Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมลำเอียงแบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมลำเอียงแบบนี้

ผมสังเกตุร้านคอมหลายร้าน(ต่างจังหวัด) ถ้าคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม จะสั่งประกอบคอม จะได้เครื่องที่เป็น อินเทลประจำ ทั้งที่ก็ขายเอเอ็มดีด้วย ทั้งที่บางครั้ง อินเทลห่วยแตก(รุ่นเซเลอร่อน และเพนเที่ยมก่อนหน้านี้) เรื่องราคาเอเอ็มดีถูกกว่า แรงกว่าด้วย แต่ทางร้านไม่แนะนำเลยนอกจากลูกค้าสั่งเอง ถ้าคนไม่รักเอเอ็มดีจริงๆก็คงไม่ได้ลอง

ต้องเข้าใจว่า ทั่วไป คนจะรู้จัก intel มากกว่าครับ เพราะโฆษณามากกว่าครับ เราไม่นับคนที่ท่องเวปคอม ประจำนะครับ อันนั้น รู้จัก AMD อยู่แล้ว(ซื้อหรือไม่นั้นอีกเรื่อง)

และทั่วไปส่วนใหญ่ เข้าไม่ได้เข้าใจหรอกว่า intel มันมีกี่รุ่น intel เป็นไช้ได้ เดินไปโลตัศซื้อคอมให้ลูก ใช้สักเครื่อง นึง intel อินเทล ก็เอาแล้วครับ นี้คือความจริง

ส่วนจะโทษร้านก็คงไม่ได้ เพราะ ถ้าคุณทำธุรกิจ ก็จะรู้เองว่าอันดับ 1 คน ผลกำไร และ การระบายของให้เวป นิยมรู้จักอันใหนก็ขายอันนั้น

ส่วนจะมีสักกี่ร้านที่แนะนำ amd คงน้อย ครับ

จากคนรัก amd ครับ

Comment

ลองคิดแบบนี้ซิ คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ถ้าถามว่ามี CPU อะไรบ้าง ชื่อแรกที่คิดออกก้อคือ intel เรายังเจอเลยหลายๆคนก่อนที่จะรู้จัก AMD จากศึกษาเองบ้างมีคนบอกบ้าง ก้อยังยึดติดกับ intel อยู่เลยร้านคอมก้อเลยเวลาคนที่ไม่รู้เรื่องคอมมาให้ประกอบให้เลยประกอบเครื่อง intel ให้ก่อนเลี่ยงปัญหาลูกค้าบางรายโวยวายว่า ใส่ CUP อะไรให้เค้าเนี้ยไม่เคยรู้จักเลย ความเห็นส่วนตัวนะ บางคนอาจจะคิดแบบอื่นก้อได้

Comment

ก็คือ..............
        1. ตาสี กับ ตาสา รู้จักแต่ Intel จากนั้น 2 คนี้ก็จะใด้ไปพูดว่าเครื่องฉัน Intel inside นะ..ซื้อมาจากร้านนี้จะ
        2. ราคามันสูงก่า....แน่นอนถ้าใครไม่เป็นพ่อค้า-แม่ค้าจะไม่รูหรอกว่า....ของที่ราคาสูงกำไรก็จะสูงตามไปด้วย3. " AMD " มันร้อน...ใช้แล้วแฮ้งค์ ( อันนี้รู้จัก AMD แค่ชื่อ...อย่างอื่นของ AMD ไม่รู้จักเลย ) กรณีลูกค้าสั่ง
        4. กลัว่าถ้าประกอบ AMD ให้ลูกค้า....แล้วเครื่งจะฟัง....ร้าจะเสียชื่อ
        5. ใส่ๆ ให้มันไปเหอะ...........มันไม่รู้เรื่องหรอก

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ต้องเข้าใจว่า ทั่วไป คนจะรู้จัก intel มากกว่าครับ เพราะโฆษณามากกว่าครับ เราไม่นับคนที่ท่องเวปคอม ประจำนะครับ อันนั้น รู้จัก AMD อยู่แล้ว(ซื้อหรือไม่นั้นอีกเรื่อง)

และทั่วไปส่วนใหญ่ เข้าไม่ได้เข้าใจหรอกว่า intel มันมีกี่รุ่น intel เป็นไช้ได้ เดินไปโลตัศซื้อคอมให้ลูก ใช้สักเครื่อง นึง intel อินเทล ก็เอาแล้วครับ นี้คือความจริง

ส่วนจะโทษร้านก็คงไม่ได้ เพราะ ถ้าคุณทำธุรกิจ ก็จะรู้เองว่าอันดับ 1 คน ผลกำไร และ การระบายของให้เวป นิยมรู้จักอันใหนก็ขายอันนั้น

