Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่วยทีครับ ปัญหากวนประสาท ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว - -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่วยทีครับ ปัญหากวนประสาท ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว - -

เรื่องก็มีอยู่ ว่า มีลูกค้า 2สาว ย้ายหอพักมาอยู่หอผม

แล้ว ต่อสายแลนแล้ว เข้าอินเทอเน็ตไม่ได้ มาเรียกผมไปดูให้

ผมก็เลยไปดู ปรากฏว่า เหมือน ตัวแลน เรียลเท็คมันทำงานเอ๋อๆ

มันไม่ยอม ต่อตามปกติ จะมีเครื่องหมายตกใจแจ้งใว้ตรงล่างขวา

ไอคอนที่บอก สถานะการคอนเน็คอะครับ

กดรีแพ ยังไงก็ไม่มี ท่าทีจะ เจนไอพี จากตัว เราเตอเลย ( ปกติผมตั้งใว้เป็น Auto ไอพีเสียบปุ๊ปเล่นได้ทันที ไม่มีกฏจำกัดอะไรทั้งนั้น )

จากเหตุการข้างต้น ก็เลย คิดว่า ไดวเว่อ เรียลเทคมีปัญหา

เลยยกคอมน้องเค้า มาดูที่บ้าน เสียบปุ๊ป เล่นได้ทันที ไดวเว่อตัวเดิมนั้นแหละ

แต่ก็ กันเหนียว อับเดทไดเวอให้ตรงเว่อชั้นดู ก่อนจะยกกลับไปให้น้องเค้า

เล่นที่ ห้องผมเล่นได้ปกติ แต่เล่นที่ ห้องน้องเค้าไม่ได้

ช่วยผมที ครับ ใครเคยเจอปัญหาผีเฮี้ยนแบบนี้ แนะนำวิแก้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ปัญหาคือ เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้ไม่ปกติ เล่นอะไรที่ใช้เน็ตไม่ได้ครับ

อาการ และข้อมูลที่ผมมี ครับ

1.ก่อนหน้านี้ ผู้เช่าคนเก่า ก็เล่นได้ดีไม่มีปัญหา

2.สายแลน หาไปเปลี่ยน 5 สาย ก็เป็นเหมือนเดิม ( เช็คแล้วว่าวิ่งครบ 8เส้น )

3.ก่อนหน้านี้ 2 สาวก็บอกว่าหอเดิมก็เล่นได้ปกติ (ยกมาห้องผมก็เล่นได้ )

4.พอผมกดเป็น แมนนวลคอนฟิคไอพี เครื่องหมายตกใจจะหายไป
    ( แต่ก็เล่นไม่ได้อยู่ดี พิงเราเตอไม่เจอเลย )

5.ก่อนหน้า นี้ก็มี อาการคล้ายๆแบบนี้เลยครับ ผมเองก็แก้ไม่ตก
    (น้องเค้าเลยไปเอาโน๊ตบุคมาเล่นก็ใช้ได้ปกติ )

6.ผมกด ดู การส่ง แพ็คแก็ตแล้ว Sent ส่งได้ แต่ ไม่มี Received คือเป็น 0 นั้นเอง ส่งไปว่าจะดูเวป ไม่มีการตอบกลับ ( ในกรณีที่ตั้งไอพีเองจากเครื่อง )

ช่วยทีนะครับ ท่านเซียนทั้งหลาย ผมเองคิดว่าตัวเองก็พอตัว

แต่ตอนนี้ ผมรู้ตัวแล้วว่า เมื่อไรเราคิดว่าเราเก่งแล้ว เราคิดผิด

หัวเสียบตัวเมียที่ห้องสองสาวมันเสียรึเปล่าครับ ว่าแต่ น้องสองสาว น่ารักไหมอ่ะครับ

Comment

มีอะไรชนกันหรือเปล่าหรือว่า IP มันหลุดไปอยู่ชุดอื่นคนละชุดกับที่ตั้งไว้ ลองแบบบ้านๆเลยเข้าไปทำ Set up ahome or small office network ใหม่ เลือกรูปแบบๆที่วางระบบไว้ น่าจะพอช่วยได้
      อ้อไปทำที่ห้องที่มีปัญหานะ เพราะไม่รู้ว่าสายจากต้นทางกว่าจะมาถึงห้องนั้นผ่าน hub หรืออะไรมาบ้าง ไปทำที่ห้องที่มีปัญหาดีสุด

