Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาดดิส WD รหัส AAKS แรงเท่ากันทุกตัวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาดดิส WD รหัส AAKS แรงเท่ากันทุกตัวไหม

อยากทราบว่ามันแรงเท่ากันทุกตัวไหมไม่ว่าจะ 640GB 500GB อ่ะครับ

มีต่างกันบ้างเล็กน้อยครับ เพราะคนละขนาด ,buffer ไม่เท่ากันด้วย

Comment

น่าจะเท่าๆ กัน (อาจจะต่างนิดๆ)

Comment

มันก็พอมี BigE กับ ริมแดง แฝง อยู่มั้ง

ลองไปดูกระทู้ปักหมุดดิ ที่เขาเทส HDD กัน

Comment

ไม่ได้แรงเท่ากันทุกตัวครับ และไม่จำเป็นต้อง AAKS ก็แรงได้ ถ้าใช้ความหนาแน่นของแผ่นดิสก์สูงๆ

ตอนนี้รุ่นความเร็วรอบ 7200rpm ของ WD นั้นตัวที่เร็วๆ จะมี 160GB. 320GB. และ 640GB.

จะเห็นว่า 160GB. นั้น ไม่ได้ลงท้ายด้วย AAKS แต่เป็น AAJS และมี Buffer แค่ 8MB. แต่ก็แรงดีมาก

ทั้งนี้ต้องเลือกเป็นและดูรุ่นที่ใช้ 320 GB/Platter ครับ

ณ ตอนนี้ WD ทำความหนาแน่นได้ 500GB ต่อ 1แผ่นดิสก์ ซึ่งใช้ผลิตในรุ่น 2 TB.แค่นั้น(รุ่นประหยัดไฟ)

แต่ว่า 2TB. ตัวนั้นหมุนด้วยความเร็วรอบแค่ 5400 รอบ ซึ่งหมุนเต็ม 7200 รอบไม่ได้เพราะไม่เสถียรจึงทำให้ไม่เร็วเท่าที่ควรจะเป็น

ถ้าความหนาแน่นมากๆ ก็เร็วมากครับ...จะเห็นได้จาก Seagate 7200.12 ซึ่งมีความหนาแน่ 500GB/ 1ดิสก์

ซึ่งน่าจะเร็วที่สุด ณ ตอนนี้แล้วครับ

Comment

ของผมไม่แรงเลย 3200AAKS Buffer16M ล็อตหลังๆ กดกัน 80M+ ความเร็วในการอ่าน ของผม ได้ 60M เอง เซงจิต

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
              ไม่ได้แรงเท่ากันทุกตัวครับ และไม่จำเป็นต้อง AAKS ก็แรงได้ ถ้าใช้ความหนาแน่นของแผ่นดิสก์สูงๆ

ตอนนี้รุ่นความเร็วรอบ 7200rpm ของ WD นั้นตัวที่เร็วๆ จะมี 160GB. 320GB. และ 640GB.

จะเห็นว่า 160GB. นั้น ไม่ได้ลงท้ายด้วย AAKS แต่เป็น AAJS และมี Buffer แค่ 8MB. แต่ก็แรงดีมาก

ทั้งนี้ต้องเลือกเป็นและดูรุ่นที่ใช้ 320 GB/Platter ครับ

ณ ตอนนี้ WD ทำความหนาแน่นได้ 500GB ต่อ 1แผ่นดิสก์ ซึ่งใช้ผลิตในรุ่น 2 TB.แค่นั้น(รุ่นประหยัดไฟ)

แต่ว่า 2TB. ตัวนั้นหมุนด้วยความเร็วรอบแค่ 5400 รอบ ซึ่งหมุนเต็ม 7200 รอบไม่ได้เพราะไม่เสถียรจึงทำให้ไม่เร็วเท่าที่ควรจะเป็น

ถ้าความหนาแน่นมากๆ ก็เร็วมากครับ...จะเห็นได้จาก Seagate 7200.12 ซึ่งมีความหนาแน่ 500GB/ 1ดิสก์

ซึ่งน่าจะเร็วที่สุด ณ ตอนนี้แล้วครับ

จากที่เคยใช้ AAJS HD-Bech แรงจริงครับ แต่ใช้งานจริงสู้AAKSไม่ได้

Comment

ไม่เหมือนครับ ตอนแรกก็คิดว่าเหมือนกันทุกตัวครับ พอลองใช้จริงๆ ตัวที่เป้น AAKS ตัวแรง มันคือ 640 และ 750 ครับ

ที่เหลือเหมือนใส้ในคนละรุ่นครับ จะต่างกันครับ แบบรับรู้ได้เลยนะครับ จริงๆ ไม่ได้โม้ อิอิ

Comment

ถ้าอยากได้เร็วๆ ก็คงต้อง seagate แหล่ะครับ แรงกว่า แต่ราคาถ้าเทียบกับ wd ก็แพงกว่า 300-400

Comment

ต้องดูด้วยว่าเก่าหรือใหม่
                    เพราะ อย่าง 3200AAKS รุ่นแรกๆนั้น เป็น 2 platters ซึ่งจะช้า
                    พอมาหลังๆ ทำใหม่เป็น 1 platter ซึ่งเร็วขึ้นมาก
                    จำได้ว่า 2 platters อยู่ไม่เกิน 70-80MB/s
                    1 platter ขึ้นไปถึง 100MB/s นิดๆ

ส่วนรุ่นอื่นๆ ความเร็วก็ต่างกันครับ

Comment

Working...
                    X