ส่วนจะมีสักกี่ร้านที่แนะนำ amd คงน้อย ครับ

จากคนรัก amd ครับ
          คิดเหมือนกันเลย คอมเครื่องแรกที่ซื้อรุ่นโน่น P3 450 ยังไม่รู้จัก AMD กับ ไซริค เลยด้วยซ้ำ จนตอนนี้ ไซริด (ไม่แน่ใจชื่อนะ) ไม่เห็นรุ่นใหม่ๆแล้ว แต่ทุกวันนี้ก้อประกอบเครื่องใช้เองนะก้อ AMD ลูกค้าก้อตามสั่งแล้วก้อแนะนำว่าตัวไหนดีแบบไหนแล้วแต่ลูกค้าว่าชอบแบบไหนมากกว่า

Comment

จะพูดอย่างนั้นไม่ถูกนะครับอย่างคำว่ายึดติดเราๆท่านๆก็รู้กันอยู่ว่า amd ไม่เคยโฆษณาเลยมั้งส่วนอีกค่ายโหมยิงถี่ยิบ
            ฉะนั้นเวลาไปซื้อแบรนด์ Intel ก็จะเป็นที่คุ้นหูมากกว่ามั้งครับบางทีช่างอาจจะเชียร์แล้วแต่ลูกค้าไม่สนใจนี่ก็เหตุผลนึง
            เพราะการไม่โฆษณาของ amd

Comment

คุณเชื่อไหมงับ

ผมเปิดบ้านซ่อมคอม มา 1-2 ปีละ

ผมยังไม่เคยเห็นคนเอา amd มาซ่อมเลยครับ
              มีก็ประมาณ 5 ใน 100 คนอ่านะ จิงๆนะ
              แถวบ้าน intel หมดเลย
              มีแต่คอมที่ผมขายไปเปง amd
              ยังไม่เคยประกอบเครื่อง intel เลย

Comment

อินเทล โฆษณาเยอะกว่าครับ ออกทางทีวี และก็ยังมีโฆษณาจากผู้ผลิตเครื่องแบรนด์อีก เช่น HP Acer.แล้วคนไทยหลายท่าน ยึดแบรนด์ที่น่าเชื่อถือและเป็นที่รู้จัก มากกว่า

ขนาดเพื่อนผม จะจัดให้งบเหลือ จัดให้ญาติ ผมให้สเปก AMD ใจมันกลัวว่า ซื้อ AMD แล้วจะมีปัญหา ก็เล่น intel ซะเลย แล้วไง ตอนนี้ ก็มีปัญหาเหมือนๆกัน เพราะตัวคนใช้เอง แถมของที่จะได้ซื้ออย่างการ์ดจอ HDD เยอะๆ ก็ถูกลดสเปกลง กลายเป็นออนบอร์ด ไปซะ

ง่ายๆ คอมขายในห้าง ถ้าเกิดว่า มี2เครื่อง ราคาเท่ากัน เครื่อง intel ไม่มีการ์ดจอแยกแต่อีกเครื่อง AMD ใส่การ์ดจอ PCI-Ex แยก คนซื้อที่ไม่รู้เรื่องอะไรมากมาย ก็เอา intel แน่นอนครับ

Comment

หาคนใช้AMDยากครับ โดยเฉพาะต่างจังหวัด เพื่อนบางคนมาถามผมจะซื้อคอมใหม่ เล่นถามcore2ๆๆๆ ลูกเดียว แนะนำAMDน้อยคนนักที่จะยอมซื้อ ทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักAMDด้วยซ้ำ ก็ฟันธงกันแล้ว ว่าไม่ดี

Comment

ผมถามคน 10 คน เกี่ยวกับเรื่องซีพียูว่า ทำไมไม่ลองใช้ cpu amd บ้าง
                    ทั้ง 10 คนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า amd มัน ร้อน

ผมก็เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดีว่า เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแ้ล้ว(โว้ยยย)

Comment

คนไทย ยึดติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากไปครับ
                      ผมว่า

คนใช้AMDได้ ต้องรักจริงๆครับ
                      ซึ่งมันก็มีน้อยมาก- -*

Comment

amd ดีแล้วใช้น้อย เท่ดี

Comment

ตอน PD ล่ะ ร้อนแต่ไม่เห็นมีใครสนใจ -*-

Comment

ยังต้องปรับทัศนคติกันอีกเยอะคับ บ้านเรา^^"

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                              ผมถามคน 10 คน เกี่ยวกับเรื่องซีพียูว่า ทำไมไม่ลองใช้ cpu amd บ้าง
                              ทั้ง 10 คนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า amd มัน ร้อน

ผมก็เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดีว่า เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแ้ล้ว(โว้ยยย)
                              นั่นสิผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมยังคิดกันแบบนี้อีก ทั้งที่มันเย็นกว่า intel บางรุ่น(ส่่วนมาก) ด้วยซ้ำ
                              ครั้นเราจะไปพูดว่า "เดี๋ยวนี้มันไม่ร้อนแล้วครับ เย็นกว่า intel อีก" คนก็ไม่ค่อยจะเชื่อกันอีก แถมตอบกลับมาว่า "เหรอ แต่เอา intel เถอะเห็นคนเค้าว่าดีกัน" -*- ไม่รู้จะพูดยังไง

ผมก็คน ตจว. นะ ใช้ amd มาสองรุ่นแล้ว K8,K9

Comment

Working...
                              X