Comment

Originally posted by slate View Post
        หัวเสียบตัวเมียที่ห้องสองสาวมันเสียรึเปล่าครับ ว่าแต่ น้องสองสาว น่ารักไหมอ่ะครับ
        Originally posted by izam View Post
        มีอะไรชนกันหรือเปล่าหรือว่า IP มันหลุดไปอยู่ชุดอื่นคนละชุดกับที่ตั้งไว้ ลองแบบบ้านๆเลยเข้าไปทำ Set up ahome or small office network ใหม่ เลือกรูปแบบๆที่วางระบบไว้ น่าจะพอช่วยได้
        อ้อไปทำที่ห้องที่มีปัญหานะ เพราะไม่รู้ว่าสายจากต้นทางกว่าจะมาถึงห้องนั้นผ่าน hub หรืออะไรมาบ้าง ไปทำที่ห้องที่มีปัญหาดีสุด

ห้องที่ มีปัญหา นั้นก่อนหน้านั้น ผู้ใช้เดิม ใช้ได้ปกติ

และผมเองก็ลองยกโน๊ตบุค ไปเสียบดูแล้วครับ ปกติ ครับ *0*

ก็ต่อผ่าน ฮับนั้นแหละครับ ผมทำเอง ห้องอื่นในเครือข่าย ก็ใช้งานได้ปกติ

และลอง เช็ค สัญญาณแล้ว มันวิ่งครบ 8เส้นครับ ( ปกติสายมันจะมี 8สายนะครับ ผมใช้อุปกณ์เช็ค )

สองสาว นักศึกษา มหาวิทยาลัยแถวบ้านผมครับ น่ารักใช้ได้ครับ

เช่าด้วยกัน 2 คน ผมกลัวเค้าจะเล่นดนตรีไทยนะครับ - - ( คิดอกุศลไปเองอ่ะนะ )
        Last edited by Yamabu; 11 Mar 2009, 01:53:04.

Comment

Originally posted by Yamabu View Post

สองสาว นักศึกษา มหาวิทยาลัยแถวบ้านผมครับ น่ารักใช้ได้ครับ

เช่าด้วยกัน 2 คน ผมกลัวเค้าจะเล่นดนตรีไทยนะครับ - - ( คิดอกุศลไปเองอ่ะนะ )

อย่าลืม ss ครับ

ขอให้แก้ให้ได้นะครับ

Comment

ห้องที่ มีปัญหา นั้นก่อนหน้านั้น ผู้ใช้เดิม ใช้ได้ปกติ
            และผมเองก็ลองยกโน๊ตบุค ไปเสียบดูแล้วครับ ปกติ ครับ *0*
            ก็ต่อผ่าน ฮับนั้นแหละครับ ผมทำเอง ห้องอื่นในเครือข่าย ก็ใช้งานได้ปกติ
            <== มันเป็นปัญหาที่เครื่องเขาอาจจะมีอะไร confic อยู่กับสัญญาณที่ออกจาก Hub ตัวนั้นก็ได้หรือจากไหนก้แล้วแต่ เลยว่าน่าจะลองทำ Set up home or small office network ของเครื่องนั้นใหม่ ให้ windows มันเตรียมระบบ network ของเครื่องให้เหมือนกับระบบ network ที่ต่ออยู่

Comment

วิธีแก้คือ ให้ 2 สาวมาเล่นเนตที่ห้องคุณแทน อาจจะได้คำแนะนำดีดีจากคุณด้วย เพื่อสร้างสมประสบการณ์

เข้าเรื่อง* มันเป็นเราเตอร์ของน้องเค้าเองมั้งครับ ผมก็เคยเจอ ใช้วิธีเข้าระบบของเครือข่าย อย่างเช่น TOT 192.185.1.1 หรือ TT&T นะครับ แล้วโทรไปที่คอลเซ้นเตอร์ ให้เค้ายิงสัญญาณ IP ให้เครื่องเราไหม่ รีเซตอีกรอบ ก็ใช้งานได้ปกติ ผมเป็นบ่้อย ๆ เนตต่อได้ปกติแต่ทำไรไม่ได้ เกิดจากการปล่อยสัญญาณของเครือข่ายเองครับ ให้เค้ารีเซต ให้เราไหม่ก็ใช้ได้ปกติ

