Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คนี้เป็นไงบ้างครับ อย่างได้มห้คุ้มที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คนี้เป็นไงบ้างครับ อย่างได้มห้คุ้มที่สุดครับ

cpu Core2 Quad Q8200 (Box, Ingram/Synnex) 6140 บาท
    hdd SATA-II 500 GB Hitachi 2000บาท
    ram DDR2(667) 1GB. CorSair (OEM) 4ตัว 1520บาท
    mb 775-SL) Asus P5Q "Dcom/Synnex" 4370 บาท
    vga 512MB PCIe(16x) 9800GT DUAL (DDR3, TD) GAINWARD 4370 บาท
    dvd (SATA) DVD RW 22x (Black, BOX) LITE-ON (IHAS322) 810 บาท
    POWER 400w. (SATA) DTECH Gold Series (Box,w/Cable) 1280 บาท
    ATX Case GVIEW C 5110 (Black-Silver) 1460บาท

รวม 21950 ถูกป่าวหว่า
    คือผมไม่แน่ใจตรงvga อะครับ ไม่ค่อยถนัด จั้งงบ vga ไว้ประมาน4500ครับ
    ละก็ตัว MB กะ PSU ครับที่ไม่แน่ใจ

ราคาพบเทียบจากเว็บ Advice.vo.th ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับที่แนะนำ

แต่ งง ตรงที่เพื่อนผมซื้อ cpu Xeon E5430 มา6000กว่าๆในเว็บตั้ง9000กว่าแหนะ
    ไม่รู้ทางเว็บเขาอัพเดธราคารึปล่าว

advice อัพเดทอยู่ครับ

เอ่อ สเปนนี้แรงเลยครับ

อ่อแนะนำ HDD เอา2ลูกมาต่อ RAID จะแรงขึ้นเยอะครับ

แล้วก็แรม เอาเป็น 2จิ๊ก 2ตัวดีกว่าครับ กินไฟน้อยกว่าแล้วก็

SUpply เอาตัวอื่นที่วัตต์เต็มครับ ทางแอดไวซ์ไม่ค่อยมีนะ

สำคัญนะครับ เดี๋ยวจะไปทั้งระบบเลย นอกนั้นตามนั้นเลยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับท่านแต่ว่านะครับ เจ้า Raid มันคืออะไรหว่า
      แบบผมพอรู้พื้นฐานคอมอะครับ ยังไม่ลึกมากเท่าไรเลย
      ตอนนี้ผมก็ มรhddอยู่2ตัวครับ 80g กับ 160g การจะต่อ raid เนื้อที่ต้องเท่ากันรึป่าวครับ

ยังสงสัย MD กะ vga ครับ
      คืออยากได้ ที่มันแรงกว่านี้ แต่จำกัดงบไว้ที่4500ครับ (งกแต่อยากได้ของดี หุหุ)
      ละตัว supply มันอยู่ในหัวข้อ full watt ครับ

ไงช่วยแนะนำทีครับ แบบ ควรลดตรงนี้มาเพิ่ม ตรงนู้น

Comment

Raid คือการเอา HDD ขนาด ยี่ห้อ บัฟเฟอร์ที่เท่ากัน 2ลูกมา ต่อกัน แล้วให้คอมเห็นเป็นลูกเดียว

คือมันจะทำให้การอ่านเขียน ของHDD เร็วเป็น2เท่าครับ ตัวนึงอ่าน ตัวนึงเขียน

POWER 400w. (SATA) DTECH Gold Series (Box,w/Cable) 1280 บาท ไม่ค่อยน่าไว้จอ่ะครับ

อีกอย่างครับ ทำไมเอาเเรมบัส 667 บัส800แพงกว่าไม่กี่ตังนะครับ แนะนำบัส800

VGA 4500 เอาตัวไปเลยดีกว่าครับ 512MB PCIe ATi 4850 DUAL (DDR3, TD) HIS 4980.-

แรงๆ

Comment

Originally posted by marguy3412 View Post
          Raid คือการเอา HDD ขนาด ยี่ห้อ บัฟเฟอร์ที่เท่ากัน 2ลูกมา ต่อกัน แล้วให้คอมเห็นเป็นลูกเดียว

