเพื่อให้แรมวิ่งความเร็วเดียวกับบัส cpuไงครับ อย่างตย.ของท่านข้งบน core speedท่าน 800 แรมทด 1:2 dram frequency 400*2 =800 ครับ
          แล้วถ้า ของท่านข้งบน core speed 800 แรมทด 3:5 จะเท่ากับเท่าไหร่ครับ ?

ผมอยากให้ช่วยเลือกอะะครับ ว่าจะใช้ภาพที่ 1 หรือ 2 ดีกว่ากัน (+เหตุผลคับ)

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
            ทดให้ได้ 1:1

แล้วดันบัสขึ้น

ถ้าบอร์ดไปไม่ไหวก็ 3:4

1.แล้ว ทด ให้ 1:1 เนี่ย มันดียังไง ? (ตอนนี้ผม เป็น 1:2) ถือว่าดียังครับ
            2.จะส่งผลเสียไหมครับ ?
            Last edited by freedom007; 22 Feb 2010, 19:37:59.

Comment

ขุดๆๆ

Comment

ขุดอีกๆ ยัง ไม่ มีคนมาบอก เลย

Comment

1.แล้ว ทด ให้ 1:1 เนี่ย มันดียังไง ? (ตอนนี้ผม เป็น 1:2) ถือว่าดียังครับ

Comment

Originally posted by freedom007 View Post
                    ปรับ Bus cpu ด้วยครับ

ที่ต้องทดแรมก็เพื่อ หากเรา oc ไป จากเดิม (ถ้าใช้ DDR 2 Bus ram ใน cpu z ต้อง คูณ2 นะครับ)

ปกติ ทดแรม 1 ต่อ 2 Bus 200 แรมจะ 400 (เท่ากับ DDR II 800 ปกติที่ขายๆกัน อ่ะท่าน)

พอ oc cpu

สมมุติ Bus 400 ทดแรมเท่าเดิม Ram จะเป็น 800 หรือ DDR II 1600 นั้นเอง ซึ่งแรม ปกติ ทำงานที่ความเร็วนั้นไม่ได้ครับ

เลยต้องมีการทดแรม 1 ต่อ 1 ให้แรมทำงาน ที่ความเร็วเท่าเดิม

ปล. จะงงไหวเนี่ย

ส่วนเรื่อง OC AMD แนะนำไม่ถูกครับ

Comment

แล้วใครมี วิธี ทำ ให้ เป็น 1:1 ครับ

ช่วยบอกหน่อยครับ

ของผม 1:2 อยู่

Comment

ขุดๆ

Comment

Originally posted by freedom007 View Post
                          แล้วใครมี วิธี ทำ ให้ เป็น 1:1 ครับ

ช่วยบอกหน่อยครับ

ของผม 1:2 อยู่
                          เมนบอร์ดที่ปรับเป็น 1:1 ได้ แค่ บางรุ่น ครับ

อ้างอิง บอร์ด Intel นะ AMD พอมาช่วง 939 AM AM2 AM3 ไม่ได้ เล่นเลย อ่ะ

Comment

แล้ว 1:2 มันไม่ดียังไงครับ

ใครรู้มั้ง ?

ผมลองไม่ปรับอะไรเลยนะ
                            แรม 2 GB บัส 400
                            แรม 1 GB บัส 400

แต่ทำไมมันวิ่ง แค่ 333 อ่ะ คับ

แล้ว FSB DRAM ก็กลายเป็น 3:5 ไป งง

ตกลงให้ผมใช้แบบไหนดีครับ ?

1:2 แต่ต้องปรับ bios จึงจะวิ่ง 400 MHz
                            หรือ
                            3:5 ไม่ได้ปรับอ่ะไรเลย แต่วิ่ง 333 MHz ทั้งๆที่แรม 2 ตัว บัส 400
                            Last edited by freedom007; 23 Feb 2010, 01:28:18.

Comment

ขุดๆๆ

Comment

Working...
                              X