ไม่ง้นก็ตามข้างบนมั้ง คงเป็นที่ HUB เพราะผมไม่เคยทำระบบหอพักนะครับ

Comment

อันดับแรกเลยนะคับ เริ่มเช็ค ที่ OUTRESS ก่อนเลยนะ ว่ามีปัญหาหรือเปล่า จากที่ได้อ่านอาการนี้ผมเจอมาแล้วครับ ตอนแรกๆก็งง แบบท่านนี้แหละแต่พอ ไล่ๆไปที่ละจุดก็จะพบสาเหตุครับ สันนิฐานว่า IP หน้าจะชนกัน หรือไม่ก็ ค่า DNS ไม่ถูกต้อง หรือไม่ก็น้องเค้าใช้งานไม่เป็น ( อันนี้รับสอนส่วนตัวนะ ) หรือไม่ก็ เป็นที่ระบบของทางหออะครับ แต่ผมคิดว่า หน้าจะเป็นที่เร้าเตอร์อาจเสียก็ได้ แบบ เสียเฉพาะ PORT อะ ผมเจอมา งงเลย เสีย เฉพาะ PORT แต่ไงก็ลองไล่ๆดูนะครับ เริ่มจากเร้าเตอร์เราก่อนแล้วค่อยไล่ไปเรือยๆจนถึงห้องน้องเค้าอะครับแล้วก็ ขอเบอร์มาให้ด้วยนะ ถ้าน้องเค้าหน้ารัก อิอิออิ

Comment

วิธีแก้ก็คือ...ชวนน้องเค้ามาเล่นที่ห้องคุณดิ.....

Comment

Originally posted by Spy-Th View Post
                    วิธีแก้ก็คือ...ชวนน้องเค้ามาเล่นที่ห้องคุณดิ.....
                    เล่นไรอะ

Comment

Originally posted by OoKengZaoO View Post
                      อันดับแรกเลยนะคับ เริ่มเช็ค ที่ OUTRESS ก่อนเลยนะ ว่ามีปัญหาหรือเปล่า จากที่ได้อ่านอาการนี้ผมเจอมาแล้วครับ ตอนแรกๆก็งง แบบท่านนี้แหละแต่พอ ไล่ๆไปที่ละจุดก็จะพบสาเหตุครับ สันนิฐานว่า IP หน้าจะชนกัน หรือไม่ก็ ค่า DNS ไม่ถูกต้อง หรือไม่ก็น้องเค้าใช้งานไม่เป็น ( อันนี้รับสอนส่วนตัวนะ ) หรือไม่ก็ เป็นที่ระบบของทางหออะครับ แต่ผมคิดว่า หน้าจะเป็นที่เร้าเตอร์อาจเสียก็ได้ แบบ เสียเฉพาะ PORT อะ ผมเจอมา งงเลย เสีย เฉพาะ PORT แต่ไงก็ลองไล่ๆดูนะครับ เริ่มจากเร้าเตอร์เราก่อนแล้วค่อยไล่ไปเรือยๆจนถึงห้องน้องเค้าอะครับแล้วก็ ขอเบอร์มาให้ด้วยนะ ถ้าน้องเค้าหน้ารัก อิอิออิ
                      ชอบตรง ค่อยๆ "ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงของน้องเค้า" นี่แหละ

Comment

จากอาการที่เล่ามา ผมฟันธงว่า เพราะน้องสองคนนั้นไม่โสดครับ เจ้าที่เจ้าทางเห็นว่าไม่เป็นประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้ ให้มันไปอยู่อื่นดีกว่่า.......

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                          จากอาการที่เล่ามา ผมฟันธงว่า เพราะน้องสองคนนั้นไม่โสดครับ เจ้าที่เจ้าทางเห็นว่าไม่เป็นประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้ ให้มันไปอยู่อื่นดีกว่่า.......