คือมันจะทำให้การอ่านเขียน ของHDD เร็วเป็น2เท่าครับ ตัวนึงอ่าน ตัวนึงเขียน

POWER 400w. (SATA) DTECH Gold Series (Box,w/Cable) 1280 บาท ไม่ค่อยน่าไว้จอ่ะครับ

อีกอย่างครับ ทำไมเอาเเรมบัส 667 บัส800แพงกว่าไม่กี่ตังนะครับ แนะนำบัส800

VGA 4500 เอาตัวไปเลยดีกว่าครับ 512MB PCIe ATi 4850 DUAL (DDR3, TD) HIS 4980.-

แรงๆ
          ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ หุหุ

แต่คงยังไม่มีเงิน ไปซื้อเจ้า HDD ตั้ง2ตัว
          ส่วน ram ที่เอาบัส667 เพราะ ก็อบปี้จากเว็บ มาผิดอันครับ แบบว่าตาลาย
          ไงช่วยแนะนำ supply หน่อยนะครับ ละอย่างของผมนี่มันต้องใช้ซักกี่ wattล่ะเนี่ย
          ถ้าได้เพิ่มเจ้าsupply จิงๆ ผมคงต้องลดอะไรลงซักอย่างล่ะ แบบ งบไม่ถึงอะนะครับ

ต้องรอท่านแม่ อนุมัติ เงินให้อีก หุหุหุ

Comment

อ่าชุดนี้ทำได้ ไม่ต้องขอตังแม่เพิ่ม

AMD PhenomII X3 720be_____5700.-

M/B ECS 780GM-A__________2090.-

RAM 4Gb(2*2)2048/800 OCZ 2VU8002GK_1500.-

HDD SATA-II 320 GB Seagate____1680.-

DVD _________________________800.-

CASE_______________________1000.-

PSU Tagan TG600-U38 600w________________2700.-

VGA 512MB PCIe ATi 4850 DUAL (DDR3, TD) HIS 4980

_____________________________________________________20450.-

Comment

ล่ะถ้าเลื่อนเป็น x4 จะดีกว่าไหมครับ คือผมก็ไม่ได้คล๊อกอะนะ อากาศแบบนี้ เสียวสันหลังวู๊บเลย
              ละเจ้าECS นี่เข็ดครับ ใช้มา2ครั้ง มันไหม้ ไป2ครั้งล่ะครับ เข็ดมากๆเลย

ล่ะตอนนี้AMD มันร้อนมากไหมครับ ตอนนี้ใช้ AMD x2 4800+ วันนั้นดึงซิ้งcpu ออก

ตกใจครับ cpu หาย ที่แท้มันไปติดกะซิ้งเลย ตัวล๊อก เอาไม่อยู่เหอะๆๆๆ

สงสัยผมต้องดร็อบ MB ลงซะล่ะ แต่ก็ยังไม่ซื้อตอนนี้อะนะครับ อดใจรอมันลง

เห็นว่าช่วงกลางเดือนของใหม่จะมา ของเก่ามันจะลง (เห็นจากไหนมาหว่า -*-)
              ได้ซื้อจิงๆก็ใกล้ๆ เปิดเทอมแหละครับ จะไปเรียนต่อที่เชียงใหม่พอดี
              ยังไงก็ขอบคุณ คุณ AMRGUY มากครับ ได้รู้ไรอีกเยอะเลย ว่าแต่ คุณ AMRGUY เช็คราคาของจากไหนหรอครับ
              ลืมนึกเผื่อเลย ราคามันยังไม่คิดภาษี -*-

Comment

แอดไวซ์ คิดภาษีละครับ

ถ้าให้ได้งบนี้ก็ เป็น Phenom 4X 9850

รู้สึกต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย เพราะว่าั รับแค่ 95WATT

ใครว่า AMD ร้้อน เจาหลุดมาจากกรุงศรีหรอครับ

Comment

ก็ตอนนั้นเอาซิ้งมาทำความสะอาดอะครับ ตอนดึงออกมา หาCpuไม่เจอ -*- มาติดอยู่ที่ซิ้งเลย
                  กว่าจะแกะออกได้

