Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอดีมีปัญหากับWindows 8.1อะครับมันขึ้นBlue Screenแบบนี้ใครรู้ช่วยแก้หน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอดีมีปัญหากับWindows 8.1อะครับมันขึ้นBlue Screenแบบนี้ใครรู้ช่วยแก้หน่อยนะครับ

คือเล่นๆอยุ่แล้วมันชอบขึ้นแบบนี้อะครับ kmode_exception_not_handled (bwcW8x64.sys) บางทีมันก็เป็นติดกัน2ที บอร์ดใช้ gigabyte z97x gaming 3 นะครับ ใครช่วยได้จะขอบคุณมากเลยครับ

น่าจะมีปัญหาไดรเวอร์กับอุปกรณ์ไม่ตรงกัน /มีปัญหา /ข้อผิดพลาด เช่น บางโปรแกรมไดรฟเวอร์มี Killer Bandwidth Control
    หรือความเข้ากันได้เกี่ยวกับ ไดรวเวอร์อินเทอร์เน็ต/แลน ไม่เข้ากันกับอุปกรณ์

แก้ไขอย่างไรดี?
    - ลงไดรฟเวอร์อะไรไปก่อนหน้านี้ไหม ล่าสุด ลบ(uninstall) ออกก่อน, หรืออัพเดทตัวใหม่ถ้าทำได้
    - ไดรเวอรก็เข้าไปดูที่เว็บ gigabyte รุ่น z97x gaming3 ดูรุ่น rev ให้ตรงกับบอร์ดที่เราใช้ด้วย
    (ดูที่คู่มือ หรือกล่องเมนบอร์ด หรือจะแกะเครื่องมาดูที่เมนบอร์ดก็ได้)

Comment

แล้วต้องดหลดตัวไหนบ้างอ้อครับ ไดเวอมันมีเยออะอะ Audio Chipset LAN SATA RAID VGA?

Comment

Originally posted by naja View Post
        น่าจะมีปัญหาไดรเวอร์กับอุปกรณ์ไม่ตรงกัน /มีปัญหา /ข้อผิดพลาด เช่น บางโปรแกรมไดรฟเวอร์มี Killer Bandwidth Control
        หรือความเข้ากันได้เกี่ยวกับ ไดรวเวอร์อินเทอร์เน็ต/แลน ไม่เข้ากันกับอุปกรณ์

แก้ไขอย่างไรดี?
        - ลงไดรฟเวอร์อะไรไปก่อนหน้านี้ไหม ล่าสุด ลบ(uninstall) ออกก่อน, หรืออัพเดทตัวใหม่ถ้าทำได้
        - ไดรเวอรก็เข้าไปดูที่เว็บ gigabyte รุ่น z97x gaming3 ดูรุ่น rev ให้ตรงกับบอร์ดที่เราใช้ด้วย
        (ดูที่คู่มือ หรือกล่องเมนบอร์ด หรือจะแกะเครื่องมาดูที่เมนบอร์ดก็ได้)

แล้วต้องดหลดตัวไหนบ้างอ้อครับ ไดเวอมันมีเยออะอะ Audio Chipset LAN SATA RAID VGA?

Comment

ตัวไหนมันมีปัญหาผมไม่ทราบครับว่าก่อนหน้านี้คุณลงอะไรไว้บ้าง...(คุณต้องสังเกตเครื่องคุณเอง)
          เว็บ gigabyte โหลดเก็บมาไว้อย่างละตัวเลยครับ
          ลงทีละอย่าง แล้วรีสตาร์ทเครื่อง... ถ้าเปิดเครื่องมาแล้วใช้งานมีปัญหาเราจะได้รู้ว่าลงอะไรไปล่าสุด จะได้ถอนตัวนั้นออก

(raid ถ้าไม่ได้ต่อพ่วง hdd ทำ raid ไม่ต้องโหลดมาครับ)

Comment

Lan drivers

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
              Lan drivers
              คือมันมีโปรแกรมนี้อะครับKiller Network Managerทีนี้สวนของNetwork มันจะมีติกถูกอยู่อันนึงพอเอาอันนี้ออกเหมือนมันจะไม่มีปัญหา อย่างนี้เรียกเมนบอดมีปัญหารึป่าวครับหรือว่าเป็นที่windows?Desktop 7-4-2558 23-56-42-317.jpgDesktop 7-4-2558 23-56-40-418.jpg

Comment

Originally posted by naja View Post
                ตัวไหนมันมีปัญหาผมไม่ทราบครับว่าก่อนหน้านี้คุณลงอะไรไว้บ้าง...(คุณต้องสังเกตเครื่องคุณเอง)
                เว็บ gigabyte โหลดเก็บมาไว้อย่างละตัวเลยครับ
                ลงทีละอย่าง แล้วรีสตาร์ทเครื่อง... ถ้าเปิดเครื่องมาแล้วใช้งานมีปัญหาเราจะได้รู้ว่าลงอะไรไปล่าสุด จะได้ถอนตัวนั้นออก