+1 แก้ปัญหาตรงจุด Confirm

Comment

Originally posted by izam View Post
                            <== มันเป็นปัญหาที่เครื่องเขาอาจจะมีอะไร confic อยู่กับสัญญาณที่ออกจาก Hub ตัวนั้นก็ได้หรือจากไหนก้แล้วแต่ เลยว่าน่าจะลองทำ Set up home or small office network ของเครื่องนั้นใหม่ ให้ windows มันเตรียมระบบ network ของเครื่องให้เหมือนกับระบบ network ที่ต่ออยู่
                            คือว่า ทั้งห้องผม และ ห้องคนอื่นๆ รวมห้อง 2 สาวนั้นด้วยครับ ใช้ระบบเครือข่ายเดียวกัน
                            พูดให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ เน็ตสายเดียวกันแค่ยกมาเสียบห้องผมดันใช้ได้

Originally posted by narastaya9 View Post
                            วิธีแก้คือ ให้ 2 สาวมาเล่นเนตที่ห้องคุณแทน อาจจะได้คำแนะนำดีดีจากคุณด้วย เพื่อสร้างสมประสบการณ์
                            เข้าเรื่อง* มันเป็นเราเตอร์ของน้องเค้าเองมั้งครับ ผมก็เคยเจอ ใช้วิธีเข้าระบบของเครือข่าย อย่างเช่น TOT 192.185.1.1 หรือ TT&T นะครับ แล้วโทรไปที่คอลเซ้นเตอร์ ให้เค้ายิงสัญญาณ IP ให้เครื่องเราไหม่ รีเซตอีกรอบ ก็ใช้งานได้ปกติ ผมเป็นบ่้อย ๆ เนตต่อได้ปกติแต่ทำไรไม่ได้ เกิดจากการปล่อยสัญญาณของเครือข่ายเองครับ ให้เค้ารีเซต ให้เราไหม่ก็ใช้ได้ปกติ
                            ไม่ง้นก็ตามข้างบนมั้ง คงเป็นที่ HUB เพราะผมไม่เคยทำระบบหอพักนะครับ
                            เราเต้อ ใช้ตัวเดียว ทั้งหอเลยครับ ไม่เกี่ยวกับการคอนฟิค ด้วย เพราะผม คอนฟิคให้ ออโต้หมด
                            และใช้งานมากว่า 2 ปี เจอครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ยังแก้ไม่ตก เซ็ง - -

Originally posted by OoKengZaoO View Post
                            อย่างที่บอกไปครับ เราเต้อตัวเดียว ผมคอนฟิคเอง ไอพีมันจะไล่ไปเองตั้งแต่ 10 จนถึง 250
                            หอผมมีแค่ 30 ห้องใช้คอมให้ตายยังไง ก็ไม่เกิน 100 หรอกครับ
                            พอตผมก็ไม่ได้ บร๊อค บิท ก็ปล่อยให้เล่นแต่ถ้าใครโหลด ไม่รู้จักจำกัดแบนวิช ผมก็จำกัดให้

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่พยายามช่วย

ผมบอกได้เลยว่า ถ้ามีปัญหา ที่ คอนฟิค ผมแก้ได้อยู่แล้ว ผมเป็น แอดมิน

ปัญหามันแบบว่า กวนประสาทมาก เครือข่าย เดิมๆแต่แค่ย้ายที่มันใช้ได้

เป็นมาตั้งแต่วันที่ 1 แล้วตั้งแต่ย้ายเข้า เค้าบอกว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็จะย้ายออกแล้ว
                            ตั้งแต่ทำ ธุรกิจมา ก็รู้สึกแย่ๆ เป็นครั้งที่ 2นี้แหละครับ
                            Last edited by Yamabu; 11 Mar 2009, 13:38:19.

Comment

อู้ ขนาดนั้นเลย จั๊มหัวใหม่ซิ หาการ์ดแลนตัวใหม่มาทดสอบ ลงทุนนิดเดว ถ้าใช้ได้ ก็ขายให้เค้า ใช้ไม่ได้ เอามาขายในOCZ แหละ ปล ผมก็ดูแลเรื่องแบบเดวกันแหละ แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของ ใช้ กัน ไม่ถึง

Comment

Working...
                              X