Phenom 4X 9850 กับ Core2 Quad Q8200 ตัวไหนแรงกว่ากันหรอครับ

ละทั้ง2ตัวเนี่ย มัน4หัวหรือ2หัวครับ สงกะสัยเจ้า Core2 Quad Q8200 มันมี core2 เลยคิดว่าหน้าจะเป็น2หัว
                  เหอะๆ ละถ้าผมใช้ Amd จิงๆ ช่วยเลือกบอร์ดได้ไหมครับ เอาแบบกลางๆก็ได้ แต่ของasrock ผมขอผ่านนะครับ

แนะนำทีนะครับ หุหุ

Phenom ll 4X จะแพงกว่า Phenom 4X ธรรมดารึป่าวครับ
                  Last edited by hidetotasu; 6 Apr 2009, 10:22:13.

Comment

Originally posted by hidetotasu View Post

ล่ะตอนนี้AMD มันร้อนมากไหมครับ ตอนนี้ใช้ AMD x2 4800+ วันนั้นดึงซิ้งcpu ออก

ตกใจครับ cpu หาย ที่แท้มันไปติดกะซิ้งเลย ตัวล๊อก เอาไม่อยู่เหอะๆๆๆ
                    55555 มีงี้ด้วย เผลอเอากาวมาทาแทน ซิลิโคลนป่าวนิ

Comment

ผมก็ว่างั้นอะ แกะออกจากซิ้งยากมากๆเลย แงะไปแงะมา ขางอ มานั่งดัด อีก

กว่าจะเส็จ ดีนะครับที่ขามันไม่หัก ไม่งั้นคงต้องเข้าเฝือก หุหุ

Comment

E7400 4390
                        WD6400AAKS 2400
                        OCZ 4Gb(2*2)/800 1500
                        P5QL- E 3700
                        TT 470w 1900
                        GALAXY GTS 250 5900
                        case 1000
                        dvd 800

Comment

ดีครับ ผมก็เป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้อ่าครับ แอบอ่านกระทู้มาหลายกระทู้แล้ว แต่ไม่กล้าตอบให้คำแนะนำใคร
                          ตอนนี้ก็พอดี ผบ.ทบ.มีงบสนับสนุนก็เลยว่าจะอัพคอมใหม่กับเค้าด้วย
                          แต่ดันมีเรื่องสงสัยอย่างนึงครับว่า
                          ถ้าเราเล่น Intel จะต้องใช้การ์ดจอ Nvidia / AMD จะต้องใช้การ์ดจอ ATI หรือเปล่าครับ
                          มองดูสเปค ของ จขกท.ก็น่าสนเหมือนกัน

AMD Athlon(TM) XP 2600+@1891.4 MHz
                          RAM 1024 MB
                          A7V600-X
                          Display Adapters: RADEON 9600 SERIES | RADEON 9600 SERIES -
                          HD IDE 200G

Comment

เล่น Intel จะต้องใช้การ์ดจอ Nvidia / AMD จะต้องใช้การ์ดจอ ATI หรือเปล่าครับ
                            มองดูสเปค ของ จขกท.ก็น่าสนเหมือนกัน

ไม่จำเป็นถ้าใช้intel จะต้อง Nvidia หรอกครับ ตอนนี้ผมใช้ amd x2 ยังใช้ vgaของ Nvidia

ตอนแรกว่าจะซื้อสเป็ก ที่ผมเลือกแล้ว แต่มาถามผู้รู้จะดีกว่า เสียเงินทั้งทีก็เอาให้มันได้ของดีๆไปเลย
                            จริงไหมครับทุกท่าน

Comment

Originally posted by hidetotasu View Post
                              เล่น Intel จะต้องใช้การ์ดจอ Nvidia / AMD จะต้องใช้การ์ดจอ ATI หรือเปล่าครับ

ไม่จำเป็นถ้าใช้intel จะต้อง Nvidia หรอกครับ ตอนนี้ผมใช้ amd x2 ยังใช้ vgaของ Nvidia

ตอนแรกว่าจะซื้อสเป็ก ที่ผมเลือกแล้ว แต่มาถามผู้รู้จะดีกว่า เสียเงินทั้งทีก็เอาให้มันได้ของดีๆไปเลย
                              จริงไหมครับทุกท่าน
                              จิงๆๆ

Comment

Working...
                              X