(raid ถ้าไม่ได้ต่อพ่วง hdd ทำ raid ไม่ต้องโหลดมาครับ)
                คือมันมีโปรแกรมนี้อะครับKiller Network Managerทีนี้ส่วนของNetwork ตอนมันจะมีติกถูกอยู่พอเอาอันนี้ออกเหมือนมันจะไม่มีปัญหา อย่างนี้เรียกเมนบอดมีปัญหารึป่าวครับหรือว่าwindowsมีปัญหา? รูปเหมือนกันนะครับ^-^

Comment

Originally posted by Itgpeter View Post
                  คือมันมีโปรแกรมนี้อะครับKiller Network Managerทีนี้ส่วนของNetwork ตอนมันจะมีติกถูกอยู่พอเอาอันนี้ออกเหมือนมันจะไม่มีปัญหา อย่างนี้เรียกเมนบอดมีปัญหารึป่าวครับหรือว่าwindowsมีปัญหา? รูปเหมือนกันนะครับ^-^
                  ถ้าเอาออกแล้วไม่มีปัญหาจะ Uninstall ทิ้งเลยก็ได้ครับ มันเป็นโปรแกรมช่วยจัดสรรแบนวิดธ์กับดึงฟีเจอร์ของ Killer LAN มาใช้เฉยๆ
                  ..............................

ผมเคยบอกไปหลายครั้งเหมือนกันนะว่าตัว Killer LAN เนี่ยใช่ว่าจะดี ลด ping ได้แค่ไม่เกิน 0.1% แต่ใช้ cpu usage มากกว่า Intel LAN เป็น 10% แถมเมืองนอกบ่นกันเยอะแยะเรื่องไดร์เวอร์ที่อัพเดตช้าและมีปัญหา (ไม่เฉพาะ desktop version ขนาดบน MSI GE ยังเจอปัญหาเลย) แต่ก็ไม่ทราบว่าทำไมคนที่จะประกอบคอมเดี๋ยวนี้ถึงสรรหา M/B ที่ใช้ Killer LAN กันจัง ส่วนตัวถ้า M/B รุ่นนั้นๆมาพร้อม Killer LAN ผมตัดทิ้งจากลิสต์ทันที Intel LAN เท่านั้น และถ้าให้ผมใช้ Killer LAN ผมยอมใช้ Realtek ดีกว่า

Comment

Originally posted by momoari View Post
                    ถ้าเอาออกแล้วไม่มีปัญหาจะ Uninstall ทิ้งเลยก็ได้ครับ มันเป็นโปรแกรมช่วยจัดสรรแบนวิดธ์กับดึงฟีเจอร์ของ Killer LAN มาใช้เฉยๆ
                    ..............................

ผมเคยบอกไปหลายครั้งเหมือนกันนะว่าตัว Killer LAN เนี่ยใช่ว่าจะดี ลด ping ได้แค่ไม่เกิน 0.1% แต่ใช้ cpu usage มากกว่า Intel LAN เป็น 10% แถมเมืองนอกบ่นกันเยอะแยะเรื่องไดร์เวอร์ที่อัพเดตช้าและมีปัญหา (ไม่เฉพาะ desktop version ขนาดบน MSI GE ยังเจอปัญหาเลย) แต่ก็ไม่ทราบว่าทำไมคนที่จะประกอบคอมเดี๋ยวนี้ถึงสรรหา M/B ที่ใช้ Killer LAN กันจัง ส่วนตัวถ้า M/B รุ่นนั้นๆมาพร้อม Killer LAN ผมตัดทิ้งจากลิสต์ทันที Intel LAN เท่านั้น และถ้าให้ผมใช้ Killer LAN ผมยอมใช้ Realtek ดีกว่า
                    ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ กะจะลบอยู่หลายรอบเหมือนกัน ขอบคุณที่แนะนำครับ^-^ ว่าแต่Intel LANนี่ดีปะครับ?

Comment

ส่วนตัวผมว่าดีกว่า Killer LAN นะ

Comment

Uninstall Bigfoot แล้วก็ Install ใหม่
                        ถ้าไม่ลง Bigfoot, Lan จะใช้งานไม่ได้ มันมีส่วนของ Drivers รวมอยู่ด้วย ไม่ใช่ตัวกำหนด Bandwidth อย่างเดียว

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                          Uninstall Bigfoot แล้วก็ Install ใหม่
                          ถ้าไม่ลง Bigfoot, Lan จะใช้งานไม่ได้ มันมีส่วนของ Drivers รวมอยู่ด้วย ไม่ใช่ตัวกำหนด Bandwidth อย่างเดียว
                          ผมลองดูละฮะเป็นอย่างที่บอกถ้าลบแล้วจะใช้เน็ตไม่ได้ แต่ถ้าไม่ควบคุมแบนหวิดก็ไม่ได้ส่งผลอะไรใช่ปะครับไอตรงที่ติกอะครับ ปล.ติดตั้งใหม่แล้ว

Comment

".......ไอตรงที่ติกอะครับ ...."
                            ไม่เข้าใจ ติกอะไร
                            ไม่ควบคุม BW มีผลอะไร ก็เหมือนเหมือนก๊อกน้ำที่บ้านคุณแหละ เปิดหมดมีผลยังไง

Comment

คือพอติกแล้วกดแอบพายมันจะชอบขึ้นจอฟ้าอะครับแต่ไม่ติกละกดแอพพายทุกอย่างจะทำงานปกติจอฟ้าก็ไม่เป็นครับ

Comment

Working...
                              X